Trang 1 / 181 1231151101 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 1805

Chủ đề: GAP room

GAP room

GAP room,

1. Kể từ ngày mua cái DSLR đầu tiên đến giờ đã tròn 3 năm. Xem lại kho hình, chả được mấy cái ra hồn. Trong khi đó, với thiết bị thì cứ như thằng nghiện, lâu lâu không mua thêm được món gì thì chân tay ngứa ngáy, không yên.
    Em gu gồ lít thì có vẻ như nó thuộc chứng nghiện thiết bị. Người thuộc dạng này được gọi là máy ảnh gia.

2. Không kể gear thuộc loại gì, miễn là giống như em, hình chụp kém hơn thiết bị sở hữu có thể mang lại, vui lòng tham gia topic cho vui.
    Bác nào có hình đẹp hết cỡ rồi, khoan hãy post vội. Nâng cấp bộ gear mới cho em, chụp rồi úp lên đây cũng chưa muộn.

3. Chia sẻ EXIF và thiết bị: Vẫn biết nó chỉ là một phần của tấm hình. Ai chưa biết thì học được chút ít, ai biết rồi thì cho vài lời góp ý xây dựng. Cho nên, có thì tốt quá, không thì cũng chẳng sao, chỉ là tùy chọn khi post hình.

4. Bắt đầu post thôi, còn chần chờ gì nữa.

---
    Cập nhật ngày 29/3/2017

GAP bây giờ là Gear Advanced Performance

---
    Cập nhật ngày 26/3/2016
    Từ trang 30, anh Văn Khoa có trao đổi về ô nhiễm môi trường rất hay. Và em cũng tạm ngưng mua sắm một thời gian (chắc theo chu kỳ em Bruno18 đã nói trước đây),
    GAP thêm một định nghĩa mới: Gossip Around Photography

---

Cập nhật 24/8/2015
    Khi trả lời bạn Thierry ở post #365 em chợt có thêm một định nghĩa về GAP tại post #366
    Good Achievement Photographer
    ---
    Cập nhật ngày 06/8/2015
    Vẫn là GAP thôi, nhưng qua 3 giai đoạn "mua sắm điên cuồng", "mua có chọn lọc" và "vẫn khát khao mua sắm" thì sẽ là vòng lặp lại, tuy nhiên ở mức độ cao hơn.
    Cơ cấu lại thiết bị, mua mua bán bán cho vòng GAP mới. Nhưng tin chắc nó sẽ là Good Acquisition Person.
    Post hình tiếp đê!

---
    Cập nhật định nghĩa của anh bruno18 tại post #31

GAP là một căn bệnh tram kha, có tính lây lan cao, một khi đã bệnh thì triệu chứng là:
    - Cấp 1: mua sắm điên cuồng, kg chủ đích, mục đích chính là thõa mãn thú "thẫm du"
    - Cấp 2: mua sắm có chủ đích hơn, nhưng mắc hơn, nhưng vẫn lan man là chính.
    - cấp 3: chán và nghĩ 1 thời gian vì phải tăm tĩa lâu hơn món mình thik...
    có lẽ bệnh sẽ còn nhiều cấp đội nhưng ai kinh qua rồi đều có vẽ giống giống vậy...

---
    Cập nhật ngày 05/7/2015
    Vì là topic GAP, hình kém hơn thiết bị, nên mặc định khi đã post hình là hoan nghênh mọi comment xây dựng
    Mọi người chia sẻ thêm về điều kiện, lý do vì sao chụp như vậy thì càng tốt.
    Được sửa bởi blurrist lúc 05:40 PM ngày 29-03-2017 Reason: Cập nhật thông tin
    Ô Mai Gát

Noble vanity,
    Em chẳng phải đệ tử của hòa thượng Thích Quảng Giác, vậy mà cũng đua đòi sắm cái 24mm.
    Cắm lens vào máy. Trời ơi, biết làm gì với nó bây giờ. Cái gì cũng lọt vào khung hình hết trơn vậy.
    D3+24mmF1.4@F2.8S1/50ISO800
    Em chụp hình này lúc 8.30 tối, trời mưa nhẹ mới tạnh
    Ô Mai Gát

Blurry minded head,
    Lúng ta lúng túng như gà mắc tóc, chả biết làm gì với cái ống ngắn ngủn này. Dễ nhất mà em biết là mở hết khẩu khoe DOF mỏng.
    D3+24mmF1.4@F1.4S1/20ISO200
    Hình chụp trong phòng, sau khi đi ra ngoài mà chả biết làm gì với cái ống mới này.
    Ô Mai Gát

Mỹ gọi là bị GAS. Gear Acquisition Syndrome. Lâu lâu nó lên cơn là bị viêm màng túi nặng.
    Gear còn đang thiếu vài món.

