Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 18

Chủ đề: e cần tư vấn về sony a7 !!!

e cần tư vấn về sony a7 !!!

Như Tiêu đề ah , e cần các bác đi trước cho e chút ý kiến về sony a7 . E muốn lên ff nhưng tài chính có hạn , giờ thấy a7 + kit giá cũng hợp lí nên muốn tìm hiể rõ hơn. Nhu cầu của e là chụp linh tinh với chụp tiệc cưới . E phân vân những cái sau đây
    1. tốc độ lấy nét , độ chuẩn xác của hệ thống lấy nét
    2. e có thể tắt live view , ngắm chụp như dslr dc ko
    3. có thể tùy chọn các chế độ lấy nét dc ko
    4. pin a7 chụp dc bao nhiêu tấm , e có thể mua thêm pin ở đâu và giá thế nào
    5. grip (mọi người tư vấn dùm e grip for luôn , e gắn cho máy to lên làm nghề cho dễ)
    bác nào có dùng qua thì cho e chút ý kiến nhé, cảm ơn mọi người
    Tiên trách kỷ, hậu trách nhân . ..

Mặc dù mình là Fan sony, cũng đang xài A7II, nhưng thật tình mình ko khuyến khích bác dùng A7 cho những mục đích của bác vừa nêu.
    Bởi :
    - Tốc độ lấy nét chưa nhanh, nhất là trong vùng thiếu sáng, độ chính xác của hệ thống lấy nét vẫn tốt.
    - Hoàn toàn có thể tắt live view và chụp qua viewfinder như DSLR
    - Có thể tuỳ chọn nhiều chết độ lấy nét, như spot(small/medium/large); zone; wide...
    - pin a7 trung bình chụp từ 300-350 shots
    - Grip for xài ko ngon, còn grip sony thì khá đắt.

Vài dòng......thân ái

Quote Được gửi bởi ti0107 View Post
    Như Tiêu đề ah , e cần các bác đi trước cho e chút ý kiến về sony a7 . E muốn lên ff nhưng tài chính có hạn , giờ thấy a7 + kit giá cũng hợp lí nên muốn tìm hiể rõ hơn. Nhu cầu của e là chụp linh tinh với chụp tiệc cưới . E phân vân những cái sau đây
    1. tốc độ lấy nét , độ chuẩn xác của hệ thống lấy nét
    2. e có thể tắt live view , ngắm chụp như dslr dc ko
    3. có thể tùy chọn các chế độ lấy nét dc ko
    4. pin a7 chụp dc bao nhiêu tấm , e có thể mua thêm pin ở đâu và giá thế nào
    5. grip (mọi người tư vấn dùm e grip for luôn , e gắn cho máy to lên làm nghề cho dễ)
    bác nào có dùng qua thì cho e chút ý kiến nhé, cảm ơn mọi người
    1/ Lấy nét tốc độ trung bình, không quá nhanh cũng chẳng chậm, chụp đời thường, chân dung là thích hợp nhất ( ngay cả độ phân giải 24mpx cũng phù hợp cho mục đích đó ). Lấy nét tự động đủ nhanh để quay phim, cầm máy quay như điện thoại thôi, không phải lấy nét tay phế thải như DSLR đâu.
    2/ Không ngắm chụp như DSLR được vì nó là Mirrorless, ko có ống ngắm quang (OVF) mà thay vào đó là EVF, có thể ngắm chụp bằng EVF hoặc bằng màn hình. Xài EVF đi bác sẽ thấy OVF của DSLR nó lạc hậu và bất tiện ra sao ! Vấn đề này bác có thể tự tìm hiểu.
    3/ Tùy chỉnh được hết, ngay cả ống lấy nét tay A7 cũng hỗ trợ Focus Peaking, đây là điều mọi máy DSLR đều mơ ước mà ko có !
    4/ Pin nói chung là hẻo, bất đủ hết chức năng, để màn hình sáng lâu thì tầm 300-400 tấm, biết chỉnh độ sáng, tắt hết mấy chức năng không cần thiết thì được 500-600 tấm. Mua 3 cục pin pisen 350k/cục thì chụp cả ngày
    5/ Grip nhét được 2 cục pin, làm nghề thì nên gắn cho máy no hầm hố dễ ăn tiền ! :D

cám ơn bác lee.chang và bác BlindHero, chẳng là cậu e có con a7 đang muốn nài lại để dùng nên e phân vân quá. giá a7 + kit giờ cũng ko mắc, ảnh từ a7 e cũng có dùng làm album cưới thấy cũng đẹp. Grip zin thì e gg ra tới 6tr quá rát. Ước mơ lên ff sao khó quá

Em thấy nhu cầu "CHỤP TIỆC CƯỚI" thì bác nên chọn tụi Canon/Nikon thôi. Vì những vấn đề thế này

1/ Thời lượng pin của A7 khá thấp, đang chụp giữa chừng mà thay pin thì khá kỳ, ngay cả xài grip thì cũng chỉ ~500 tấm thôi.

2/ Flash cho A7 không có flash for giá rẻ như YoungNuo, nếu chơi flash zin đi chụp tiệc thì có vẻ hơi phê.

Còn về các vấn đề bác hỏi thì:

1/ AF đủ xài, "khá chính xác".

2/ Không tắt liveview ngắm chụp dc, vì nó ko có OVF

3/ Pin khoảng 350 tấm, còn chụp liên tục thì chắc hơn tí.

4/ cái này em chưa xài nên chưa biết.
    Compact Alpha 7 +FE 28mm f2
    Legacy : CZ T* 50mm f1.7, Konica AR 135/3.2

Mình có chụp và bán máy sony nhiều nên chia sẻ bạn vài thứ như sau, cụ thể có thể IM facebook mình hướng dẫn thêm

1. tốc độ lấy nét , độ chuẩn xác của hệ thống lấy nét: tạm ổn, thua A6000, bằng 5D mark ii
    2. e có thể tắt live view , ngắm chụp như dslr dc ko: có thể tắt và ngắm EVF còn tốt hơn cả OVF vì biết trước đucợ hình mình chụp ra
    3. có thể tùy chọn các chế độ lấy nét dc ko: tiện hơn DSLR luôn
    4. pin a7 chụp dc bao nhiêu tấm , e có thể mua thêm pin ở đâu và giá thế nào: Pin zin khoảng 350 tấm, nên mua thêm bộ 2 pin 1 xạc Wasabi
    5. grip (mọi người tư vấn dùm e grip for luôn , e gắn cho máy to lên làm nghề cho dễ): Grip của nó giá rất tốt, chỉ 4tr NEW
    M3, M6, X100f, FE2, F100, FM2/T, FM3a

cám ơn bác lee.chang và bác BlindHero, chẳng là cậu e có con a7 đang muốn nài lại để dùng nên e phân vân quá. giá a7 + kit giờ cũng ko mắc, ảnh từ a7 e cũng có dùng làm album cưới thấy cũng đẹp. Grip zin thì e gg ra tới 6tr quá rát. Ước mơ lên ff sao khó quá
    Tiên trách kỉ, sao bác ko tự mình đi cầm con a7 của em bác mà trải nghiệm những gì bác thắc mắc

Nếu bác hành nghề thì nên từ bỏ chuyện dùng nex và nex ff bởi bản thân nó ko dành cho hành nghề, nó dành cho dân văn nghệ dân chơi cần chất lựong ảnh cao, cần nhẹ vai, còn vẫn nghỉ đến nó thì nên nghĩ với chi phí có hạn của bác, thì phải cần sắm thêm ống cz Fe gì ngoài bộ A7 kit

Ảnh a7 làm ảnh cứoi bản thân nó quá thừa thừa, em đã từng dùng ảnh từ nex 5n đem vào album cứoi thì nói chi đến a7

Sự thật là chưa từng có ai dùng máy nhỏ dẫn cô dâu chú rể đi khắp các bàn tiệc mà chụp, chưa nói đến chuyện tưong thích và đa dạng của các loại đèn flash for ca ni ngon bổ rẻ mà bác cần nghiên cứu. Đồng thời pin 300-400 shot cho việc hành nghề là điều cần suy nghĩ đến sự bất tiện đó bởi 1 show dài bác 1-2-3k shot là bình thừong mặc dù biết rằng có thể sắm 4-5 cục fw50

Nếu kinh phí có hạn, có lẽ bác nên thực tế hơn với những con crop trâu bò cho hành nghề: D7000, D300, D300s, 60-70D, 7D, dễ sắm flash, pin 7-800 shot, lấy nét ko phải xoắn, máy to ống lớn dễ lòe dâu rể quan khách, trao đổi mua bán nâng cấp ống kính body cũng dễ dàng như đi chợ, ống for tamron sigma tokina đầy đừong mà lựa

Hoặc với 20 củ của a7 bác cũng có thể suy nghĩ về d700, 5D2 2nd

Nhưng chốt hạ, bác đã quyết thì con máy nào cũng chơi đựoc tuốt. Chúc bác mua đựoc gear như ý

cám ơn bác lake0ftearz, nodoor , linhngo
    em đang dùng d300 đấy chứ, nhưng muơn a7 chup 1 ngày thấy ảnh đẹp nên ghiền (lại la ff) , kết lại chắc e sẽ lên d700 hoặc 600 chứ ko nhảy qua sony dc rồi.
    1 lần nữa cảm ơn mọi người đã nhiệt tình giúp e nhé.

cám ơn bác lake0ftearz, nodoor , linhngo
    em đang dùng d300 đấy chứ, nhưng muơn a7 chup 1 ngày thấy ảnh đẹp nên ghiền (lại la ff) , kết lại chắc e sẽ lên d700 hoặc 600 chứ ko nhảy qua sony dc rồi.
    1 lần nữa cảm ơn mọi người đã nhiệt tình giúp e nhé.
    Mình cứ tưởng bạn chơi ảnh là chủ yếu chứ, nếu chụp dịch vụ thì không nên chơi A7 new đâu, tuy nhìn giá A7 có vẻ "bình dân" nhưng họ lens của nó toàn là hàng cao cấp không, nhất là không có hàng cũ Cầm Zeiss đi chụp dịch vụ thì
    Bạn chủ yếu chụp kiếm tiền thì cứ làm bộ DSLR Canon Nikon từ body đến lens là ổn, vì hiệu quả kinh tế là cao nhất, khi đi chụp nhìn cũng "pro" hơn; nhưng đừng mua bộ mới vì với đà phát triển hiện nay của Mirrorless chỉ 2-3 năm nữa thôi nó sẽ vượt mặt DSLR về nhiều mặt nhất là sẽ có nhiều lens cũ hơn để mua, khi đó bản chuyển hẳn qua Mirrorless cũng được và giá trị bộ máy DSLR cũ cũng đã thanh lý xong...nếu mua bộ máy DSLR mới bạn sẽ phải theo nó dài dài, bạn sẽ không còn cơ hội qua Mirrorless nữa do sẽ tiếc vì bán mất giá.
    Được sửa bởi BlindHero lúc 12:47 AM ngày 29-06-2015

Quote Được gửi bởi BlindHero View Post
    Mình cứ tưởng bạn chơi ảnh là chủ yếu chứ, nếu chụp dịch vụ thì không nên chơi A7 new đâu, tuy nhìn giá A7 có vẻ "bình dân" nhưng họ lens của nó toàn là hàng cao cấp không, nhất là không có hàng cũ Cầm Zeiss đi chụp dịch vụ thì
    Bạn chủ yếu chụp kiếm tiền thì cứ làm bộ DSLR Canon Nikon từ body đến lens là ổn, vì hiệu quả kinh tế là cao nhất, khi đi chụp nhìn cũng "pro" hơn; nhưng đừng mua bộ mới vì với đà phát triển hiện nay của Mirrorless chỉ 2-3 năm nữa thôi nó sẽ vượt mặt DSLR về nhiều mặt nhất là sẽ có nhiều lens cũ hơn để mua, khi đó bản chuyển hẳn qua Mirrorless cũng được và giá trị bộ máy DSLR cũ cũng đã thanh lý xong...nếu mua bộ máy DSLR mới bạn sẽ phải theo nó dài dài, bạn sẽ không còn cơ hội qua Mirrorless nữa do sẽ tiếc vì bán mất giá.
    Em ko có đi chụp dịch vụ, chơi thôi. Em không hiểu chỗ Zeiss chụp dịch vụ lắm á. Em thấy cũng ok mà ta. Zeiss Sony tính ra giá ngang L với Nano thôi. Mà ảnh Sony e thấy ít phải hậu kỳ, chụp cũng nhanh, xem trước là biết đúng sáng, đúng nét khá dễ dàng.
    Dùng DSLR cứ phải chụp xong xem lại có ok ko.
    (Em từng dùng Canon 450, Ni D90 rồi)

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng