Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 10

Chủ đề: Thắc mắc về ống kính AF-S

Thắc mắc về ống kính AF-S

Chào mấy cụ!
    E muốn hỏi cái này nhé, như ống 50 1.8G mà gắn vào D3300 ( Không có motor lấy nét trong ) như máy e thì e không bàn rồi. Nhưng nếu cũng là nó mà gắn vào D90 chẳng hạn, thì có lấy nét nhanh hơn ko nhỉ

đang xài nè. lấy nét bình thường nhé bác. không biết bác nói lấy nét nhanh là sao?
    Nikon D90 - 28f/2.8 AI-s ; 18-70 ED.
    https://www.flickr.com/photos/130974462@N06/

D90 thì mình chưa thử nhưng đã xài qua D5300 và gắn 50mm f1.8g trên D7100 thấy lấy nét nhanh hơn và êm hơn!

Quote Được gửi bởi endipi000 View Post
    Chào mấy cụ!
    E muốn hỏi cái này nhé, như ống 50 1.8G mà gắn vào D3300 ( Không có motor lấy nét trong ) như máy e thì e không bàn rồi. Nhưng nếu cũng là nó mà gắn vào D90 chẳng hạn, thì có lấy nét nhanh hơn ko nhỉ
    Ý bác là nếu mà có 2 cái motor lấy nét cùng hoạt động thì nó có nhanh hơn ko á

Theo em hiểu, nếu cả ống và máy đều có motor lấy nét, thì motor của máy sẽ giành quyền điều khiển. Vì thế, cùng một ống, nếu gắn lên các body cao cấp thì nó lấy nét vẫn cứ nhanh hơn mấy body entry level, vì motor lấy nét của máy pro nó mạnh hơn.

Đấy là em hiểu thôi nhé. Đúng hay sai em ko biết :-)

Quote Được gửi bởi hmontagne View Post
    Ý bác là nếu mà có 2 cái motor lấy nét cùng hoạt động thì nó có nhanh hơn ko á

Theo em hiểu, nếu cả ống và máy đều có motor lấy nét, thì motor của máy sẽ giành quyền điều khiển. Vì thế, cùng một ống, nếu gắn lên các body cao cấp thì nó lấy nét vẫn cứ nhanh hơn mấy body entry level, vì motor lấy nét của máy pro nó mạnh hơn.

Đấy là em hiểu thôi nhé. Đúng hay sai em ko biết :-)
    Nếu len AF-S thì không có chỗ để motor lấy nét của body điều khiển nên lúc đó motor của body không có tác dụng gì .
    Body pro thì chắc chắn lấy nét ngon hơn body entry rồi , nhưng len tốt cũng lấy nét ngon hơn len kit .
    Hệ thống lấy nét không chỉ có cái motor mà cả một hệ thống quang học đi kèm ...
    Nikon D200 - D300s - 50 1.8D ; 18-105VR; 55-200VR; AI 28F/2; Micro AI-s 55F/2.8; AI 300F/4.5;SB600;

Chỉ có ý này duy nhất: Tất cả các lens thế hệ mới đã và đang được sản xuất của Nikon, cho dù là DX format hay FX format đều là lens AF-S.

Mở rộng thêm, tất cả các lens thế hệ mới của các hãng khác cũng như vậy!
    Lý do của nhà sản xuất đưa ra là:
    AF-S hay tương tự lấy nét nhanh hơn, êm hơn và chính xác hơn. việc dùng motor lấy nét trên body.
    TIn hay không còn tùy vào niềm tin với cái body của các bác .
    Trái phép. Bạn sẽ bị ban nick vĩnh viễn.

Quote Được gửi bởi Pham Manh Cuong View Post
    Chỉ có ý này duy nhất: Tất cả các lens thế hệ mới đã và đang được sản xuất của Nikon, cho dù là DX format hay FX format đều là lens AF-S.

Mở rộng thêm, tất cả các lens thế hệ mới của các hãng khác cũng như vậy!
    Lý do của nhà sản xuất đưa ra là:
    AF-S hay tương tự lấy nét nhanh hơn, êm hơn và chính xác hơn việc dùng motor lấy nét trên body.
    TIn hay không còn tùy vào niềm tin với cái body của các bác .
    Ý của bác Hiendiep đã nói hết cả rồi. Body semipro - pro lấy nét nhanh và chính xác hơn các body cấp dưới dù dùng cùng lens. Thuật toán của nó hoàn hảo hơn vì nó là pro
    Xanh: Em đưa bác 50 1.4G af trên body D60 xem có nhanh hơn 50 1.4D trên body D4s không nhé. Không phủ nhận là nó êm hơn thật.
    Được sửa bởi aress lúc 02:11 PM ngày 24-06-2015

Quote Được gửi bởi aress View Post
    Ý của bác Hiendiep đã nói hết cả rồi. Body semipro - pro lấy nét nhanh và chính xác hơn các body cấp dưới dù dùng cùng lens. Thuật toán của nó hoàn hảo hơn vì nó là pro
    Xanh: Em đưa bác 50 1.4G af trên body D60 xem có nhanh hơn 50 1.4D trên body D4s không nhé. Không phủ nhận là nó êm hơn thật.
    Vậy em mới nói, tin hay không còn tùy vào niềm tin với cái body của các bác! bác cứ đưa em 2 cái máy cộng 2 ống kính đó em chỉ cho bác để bác thấy được.
    Lấy nét trên ống kính AF-S: Lấy nét trực tiếp bằng công nghệ Auto Focus Silent Wave Motor - trên ống kính có sẵn motor sóng âm siêu êm nhưng không phải là với ống kính AF-S nào cũng được trang bị loại giống nhau về chất lượng, tốc độ...
    Lấy nét trên body: Trên body có 1 motor lấy nét và được kết nối với hệ thống lấy nét của ống kính bằng 1 trục quay, như vậy là lấy nét gián tiếp.
    Không phải vô cớ mà người ta sản xuất đến 98% là lens AF-S hay các loại tương tự.

Quote Được gửi bởi hiendiep View Post
    Nếu len AF-S thì không có chỗ để motor lấy nét của body điều khiển nên lúc đó motor của body không có tác dụng gì .
    Body pro thì chắc chắn lấy nét ngon hơn body entry rồi , nhưng len tốt cũng lấy nét ngon hơn len kit .
    Hệ thống lấy nét không chỉ có cái motor mà cả một hệ thống quang học đi kèm ...
    - Đúng Bác ah. Lens AF-S khg có ốc rãnh để nhận lực xoay từ ốc vit của body. Dẫu motor built in có xoay sở thế nào, thì lực xoay cũng chẳng có chỗ để truyền lên lens ... hi.

Thumbs up

Quote Được gửi bởi net86 View Post
    - Đúng Bác ah. Lens AF-S khg có ốc rãnh để nhận lực xoay từ ốc vit của body. Dẫu motor built in có xoay sở thế nào, thì lực xoay cũng chẳng có chỗ để truyền lên lens ... hi.
    Body không thể xoay sở được gì thì đúng hơn. Có cấp điện áp và tín hiệu cho motor lấy nét build in đâu mà xoay?
    À mà bác viết giỏi thế, được tận 1434 bài rồi! em spam mãi mới vài chục, nhọc nhất spam đủ 5 bài vì mất hứng.
    Được sửa bởi Pham Manh Cuong lúc 04:16 PM ngày 24-06-2015