Trang 1 / 5 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 45

Chủ đề: Bước vào thế giới Full Frame cùng Sony A7 & Kit 28-70 f/3.5-5.6

Bước vào thế giới Full Frame cùng Sony A7 & Kit 28-70 f/3.5-5.6

Cuối năm 2013, Sony đã tung ra chiếc máy ảnh không gương lật (mirrorless) có cảm biến full frame đầu tiên và nó đã gây được tiếng vang lớn trong giới nhiếp ảnh. Tuy nhiên, vấn đề giá chính là rào cản để nó có thể đến với mọi người.

Sau gần 2 năm, cùng với sự ra đời của Sony A7 II thì giá của A7 giờ đây đã rẻ hơn rất nhiều. Theo em đây là thời điểm quá tốt để các bác yêu thích full frame có thể bước chân vào với bộ đôi này.

Trong bài viết này, em sẽ chia sẻ hình ảnh và trải nghiệm về chiếc máy này với cái nhìn của người lần đầu sử dụng máy Sony.

Máy Sony A7 này có độ phân giải 24 MP, dùng ngàm E-mount, tốc độ tối đa 1/8000s và ISO từ 100-25.600 (mở rộng xuống 50).

Bộ đôi Sony A7 & lens 28-70mm f/3.5-5.6 OSS (lens 28mm f/2 là em đi mượn chứ không phải theo bộ đôi này).

Sony đã rất chu đáo khi cung cấp cho người dùng nhiều đầu dây nguồn tương thích với các chuẩn lỗ cắm khác nhau.

Điểm đặc biệt ở chiếc máy này là pin của máy không dùng dock xạc rời mà xạc ngay trong máy qua cổng micro USB. Việc này có cái hay là ta có thể dùng dễ dàng xạc pin bằng pin dự phòng hoặc nguồn 5V DC bất kỳ trong khi di chuyển, hoặc khi không có điện lưới.

Cảm giác thích thú đầu tiên khi cầm chiếc A7 chính là sự nhỏ gọn của nó.

Phía trên có vòng xoay chọn chế độ chụp, nút chụp và On/Off, nút bù trừ EV và nút chức năng C1. Ngoài ra còn có 2 vòng xoay trước và sau để chỉnh khẩu/tốc riêng biệt khi chụp ở chế độ Manual.

Các nút chức năng ở mặt sau được dồn qua bên phải chừa chỗ cho màn hình LCD 3 inch bên phía trái.

Màn hình LCD này có thể lật nghiêng lên, xuống giúp cho việc chụp các góc cao và thấp dễ dàng.

Nếu Sony thiết kế cái màn hình này có thể xoay ra phía trước được thì các tín đồ selfie sẽ thích hơn, nhưng với em thì điều đó không có vấn đề gì.

Hiện em đang sử dụng một chiếc máy FF khác là D700, nhưng với mong muốn có một chiếc máy nhỏ gọn để có thể dễ dàng đem theo bên mình nên em đã chọn bộ đôi này.

Vợ lớn – Vợ bé ai đáng yêu hơn nào?

Lens 28-70mm f/3.5-5.6 OSS (chống rung).

Lens này có khoảng cách lấy nét gần nhất là 0.3 - 0.45 m và dùng filter phi 55 mm.

Những hình ảnh trong bài viết này tất cả chỉ resize và up, hoàn toàn không can thiệp bằng bất cứ chương trình nào.

Cái hay của chiếc máy này so với DSLR là có người làm PS giúp mình he...he...

Muốn màu thì có màu (f/11 - 1/200s - ISO 100).

Nếu muốn B&W thì có ngay.

Picture Effect HDR Painting với mức Mid.
    Được sửa bởi vbdt lúc 02:39 PM ngày 24-06-2015 Reason: Sửa link ảnh

Thêm ảnh sample đi bác.
    SUPERMAN inside

Chúc mừng anh Thu có đồ chơi mới ngang tầm dàn Nikon luôn

Hình như anh Thu lấy file ảnh từ FB sang, file ảnh anh upload lên có vẻ chức đúng kích thước tối ưu là 2048 pixels nên ảnh mang qua đây bị vỡ hết trơn.
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Quote Được gửi bởi Cloud5trike View Post
    Thêm ảnh sample đi bác.
    Em sẽ up ảnh từ từ ạ. Cám ơn bác đã quan tâm.

Quote Được gửi bởi apham View Post
    Chúc mừng anh Thu có đồ chơi mới ngang tầm dàn Nikon luôn

Hình như anh Thu lấy file ảnh từ FB sang, file ảnh anh upload lên có vẻ chức đúng kích thước tối ưu là 2048 pixels nên ảnh mang qua đây bị vỡ hết trơn.

Cám ơn bác Apham. Đúng là hình em lấy link từ FB qua.

Em đã sửa lại link ảnh từ thư viện VNPhoto, nhờ bác Apham kiểm tra giúp xem được chưa ạ?

con này với con A7r thì nên chọn con nào bác , thấy hàng likenew chỉ có 28T thôi ?

Quote Được gửi bởi ngọc_hương View Post
    con này với con A7r thì nên chọn con nào bác , thấy hàng likenew chỉ có 28T thôi ?

Em thấy con A7R hơn con A7 ở độ phân giải 36Mp (A7 là 24MP) và không có Low-Pass filter, nhưng thua ở số điểm focus (25 so với 117), đồng thời không có Phase Detect.

Như vậy trừ khi bác cần độ phân giải cao, còn không thì theo em nên chọn A7 thì hơn. Nhất là A7 hiện đang có price / performance rất tốt ạ.

Quote Được gửi bởi vbdt View Post
    Em thấy con A7R hơn con A7 ở độ phân giải 36Mp (A7 là 24MP) và không có Low-Pass filter, nhưng thua ở số điểm focus (25 so với 117), đồng thời không có Phase Detect.

Như vậy trừ khi bác cần độ phân giải cao, còn không thì theo em nên chọn A7 thì hơn. Nhất là A7 hiện đang có price / performance rất tốt ạ.
    - em cần con có độ phân giải cao bác ơi ! bác nhận xét thế nào về lens kit 28-70 f3.5-5.6 ạ ? có ngon trong tầm tiền kg ? bác có biết tuổi thọ màn trập của A7R là bao nhiêu kg ạ ?
    Được sửa bởi ngọc_hương lúc 07:36 PM ngày 24-06-2015

Quote Được gửi bởi ngọc_hương View Post
    - em cần con có độ phân giải cao bác ơi ! bác nhận xét thế nào về lens kit 28-70 f3.5-5.6 ạ ? có ngon trong tầm tiền kg ? bác có biết tuổi thọ màn trập của A7R là bao nhiêu kg ạ ?
    Em là dân Nikon mới nhảy hai hàng qua Sony, hiện vừa trải nghiệm vừa chia sẻ với mọi người nên đánh giá của em e rằng không chuẩn.

Nhưng theo kinh nghiệm của em với Ni, thì những body có độ phân giải cao (chẳng hạn D800, D810) thường cũng đòi hỏi lens có chất lượng cao mới đáp ứng được bác ạ.

@vbdt: ảnh bây giờ nhìn đẹp hơn nhều rồi ạ, không bị vỡ nữa.
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Trang 1 / 5 123 ... Cuối cùngCuối cùng