Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 13

Chủ đề: Lối cho Body hay do Lens?

Lối cho Body hay do Lens?

Chào mọi người, mình đang dùng Canon 40d và mới mua lens Sigma 17-50 bên VULE, sao mình chụp lấy nét ở tâm thì ổn, nhưng lấy nét ở rìa (8 điểm còn lại ) thì lại out. Mình test out trên PTS, Filter, Sharpen, Sharpen mask.
    Vậy cái này là do Body hay do lens?
    Tấm này mình lấy nét ở mắt hoặc ở mặt. Nhưng ra điểm nét lại là bãi cỏ, hồ sen còn nét hơn mặt mẫu nữa.
    [IMG]img_36 by Andy Zhao, trên Flickr[/IMG]
    Được sửa bởi andy_zhao lúc 07:57 PM ngày 29-06-2015

Lỗi do Body hay Lens?

Sorry Mod, Mod cho em đăng bài này vài ngày vì ức chế quá.
    Chào mọi người, mình đang dùng Canon 40d và mới mua lens Sigma 17-50 bên Vũ Lê, sao mình chụp lấy nét ở tâm thì ổn, nhưng lấy nét ở rìa (8 điểm còn lại ) thì lại out. Mình test out trên PTS, Filter, Sharpen, Sharpen mask.
    Vậy cái này là do Body hay do lens?
    Tấm này mình lấy nét ở mắt hoặc ở mặt. Nhưng ra điểm nét lại là bãi cỏ, hồ sen còn nét hơn mặt mẫu nữa.
    img_36 by Andy Zhao, trên Flickr
    Tấm này e chụp ở f 2.8. Cách nhóc này ~1m, có flash dội trần, và chắc chắn là e ko lấy sai nét được.
    img_14 by Andy Zhao, trên Flickr
    Được sửa bởi andy_zhao lúc 09:10 AM ngày 30-06-2015

1. Vui lòng khôgn spam threads.
    2. Muốn biết lỗi lens hay body thì kiểm tra chéo bằng cách thay lens khác hay body khác.
    Nếu không có bạn bè hay người quen để mượn test chéo, bạn phải mang ra CH hoặc trung tâm dịch vụ bảo hành cua body (Canon) hay lens (Sigma) và phải chấp nhận tốn phí.
    3. Nhìn hình chạy qua phần mềm khác như PS rồi mà đoán thì có "bói mù sờ voi"
    Chúc Bình An
    FaceBook

Quote Được gửi bởi 11002 View Post
    1. Vui lòng khôgn spam threads.
    2. Muốn biết lỗi lens hay body thì kiểm tra chéo bằng cách thay lens khác hay body khác.
    Nếu không có bạn bè hay người quen để mượn test chéo, bạn phải mang ra CH hoặc trung tâm dịch vụ bảo hành cua body (Canon) hay lens (Sigma) và phải chấp nhận tốn phí.
    3. Nhìn hình chạy qua phần mềm khác như PS rồi mà đoán thì có "bói mù sờ voi"
    Vâng. Cảm ơn a góp ý.
    Ức nhất tấm thứ 2. Rõ ràng ko thể nào out nét thế mà nó vẫn out

Quote Được gửi bởi andy_zhao View Post
    Vâng. Cảm ơn a góp ý.
    Ức nhất tấm thứ 2. Rõ ràng ko thể nào out nét thế mà nó vẫn out
    Sigma luôn đi kèm với từ " Điều Chỉnh Focus"
    Nếu đã yêu nó thì phải bỏ qua các khuyết điểm và tận dụng tốt ưu điểm.

Bạn chụp thử 3 ảnh ở cùng 1 tiêu cự, lấy nét ở điểm trung tâm và không bố cục lại:
    - Minimum focus: 28cm
    - Khoảng giữa: 1m
    - Vô cực hoặc 5m
    Sẽ rút ra kinh nghiệm ngay
    Chúc Bình An
    FaceBook

Mua ở Vule thì em xin chúc bác may mắn. Có thể lens bị lỗi focus không thì do body
    You never know what you've got till it's gone.

Quote Được gửi bởi Prince23 View Post
    Mua ở Vule thì em xin chúc bác may mắn. Có thể lens bị lỗi focus không thì do body
    Cái vấn đề là mình thắc mắc 1 trong 2 nguyên nhân do Lens hay do body mà bạn nói zậy cũng như không à. Haizzzzzzzzzz

Vài ý kiến thế này, sự tương thik hoàn toàn 100% giữa lens và body để focus chuẩn là hơi khó - nếu có thì có thể là may mắn

Mình toàn phải dùng "AF fine-tune" trong body để chỉnh front/back focus cho từng lens mới cho kết wả chuẩn được
    .
    .
    Còn trường hợp nếu do body thì là hệ thống AF của body đó ko tốt >> ví dụ con 6D focus point center rất tốt nhưng 10 điểm xung wanh rất tệ, toàn out nếu ko cẩn thận :] kể cả cắm lens L

Quote Được gửi bởi Mỹ Mỹ View Post
    Vài ý kiến thế này, sự tương thik hoàn toàn 100% giữa lens và body để focus chuẩn là hơi khó - nếu có thì có thể là may mắn

Mình toàn phải dùng "AF fine-tune" trong body để chỉnh front/back focus cho từng lens mới cho kết wả chuẩn được
    .
    .
    Còn trường hợp nếu do body thì là hệ thống AF của body đó ko tốt >> ví dụ con 6D focus point center rất tốt nhưng 10 điểm xung wanh rất tệ, toàn out nếu ko cẩn thận :] kể cả cắm lens L
    Cách đây 2 tuàn, mình có xài thử fix và tam 17-50 non vc của bạn mình. Cá nhân thấy tam non vc tại f2.8 có out, nhưng k out đến như vậy. Còn fix thì mình dùng MF ra ảnh vẫn ổn hơn sigma

hic cái tấm cuối là run run tay chứ đâu phải FC sai !!!!
    canon F1 A1 30D 50 1.8 55 1.2 SSC 18-55 +1 MỚ LINH TINH
    Càng thêm thiết bị ,hình càng xấu !!!

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng