Hiển thị kết quả từ 1 đến 7 / 7

Chủ đề: Hỏi về vấn đề nút AEL/AFL và phơi sáng trên Fuji XT 10

Hỏi về vấn đề nút AEL/AFL và phơi sáng trên Fuji XT 10

Chào các bạn. Mình mới chuyển nhà từ Canon sang Fujifilm.
    Vì chưa quen hệ thông nút của Fuji nên có một số điểm không rõ mong các bạn giúp đỡ:

Thứ nhất: Nút AEL/AFL mình chỉ có thể sử dụng tại focus mode:M và vòng tốc chuyển sang Auto. Khi chuyển sang mode S và C thì 2 nút này không có tác dụng. Anh em cho mình hỏi có cách nào sử dụng 2 nút này ở chế độ S và C hay không?

Thứ hai: Mình muốn phơi sáng nhưng shutter speed chỉ điều chỉnh xuống đc 1s. Muốn giảm nữa thì thao tác ntn.

Trên đây là hai thắc mắc của mình, nhờ mọi người giải đáp giúp nhé.

Có ai giúp mình với.

Máy X-T10 có chức năng tương tự như các dòng máy pro D-SLR.

Để phơi sáng bác dùng tốc độ B hay T (Fuji còn hay hơn Canon là nó hỗ trợ dây bấm mềm từ thời máy film). Bác muốn phơi chụp trăng sao cũng thoải mái cho đến hết pin thì thôi. Nếu ko thích 2 chế độ này thì bác dùng chế độ A được 30 giây.

Còn vụ AF/ AL kia thì mình ko hiểu ý của bác. Ở chế độ focus Manual thì cần gì phải lock gì nữa... Có lẽ bác chưa hiểu căn bản về vụ này hay sao á.
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Quote Được gửi bởi apham View Post

Để phơi sáng bác dùng tốc độ B hay T (Fuji còn hay hơn Canon là nó hỗ trợ dây bấm mềm từ thời máy film). Bác muốn phơi chụp trăng sao cũng thoải mái cho đến hết pin thì thôi. Nếu ko thích 2 chế độ này thì bác dùng chế độ A được 30 giây.

Còn vụ AF/ AL kia thì mình ko hiểu ý của bác. Ở chế độ focus Manual thì cần gì phải lock gì nữa... Có lẽ bác chưa hiểu căn bản về vụ này hay sao á.
    Vấn đề phơi sáng thì mình đã khắc phục được rồi. Thì ra là phải chuyển về chế độ màn trập cơ mới được.
    Còn về vấn đề AEL/AFL ý mình là mình chỉ có thể thể sử dụng 2 nút này có focus mode M. Còn 2 chế độ C S 2 nút này không hoạt động. Bác có biết cách khắc phục thì chỉ mình với nhé.

hi...

Mình vừa mới mua con Xt-10 nhưng chưa chọc chẹc gì cả vì chưa mua lens. Nhưng mình suy luận thế này nhé.

khi ở chế độ S hoặc C của mode Focus nghĩa là máy đã là chế độ autofocus rồi, nên chức năng khóa nét ko cần nữa, nên khong có tác dụng.

khóa sáng: ng ta khóa sáng là vừa lấy sáng vào chủ thế, khóa rồi căn bố cục. Khi máy auofocus vào 1 điềm là nó cũng đo sáng và nét dính luôn chủ thế đó. Bạn chỉ có thể tùy chỉnh mode đo sáng trong setting dc thôi.

thân

Hơ nghe bác ybp nói em mới lôi cái máy của em ra vọc em mới để ý. Gạt về MF rồi nhưng nhấn AFL nó vẫn autofocus nhá
    Cái này mới à nha.

Ngưỡng mộ bác này từ lâu, mún học hỏi thêm mà trên dd ít offline FUji quá ta
    Quote Được gửi bởi apham View Post