Quote Được gửi bởi kevinle4230 View Post
    Mỹ gọi là bị GAS. Gear Acquisition Syndrome. Lâu lâu nó lên cơn là bị viêm màng túi nặng.
    Bác chủ xem có bà con với bác này ko?

http://olivierduong.com/confessions-...ose-thousands/
    http://petapixel.com/2013/07/12/conf...ose-thousands/
    http://www.dpreview.com/articles/018...gear-addiction

Bác Oliver Duong này quảng báo 28mm chụp được tất! One camera, one lens!
    http://olivierduong.com/the-ricoh-gr...on-or-freedom/

Mình nghe khoái quá rứoc 1 em, 28mm về.. sao khó quá! Rộng ko rộng, hẹp ko hẹp..dở dở ương ương..
    Kết quả chụp được chừng 10 tấm xong cất tủ..
    Tiền không thể mua được Hạnh Phúc. Phải cần thêm Vàng, Chứng khoán & Bất động sản!

Quote Được gửi bởi phanhung View Post
    Bác chủ xem có bà con với bác này ko?

http://olivierduong.com/confessions-...ose-thousands/
    http://petapixel.com/2013/07/12/conf...ose-thousands/
    http://www.dpreview.com/articles/018...gear-addiction

Bác Oliver Duong này quảng báo 28mm chụp được tất! One camera, one lens!
    http://olivierduong.com/the-ricoh-gr...on-or-freedom/

Mình nghe khoái quá rứoc 1 em, 28mm về.. sao khó quá! Rộng ko rộng, hẹp ko hẹp..dở dở ương ương..
    Kết quả chụp được chừng 10 tấm xong cất tủ..
    28mm người ta phải gắn vào FX nó mới rộng, bác gắn vào DX thì cũng sem sem 35mm thôi. Công nhận 35mm trên FX chụp sướng, cũng đang măm me sigma 35A đây!

Ô, vui quá. Em có nhiều khách quý ghé thăm mở hàng.
    @kevinle4230: Anh cũng đủ điều kiện để thuộc GAS nếu không bị yếu tố loại trừ là có nhiều hình đẹp.
    GAP của em là Gear-Aholic Person
    @phanhung: Em thì không đến cỡ anh chủ trong link anh đưa vì em chủ yếu là Nikon không à. Nhưng với em, việc mua mua, sắm sắm nó mang lại niềm vui và cũng không ảnh hưởng đến chủ tài khoản.

Bỏ qua một bên cái 24mm khó chụp, giống anh phanhung, em nghe cái 28mm N cũng hay, lấy một cái về chụp xem sao:

Lục mãi mới thấy cái hình chụp từ lens này. Cơ cấu nó vào cái D2Xs/D2Hs cho con trai tập chụp cho rảnh nợ.

Nghe nói cái 28mm AIS huyền thoại xoay vặn gì đó cũng thấy ham, mua một cái thử xem sao. May mà còn chụp đặc tả mẫu của em được, nhưng hình thì khó mang đi khoe.

Nhìn chung, cái tiêu cự 28mm dở ông, dở thằng này nên tránh xa.
    Ô Mai Gát

Em chưa có duyên với tiêu cự 35mm. Đã gặp một anh trên vnphoto.net để xem cái lens N và cái AIS F1.4 mà cuối cùng lại không mua được.
    Ô Mai Gát

Mình chụp hình bị bộ trưởng bộ tài chánh chê xấu liên tục đó chứ. Và bị 2 thằng con chê là tối ngày ngồi máy tính. Nhưng mà nếu mói thật, mình chỉ đến với môn nhiếp ảnh này năm 2012, 3 năm trước. Cho nên mình còn rất thiếu kinh nghiệm trong lĩnh vực nhiếp ảnh. Lúc nào cũng phải học hỏi thêm và không ngại khó khăn để săn ảnh đẹp.

Chúc topic có thêm nhiều ảnh đẹp. Mình là dân chơi tạp, nên không chừa thể loại và không ngại dòng máy Nikon lẫn Canon.
    Gear còn đang thiếu vài món.

Quote Được gửi bởi blurrist View Post
    Em chưa có duyên với tiêu cự 35mm. Đã gặp một anh trên vnphoto.net để xem cái lens N và cái AIS F1.4 mà cuối cùng lại không mua được.
    Bác đã thử qua 35/1.8G ED chưa ạ? Đây là cái lens gần nhất em mua, rất hài lòng về nó. Không quá rộng, vẫn đủ chụp portrait, mà cũng không quá hẹp, đủ chụp landscape. Em từng xài qua Sigma 35 Art, nhưng nó nặng quá, mua con này nhẹ hơn gấp đôi, với trình cùi mía của em thì chụp ra nhìn cũng chả khác nhau mấy :D

Em cũng giống bác, chụp ảnh chả ra gì, nhưng rất thích đọc review hầm bà lằng và máu me mua đủ thứ linh tinh về nghịch. Chán lại bán đi, lỗ ít tiền coi như để thỏa mãn thú vui hehe

Trang 1 / 181 1231151101 ... Cuối cùngCuối cùng