Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 12

Chủ đề: Ai giải thích dùm cái này ?

Ai giải thích dùm cái này ?

"Thế giới có rất nhiều tờ báo bưu điện có tiếng như Washington Post, Bangkok Post. Bộ giữ lại cái tên báo Bưu điện Việt Nam cũng với hy vọng sẽ tạo được uy tín và danh tiếng như vậy", Cục trưởng Cục Báo chí Hoàng Hữu Lượng chia sẻ.

Câu trên là em copy từ trang này ạ
    http://vietnamnet.vn/vn/chinh-tri/24...a-bao-chi.html

xin ai biết chỉ giáo dùm là ông cục này nói đúng hay sai ạ ?

Rõ khổ, tên của người ta là bưu báo Washington hay Bangkok... Tên vậy thôi chứ có phải sở hữu của Bưu điện như VN đâu. Báo người ra là của tư nhân, không phải của nhà nước rồi đăng theo sự chỉ đạo của ai đó.
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

em nghe bài này cũng lau lau rùi nhưng ngại post vì có thể bị xóa . em nghĩ bác cũng biết câu trả lời ,nhưng cứ hỏi cho có chuyện hihi nên em đưa bài này cho ai thích thì đọc ,hy vọng nó sẽ ko bị xóa vì nó chỉ là SỰ THẬT hihi

"Thế giới có rất nhiều tờ báo bưu điện có tiếng như Washington Post, Bangkok Post. Bộ giữ lại cái tên báo Bưu điện Việt Nam cũng với hy vọng sẽ tạo được uy tín và danh tiếng như vậy"!.

Dạ kính thưa ông CỤC TRƯỞNG Hoàng Hữu Lượng, chữ POST đứng phía sau các tờ báo như Washington POST, BangKok POST, Milpitas POST, Huffington POST không có nghĩa là báo BƯU ĐIỆN bác ạ.

Thật là quá tội nghiệp cho trình độ của ông CỤC TRƯỞNG! Trong lịch sử chữ POST phía sau một bản tin đồng nghĩa với "Bố Cáo", "Thông Cáo" hay một bản Bích Chương cáo thị.

Trước đây các tờ POST nầy lúc đầu họ xuất bản chỉ in ra 2 tờ (4 trang) cho các bản tin địa phương, vì không đủ 8 trang để thành một tờ báo (News Paper) cho nên các tờ "Thông Cáo" địa phương nầy mới sử dụng chữ POST để đúng nghĩa của nó, nhưng sau nầy các tờ POST in nhiều trang hơn và trở thành "tờ báo" nổi tiếng, tuy nhiên họ vẫn giữ nguyên cái tên POST nầy.

Trong tiếng Anh (ENGLISH) chữ POST đứng đằng sau bản News có nghĩa là: To display (an announcement) in a place of public view.

Đương nhiên chữ POST cũng có nghĩa là BƯU ĐIỆN, tuy nhiên như trường hợp Washington POST không thể gọi là BÁO BƯU ĐIỆN được vì nó chẳng dính dáng gì tới hệ thống "US Post Office" của chính phủ Mỹ, đồng thời nó sai nghĩa hoàn toàn trong trường hợp nầy.

em cũng mong ngài cục trưởng mà lại là cục báo chí mới chết chứ .đọc được mấy bài như vầy để biết xấu hổ mà sửa sai về sau này ko phát biểu dốt như vậy nữa !!!!
    Được sửa bởi yashicanon lúc 09:23 AM ngày 27-06-2015
    canon F1 A1 30D 50 1.8 55 1.2 SSC 18-55 +1 MỚ LINH TINH
    Càng thêm thiết bị ,hình càng xấu !!!

Bây giờ mới biết mình có một tấm ảnh chụp trước trụ sở tờ báo bưu điện Denver.

Em có nghe một số người làm trong ngành báo chí giải thích rằng chữ bưu báo , có nghĩa là trước đây họ phát hành qua bưu điện , không phải như thế có đúng ko ? nói chung lỡ hỏi thì hỏi cho đến nơi đến chốn . Cảm ơn các bác .

Post đây có nghĩa là đăng (thông tin, hình ảnh, bài tường thuật, bài viết...) thường dùng trên website và sau này củng dùng trên báo chí. Khi các bạn đăng trên diễn đàn này một thông tin thì được gọi là post, và không có liên quan gì tới bưu điện cả.

Đây là POST của tôi trong THREAD này :D

Quote Được gửi bởi langthangsg06 View Post
    Em có nghe một số người làm trong ngành báo chí giải thích rằng chữ bưu báo , có nghĩa là trước đây họ phát hành qua bưu điện , không phải như thế có đúng ko ? nói chung lỡ hỏi thì hỏi cho đến nơi đến chốn . Cảm ơn các bác .
    Em rất may mắn là rất thỉnh thoảng anh hafoto mới rảnh viết bài trong forum.

Ngoài việc các anh đã nói, câu hỏi của em là xã hội nó phát hành qua bưu điện nên có thêm chữ post là không đúng đâu em. Ở xã hội chuyên nghiệp hóa mọi ngành thì họ phát hành ra trực tiếp bán ra cho dân (chi phí sẽ rẻ hơn) tất nhiên là ngày xưa không có website thì em mua ở xa thì họ phải dùng bưu điện chuyển báo cho em mua nhưng không vì vậy mà tờ báo của họ có từ Post trong đó đâu em. Link ở trong đây giải thích cho em thấy nguồn gốc của tên tờ báo và tại sao lúc đầu nó có chữ March ở phía sau sau này nó bỏ đi https://en.wikipedia.org/wiki/The_Wa...st_%28march%29

Nhân tiện, theo anh biết từ ngày có website và mobile xem web thì rất nhiều tờ báo viết nổi tiếng đã hấp hối tờ WP này là một ví dụ tờ thứ hai mà ngày xưa anh xem rất nhiều là Newsweek cũng gần chết theo vì báo giấy nó bán không được.

Hello Nikonian2006, please keep me posted!

Cảm ơn các Bác đã giải thich rất rõ ràng , một chuyện đơn giản ko biết thì hỏi , chuyện đơn giản vậy mà ngài " Cục " của chúng ta cũng ko biết ....

ông bà mình ngày xưa có nói .biết thì thưa thốt ,ko biết thì dựa cột mà nghe ! ngài Cục cũng như các Lờ Đờ xxxx thường chỉ biết nói ,ko biết nghe bao giờ cả !!!
    canon F1 A1 30D 50 1.8 55 1.2 SSC 18-55 +1 MỚ LINH TINH
    Càng thêm thiết bị ,hình càng xấu !!!

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng