Hiển thị kết quả từ 1 đến 7 / 7

Chủ đề: Nhờ Hướng dẫn cân chỉnh thông số chụp đám tiệc , với Sony A77 + Tamron 17-50mm

Nhờ Hướng dẫn cân chỉnh thông số chụp đám tiệc , với Sony A77 + Tamron 17-50mm

Hướng dẫn cân chỉnh thông số chụp đám tiệc , cưới hỏi , với Sony A77 + Tamron 17-50mmf2.8 : WB , màu sắc , mà không cần chup anh RAW , có thể Extra Fine cho nhanh gọn !

Quote Được gửi bởi kythuatvien View Post
    Hướng dẫn cân chỉnh thông số chụp đám tiệc , cưới hỏi , với Sony A77 + Tamron 17-50mmf2.8 : WB , màu sắc , mà không cần chup anh RAW , có thể Extra Fine cho nhanh gọn !
    Bác mới chơi mà phang con a77 ghê quá

Sắm flash rời nếu chuyên chụp, ko thì flash cóc bật lên nhé bác, sáng mặt ăn tiền và át đèn môi trừong, chỉnh chế độ ADI auto công suất. Hồi xưa e đi miền tây chụp cứoi bạn bè chơi, để iso cao ko flash, về sữa muốn lòi kèn luôn

Chế độ M ( A cũng đựoc nhưng mà phải lưu ý...hehe)

Màu sắc chọn chế độ gì e quên tên, nhưng mà trung tính hết nha, rồi từ từ soi ảnh mà thích tăng contrast, Satua... Thì tùy sở thích

Chụp cả bàn tiệc Khẩu 5-5.6, tốc : 1/60 và chậm dần đến 1/20 nếu muốn sáng hậu cảnh, nếu chuyển động tiệc quá nhanh thì 1/80 và nhanh lên đến 1/160 nhưng hậu cảnh sẽ tối lại. Chụp ít ngừoi 1 2 ngừoi trong tiệc có thể chỉnh khẩu về 2.8 xóa phông nhẹ lấy boke chơi

Iso 4-6-800, iso càng cao hậu cảnh càng sáng nhưng noise xuất hiện từ sau iso 1600

wb auto hoặc wb flash

Nên chụp cả jpeg và raw (bất chấp dùng tamron sigma hay bla.bla.. cái nào hỏng ánh sáng dùng raw cứu lại)

Để khỏi hỏng đại sự phải có 2 thẻ nhơ, 2 pin nhá

Quote Được gửi bởi maphuy View Post
    Bác mới chơi mà phang con a77 ghê quá

Sắm flash rời nếu chuyên chụp, ko thì flash cóc bật lên nhé bác, sáng mặt ăn tiền và át đèn môi trừong, chỉnh chế độ ADI auto công suất. Hồi xưa e đi miền tây chụp cứoi bạn bè chơi, để iso cao ko flash, về sữa muốn lòi kèn luôn

Chế độ M ( A cũng đựoc nhưng mà phải lưu ý...hehe)

Màu sắc chọn chế độ gì e quên tên, nhưng mà trung tính hết nha, rồi từ từ soi ảnh mà thích tăng contrast, Satua... Thì tùy sở thích

Chụp cả bàn tiệc Khẩu 5-5.6, tốc : 1/60 và chậm dần đến 1/20 nếu muốn sáng hậu cảnh, nếu chuyển động tiệc quá nhanh thì 1/80 và nhanh lên đến 1/160 nhưng hậu cảnh sẽ tối lại. Chụp ít ngừoi 1 2 ngừoi trong tiệc có thể chỉnh khẩu về 2.8 xóa phông nhẹ lấy boke chơi

Iso 4-6-800, iso càng cao hậu cảnh càng sáng nhưng noise xuất hiện từ sau iso 1600

wb auto hoặc wb flash

Nên chụp cả jpeg và raw (bất chấp dùng tamron sigma hay bla.bla.. cái nào hỏng ánh sáng dùng raw cứu lại)

Để khỏi hỏng đại sự phải có 2 thẻ nhơ, 2 pin nhá
    - Rất cảm ơn bài viết của bạn ... rất hay và rõ ràng nhưng em còn 1 số cái hơi khó chịu tí là :
    - E cung chẵng bít Sony A77 , tamron 17-50mm , Flash sony F42AM có đáp ứng nổi cái đám tiệc ko nữa
    - Trình độ photoshop cua e cũng hơi kém ...e tính để file jpeg cho tiện đối zí em ...
    - Sao em chup 2 3 nguoi trở lên ..e lấy nét vào 1 trong số nguoi đó ... thì người còn lại hơi bị mờ...ko nét hoàn toàn...

bạn tăng iso lên nhé, tamron để khẩu >=4 thì nét rìa kém nha
    Tiên trách kỷ, hậu trách nhân . ..

Quote Được gửi bởi ti0107 View Post
    bạn tăng iso lên nhé, tamron để khẩu >=4 thì nét rìa kém nha
    nếu để khẩu <= 4 thi bị xóa phông ...nói chung mình gà lắm chưa hieu rỏ mong bạn chỉ dạy

Quote Được gửi bởi kythuatvien View Post
    - Rất cảm ơn bài viết của bạn ... rất hay và rõ ràng nhưng em còn 1 số cái hơi khó chịu tí là :
    - E cung chẵng bít Sony A77 , tamron 17-50mm , Flash sony F42AM có đáp ứng nổi cái đám tiệc ko nữa
    - Trình độ photoshop cua e cũng hơi kém ...e tính để file jpeg cho tiện đối zí em ...
    - Sao em chup 2 3 nguoi trở lên ..e lấy nét vào 1 trong số nguoi đó ... thì người còn lại hơi bị mờ...ko nét hoàn toàn...
    Đáp ứng đựoc chứ Sao lại ko bác

Mỗi tội F42 nó ko có miếng bìa hắt ở lưng, bác cắt giấy cứng màu trắng chế thành miếng hắt lưng để uýnh trần v dồn as ra trứoc, mua cục nhựa tản sáng nữa.

Bác đọc kĩ lại, để f5.6 là nét tuốt bàn tiệc, ko mờ ai nhé ( bị mờ thì kiểm tra Len), trừ khi xếp hàng dài và chụp dọc dài thì phải khép khẩu thêm.

Chụp jpeg hết thì hơi phí cái máy, jpeg là file auto do máy tự chỉnh ra, sao bằng chính tay ngừoi dùng chỉnh theo ý thích của mình, học tí hậu kì để tận dụng file raw và cho ảnh đẹp hơn 1 cách ngạc nhiên

Còn thắc mắc cứ đọc hết các box vnphoto và hỏi google nha bác

Có ai chỉ mình cách thiết lập : WB , nhiệt độ màu , màu sắc chuẩn ko lòe lẹt quá mà cũng ko lợt quá ...để chụp đám tiệc , cưới ,hỏi....tại em mới vào nghề nên còn yếu kém lắm mong các anh chỉ dạy dùm ! em xin cảm ơn nhiều !