Trang 2 / 26 Đầu tiênĐầu tiên 123412 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 257

Chủ đề: Fujifilm X-T10, nét quyến rũ của chiếc máy ảnh hoài cổ

Quote Được gửi bởi muongbocap View Post
    mình vẫn từng rất thích tính retro hoài cổ từ DF nhưng không có khả năng, giờ nghe bác nói thua XT10 như vậy thấy cũng hơi bùn một chút.
    Công nghệ đi nhanh quá bác ạ, em cũng còn thấy như thế.
    Nói Df thua về các tính năng nếu soi xét từng chút nhưng nội cái vụ sensor FX đấu với DX thì FX hơn về đẳng cấp rồi, cho dù tính năng có lạc hậu 1 tí.

Thì bác thấy em vẫn giữ Df làm máy chụp chính, Fuji chỉ làm backup như từ đầu bài viết em đã nói. Chỉ có điều dạo này chụp máy backup nhiều hơn máy chính vì backup nó quá tốt và gọn nhẹ.
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Quote Được gửi bởi apham View Post
    Chắc là sẽ làm 1 tí để cho anh em tham khảo.

Apham có chụp thử sơ sơ ở nhà thì bộ Nikon Df + Nikon AF-D 20mm f/2.8 thua toàn diện bộ X-T10 + Fujinon XF 14mm f/2.8 (tương đương 21mm trên fullframe) nếu bỏ qua yếu tố sensor FullFrame so sánh với Crop mà chỉ chú ý về độ nét, độ trong trẻo của ống kính và ISO trên body. Thua toàn diện bạn ạ, không có điểm gì hơn luôn, thế mới gay go.
    Khoản thua này em nghĩ chắc do cái lens là chính, vì thật sự là cái lens 20 2.8D của nikon không phải xuất sắc. Bác apham từng dùng cả A7II cho em nhận xét với ạ, em cũng đang tính chơi A7II mà sao bác lại giã từ để xuống XT10 ạ :D

Quote Được gửi bởi LPT View Post
    Khoản thua này em nghĩ chắc do cái lens là chính, vì thật sự là cái lens 20 2.8D của nikon không phải xuất sắc. Bác apham từng dùng cả A7II cho em nhận xét với ạ, em cũng đang tính chơi A7II mà sao bác lại giã từ để xuống XT10 ạ :D
    Đúng rồi ạ, cái lens 20mm của Nikon này được thiết kế cho thời máy film, giờ gắn trên máy số có nhiều điểm hạn chế so với ống kính Nano hay ED sau này.

À, còn về lý do apham chuyển từ Sony sang Fuji thì em cũng có nói đâu đó rồi đó ạ, về cơ bản thì em đánh giá body FX của Sony A7 quá tốt trong tầm tiền nếu so về công nghệ vs giá thành với các dòng FX khác, tuy nhiên lens của nó thì đắt quá. Mua cái lens chụp được như CZ 35, 55, 16-35 còn đắt hơn nhiều so với Nikon mà apham xác dịnh mình vẫn dùng Nikon là chính, máy kia là backup thôi.

Fuji được dàn lens ngon bổ rẻ, body của nó chụp ảnh cũng rất là tốt. Nếu 1 người không rành hậu kỳ thì sẽ thích Fuji hơn là Sony ạ.
    Phạm An Dương

Quote Được gửi bởi apham View Post
    Đúng rồi ạ, cái lens 20mm của Nikon này được thiết kế cho thời máy film, giờ gắn trên máy số có nhiều điểm hạn chế so với ống kính Nano hay ED sau này.

À, còn về lý do apham chuyển từ Sony sang Fuji thì em cũng có nói đâu đó rồi đó ạ, về cơ bản thì em đánh giá body FX của Sony A7 quá tốt trong tầm tiền nếu so về công nghệ vs giá thành với các dòng FX khác, tuy nhiên lens của nó thì đắt quá. Mua cái lens chụp được như CZ 35, 55, 16-35 còn đắt hơn nhiều so với Nikon mà apham xác dịnh mình vẫn dùng Nikon là chính, máy kia là backup thôi.

Fuji được dàn lens ngon bổ rẻ, body của nó chụp ảnh cũng rất là tốt. Nếu 1 người không rành hậu kỳ thì sẽ thích Fuji hơn là Sony ạ.
    Thanks bác ạ, em vừa cho đi bộ Nikon vì đi chơi vác theo nặng quá, chịu không nổi, nên tính chơi A7II cho nhỏ gọn, thế này thì yên tâm chiến rồi ạ :D

Mình không hài lòng vì để cái máy quá nhiều bụi như vậy mà chụp
    Ca 70D & 17-50 tamron & 18-135 nano usm + Sony Nex 5R 16-50 kit

XT10 là bản lùi của XT1, chỉ có vài cải tiến về hệ thống nút bấm tiện lợi, còn lại sensor và khả năng láy nét ko khác gì, dáng vẻ thì ko đẹp bằng T1

Quote Được gửi bởi pnvc87 View Post
    XT10 là bản lùi của XT1, chỉ có vài cải tiến về hệ thống nút bấm tiện lợi, còn lại sensor và khả năng láy nét ko khác gì, dáng vẻ thì ko đẹp bằng T1
    XT10 rẻ hơn thì chả là bản lùi, không nhẽ là cải tiến và tốt hơn XT1?

Bác có thử so sánh iso của fuji với các máy khác không a, em thấy cùng 1 iso, thiết lập trên máy X-A1 và nikon D5100 thì X-A1 cho ảnh tối hơn

Quote Được gửi bởi hong ngoc View Post
    Bác có thử so sánh iso của fuji với các máy khác không a, em thấy cùng 1 iso, thiết lập trên máy X-A1 và nikon D5100 thì X-A1 cho ảnh tối hơn
    bác phải thử cùng 1 cảnh, 1 nguồn sáng, cùng iso, tốc, khẩu, cùng đo sáng thì mới phán đc chứ, e rất hài lòng với iso của fuji
    test iso 6400
    ]

Ban đầu apham tính là sẽ chụp test thử nghiệm X-T10 trong các photo trip sắp tới nhưng từ khi lấy máy về cũng chưa có dịp đi xa, mới chụp loanh quanh nhà. Với lại có nhiều bác quan tâm ISO của chiếc máy này và muốn so sánh với máy khác nên apham sẽ up ảnh test ISO trước nha các anh em.
    Phạm An Dương

Trang 2 / 26 Đầu tiênĐầu tiên 123412 ... Cuối cùngCuối cùng