Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Hiển thị kết quả từ 11 đến 18 / 18

Chủ đề: Nhờ tư vấn nâng cấp

FX vs DX....
    cá nhân mình là người đã dùng qua D7100 & D610 có thể nói luôn: KHÁC NHIỀU!
    một chi tiết cần lưu ý là lens FX có thể xài với DX nhưng không ngược lại!
    nếu bạn nghĩ sẽ sau này sẽ dùng FX thì lưu ý khi sắm lens, còn nếu chỉ xài DX thì tìm lens tốt của DX (về cơ bản là rẻ hơn loại "tương đương" của FX)
    Được sửa bởi jerrylouis lúc 03:08 PM ngày 10-07-2015

Quote Được gửi bởi jtnguyen123 View Post
    Em đồng ý với cách lập luân của bác
    những cái so sánh độ đo sáng ISO thì tài liệu trên mạng thật sự không thiếu, chỉ có là thiếu thời gian đẻ đọc hết mà thôi.
    DX va FX được thiết kế khác nhau rất nhiều. cũng như bác nói FX có lợi thế rộng hơn, thì DX lại có lợi thế chụp xa hơn mà không cần tele-convert. Em thật sự không muốn cãi nhau vì quá nhiều bài so sánh sự khác nhau giũa crop sensor và FF.
    Mong bác có kinh nghiệm mua lens gì thì cho bác chủ thớt lời khuyên

Với budget là 15 triệu và cách dùng của chủ thớt thì em chỉ theo kinh nghiệm mà khuyên.
    bác chủ thớt bán 55-300 bán 70-300 mà giờ lại đi khuyên mua 80-200 thì em cũng thấy không hợp lý lắm.
    1 cách nghĩ thiết thực hơn là có thể mua lens tốt DX va FX dùng được xong từ tư chuyển dần len FX.
    VD thay vì mua 35 f1.8 DX thi co the mua 35 f1.8 AFS FF để sau này up len FF có thể dúng.

Thân
    à, em chỉ cmt về mấy lợi thế của FF thôi chứ không nói đến trường hợp bác chủ. 12 triệu có lẽ cũng hơi khó để có sự thay đổi lớn. Nhưng bác chủ đã có ý quan tâm FF thì trước sau gì cũng cố lên FF thôi, bởi vậy không nên nâng cấp theo hướng DX nữa.

@bác chủ: cái lens 24-85vr kia chất lượng cũng chả có gì nổi trội, sau này mua FF gắn lên coi chừng ảnh còn không bằng tamron 17-50. Em nghĩ bác bán con tamron rồi dành tiền mua con 24-120Nano đi, lens này em thấy nhiều chỗ trên mạng bán tầm 15-16tr thôi, đem về lắp lên D7000 cũng là một sự nâng cấp đáng kể so với hiện nay rồi. Nếu muốn chơi fix thì có thể mua fix 35 f1.8 FF như bác jtnguyen nói.

Quote Được gửi bởi i314ck View Post
    Hiện tại em có D7000 , Tam 17-50 Non Vc và Ni 50 1.8G. Trước đây cũng có 55-300 , 70-300 VR nhưng chụp được 1 thời gian thấy nhu cầu sử dụng ko nhiều nên đã bán. Hiện em cần nâng cấp để hoàn thiện bộ gear này. Lúa thóc hiện nay gom được khoảng trên dưới 12 triệu ( chỉ mua đồ 2nd, hàng mới em ko chơi nổi ). Em chỉ chụp gia đình bạn bè trong nhà ngoài phố là chính, không kinh doanh dịch vụ, cũng ko có nhu cầu chim chóc. Xem ảnh + đọc review đủ các kiểu bây giờ em bấn loạn không biết nên bước tiếp thế nào. Các dự tính nâng cấp của em liệt kê bên dưới, các bán cho em xin ý kiến với nhé :

1. Mua Ni 24-85 VR 2 dùng tạm trước, sau đó bán D7000 + Tam gom tiền lên D600.
    2. Mua 80-200 F2.8 AFD ( con này sau này có thể lên FF ) hoặc Sigma 50-150 OS ( con này có OS, do em ko tự tin kham nổi con 80-200 cho lắm, nhưng chỉ dùng cho DX)
    3. Hoặc có hướng nào nâng cấp tốt hơn mời các bán tư vấn giúp luôn ?

Cám ơn các bác
    Bạn có nhu cầu chụp ảnh và bộ gear rất giống mình trước đây. Nghĩa là mình đã từng suy nghĩ và đắn đo như bạn bây giờ.
    Rút ra bài học kinh nghiệm từ những gì mình đã trải qua, mạn phép khuyên bạn
    1. Bộ gear hiện tại không tồi, cũng đủ để chụp thường xuyên rồi, nếu chưa có flash rời và chân máy thì sắm thêm để chụp phong cảnh hoặc tự chụp gia đình. Trau dồi thêm về hậu kỳ để có ảnh theo ý muốn.
    2. Nếu thực sự đã nghĩ đến FF và dự định lên FF thì cố gắng để dành thêm tiền, cố gắng tìm ra lý do phải bỏ bộ gear hiện tại để lên FF.
    Và thật lòng khuyên bạn đừng mua D600/D610 vì focus của nó hơi chán, không khác gì so với D7000 nên sẽ dễ làm bạn bụt hẫng. Đã lên thì nhắm D700/D750/D800 rồi gom góp tiền để mua.Tiết kiệm hơn đấy.
    Xin chia sẻ thêm với bạn, mình bắt đầu từ D3200 -> D7000 -> D610 -> giờ là D750 mới thấy ưng ý về các yêu cầu body cho nhu cầu ảnh giống như bạn. Lens thì cũng từng Tamron 17-50 -> 17-50 VC (crop thì con này khỏi bàn về chất lượng và giá thành.) Cũng dùng qua 50-200, 70-300 rồi bán nhanh vì ít xài, không khác bạn là mấy. Lên FF mình cũng dùng trải nghiệm 24-85AFD nhưng nó bị out nét rìa nên cũng bán vội, cũng đua đòi 80-200AFD III rồi cũng bán vì nặng, lười mang theo.
    Lên FF cũng phải lên lens tương xứng chứ không thì ảnh ko khác kit là mấy.
    Chốt lại là bác cứ giữ bộ gear đang dùng, gom tiền đông đông rồi làm một cú vượt vũ môn cho xứng đáng khác biệt. Đổi chác tới lui nhiều như mình trước đây chỉ tồ làm giàu cho thương gia thôi.
    Bạn cứ nghĩ cho kỹ.
    Thân ái
    Nikon D750 and lens

Quote Được gửi bởi quoctuannguyen View Post
    Bạn có nhu cầu chụp ảnh và bộ gear rất giống mình trước đây. Nghĩa là mình đã từng suy nghĩ và đắn đo như bạn bây giờ.
    Rút ra bài học kinh nghiệm từ những gì mình đã trải qua, mạn phép khuyên bạn
    1. Bộ gear hiện tại không tồi, cũng đủ để chụp thường xuyên rồi, nếu chưa có flash rời và chân máy thì sắm thêm để chụp phong cảnh hoặc tự chụp gia đình. Trau dồi thêm về hậu kỳ để có ảnh theo ý muốn.
    2. Nếu thực sự đã nghĩ đến FF và dự định lên FF thì cố gắng để dành thêm tiền, cố gắng tìm ra lý do phải bỏ bộ gear hiện tại để lên FF.
    Và thật lòng khuyên bạn đừng mua D600/D610 vì focus của nó hơi chán, không khác gì so với D7000 nên sẽ dễ làm bạn bụt hẫng. Đã lên thì nhắm D700/D750/D800 rồi gom góp tiền để mua.Tiết kiệm hơn đấy.
    Xin chia sẻ thêm với bạn, mình bắt đầu từ D3200 -> D7000 -> D610 -> giờ là D750 mới thấy ưng ý về các yêu cầu body cho nhu cầu ảnh giống như bạn. Lens thì cũng từng Tamron 17-50 -> 17-50 VC (crop thì con này khỏi bàn về chất lượng và giá thành.) Cũng dùng qua 50-200, 70-300 rồi bán nhanh vì ít xài, không khác bạn là mấy. Lên FF mình cũng dùng trải nghiệm 24-85AFD nhưng nó bị out nét rìa nên cũng bán vội, cũng đua đòi 80-200AFD III rồi cũng bán vì nặng, lười mang theo.
    Lên FF cũng phải lên lens tương xứng chứ không thì ảnh ko khác kit là mấy.
    Chốt lại là bác cứ giữ bộ gear đang dùng, gom tiền đông đông rồi làm một cú vượt vũ môn cho xứng đáng khác biệt. Đổi chác tới lui nhiều như mình trước đây chỉ tồ làm giàu cho thương gia thôi.
    Bạn cứ nghĩ cho kỹ.
    Thân ái
    Cám ơn lời khuyên của bác và mọi người,flash và tripod thì em cũng đã có rồi. Bác có thể cho em biết bộ lens hiện tại đang dùng với D750 của bác gồm những len gì không ạ ?

Quote Được gửi bởi i314ck View Post
    Cám ơn lời khuyên của bác và mọi người,flash và tripod thì em cũng đã có rồi. Bác có thể cho em biết bộ lens hiện tại đang dùng với D750 của bác gồm những len gì không ạ ?
    Hiện nay đang dùng với 35art+85G+24-120N bạn ạ, nói chung là gọn nhẹ cho tùm lum thể loại
    Nikon D750 and lens

Quote Được gửi bởi quoctuannguyen View Post
    Hiện nay đang dùng với 35art+85G+24-120N bạn ạ, nói chung là gọn nhẹ cho tùm lum thể loại
    Vậy là trước mắt em có thể bắt đầu từ con 24-120 F4N (Ken Rockwell is an idiot !) hoặc 35A Sigma được rồi. Body thì đợi 1 thời gian nữa giá giảm tính tiếp.
    Lần nữa cám ơn tất cả các bác, đặt biệt là bác quoctuannguyen, jamesdo và jtnguyen123 nhé.

Theo ý kiến em thì b nên đầu tư D700 hoặc D610, còn lens có thể sử dụng 35f2D và hoặc 1 em 24-85. B cứ cầm và chụp thử D700 sẽ thấy sự khác biệt rõ ràng giữa D700 và D7000. Ít nhất là ảnh D7000 bị bết màu hơn, chi tiết ko rõ ràng bằng D700.
    Cameravn - 0914000352
    Chuyên mua bán, tư vấn các sản phẩm ngành ảnh

Nếu là em thì sẽ là lên D700 trước,sau đó mua 85 1.8,24-85.Hoặc mua 1 con tảmon 24-70 VC cũng được !

Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12