Hiển thị kết quả từ 1 đến 8 / 8

Chủ đề: [ Help] mở file raw bằng lightroom bị sai màu ko giống với file JPG

[ Help] mở file raw bằng lightroom bị sai màu ko giống với file JPG

các bác giúp em với ko biết máy em bị gì mà khi em mở file raw hình nó trắng tinh tấm nào cũng vậy ko giống vs file JPG.
    khi e mở băng pts cc cũng y như vậy nữa.

raw nó thế bác ơi. jpg của em cũng rực màu ghê lắm, mở raw nó nhợt nhạt mà ko bị bết, hậu kỳ rất sướng

Bình thường bác nhé. Em giải thích tí cho bác nào cần luôn ạ.

RAW: nếu bác chụp chế độ RAW thì máy ảnh sẽ lưu mọi thông tin nhận được từ sensor thành file, gần như không xử lý gì thêm, vì vậy dữ liệu hình ảnh của bác còn nguyên si không mất mát đi đâu cả. Khi mở file RAW bằng phần mềm xử lý ảnh (lightroom, camera raw) thì các phần mềm này tự độ chọn các thông số cho bức ảnh (wb,exposure, brightness, contrast...) vì vậy hình thường nhìn không đẹp. Bác dễ dàng chỉnh lại các thông số này để đạt được bức ảnh mình muốn (chắc chắn là tốt hơn rất nhiều file JPG do máy tự sinh ra). Bác chỉ cần chỉnh 1 lần, các phần mềm này sẽ tạo ra 1 file XML để lưu các thông số lại, lần sau mở lên hình vẫn sáng đẹp như lần trước mình chỉnh. Do file RAW lưu gần như tất cả thông tin nhận được từ sensor nên Dynamic Range của hình rất lớn, bác sẽ dễ dàng cứu những bức ảnh bị cháy sáng hoặc quá tối. Chụp RAW chỉ có nhược điểm là kích thước file lớn (do lưu hết lại thông tin), còn lại không có nhược điểm gì khác.

JPG, JPEG: nếu chọn chụp ra JPG thật ra là mình đang nhờ phần mềm của máy ảnh xử lý giúp (xác định WB, exposure, brightness, contrass, sharpen, noise reduce...vv), cuối cùng tạo ra file nén dạng JPG chỉ lưu các thông tin đủ để hiển thị bức ảnh như ta thấy. Nếu ta có nhu cầu phục hồi vùng cháy sáng hay quá tối thì phải dựa nhiều vào thuật toán của phần mềm xử lý ảnh, nói chung là sẽ không kéo các thông số ảnh nhiều như ở file RAW.

Kết luận là, hình JPG bác đang xem là kết quả đã xử lý của máy ảnh. Còn hình RAW bác đang xem là do phần mềm xử lý ảnh chọn tự động, bác dễ dàng chỉnh lại các thông số để có kết quả tốt hơn file JPG do máy sinh ra. Ngày xưa do tốc độ ghi của thẻ chậm và bộ xử lý + bộ nhớ đệm của máy yếu/ít nên chúng ta còn lăn tăn lựa chọn giữa RAW và JPG. Nếu bác đang sở hữu những máy ảnh gần đây thì cứ RAW hoặc RAW + JPG nếu thích. Thật ra nếu đang dùng Lightroom thì bác chỉ cần RAW là đủ, cần ra JPG để gửi khách hàng thì export ra JPG là xong (trước đây chụp RAW khó duyệt ảnh lắm).

Nếu bác quan tâm các thông số khi xử lý ảnh có thể xem tại đây.
    Được sửa bởi onceclick lúc 07:07 PM ngày 20-06-2015
    TapHuan.vn

Bác onceclick nói đúng đó, mình chụp RAW hình nó cũng nhợt nhạt lắm, vào retouch lại thì hình sẽ đẹp hơn, và chỉnh thích hơn JPG nhiều

Mình thấy nhiều khi chụp event đồ JPG cũng quan trọng lắm chứ :3 jpg màu rực sẵn cũng hay

em cám ơn bác @onceclick.

Quote Được gửi bởi Shikai View Post
    Mình thấy nhiều khi chụp event đồ JPG cũng quan trọng lắm chứ :3 jpg màu rực sẵn cũng hay
    Đúng rồi bác, nhiều lúc cần ảnh gấp, hoặc chép ảnh cho bạn bè người thân thì dùng jpg cho nhanh, chứ file raw thì có người lại không mở xem được. File RAW thì về chỉnh chọt cho ảnh đẹp thêm mà bác

Mình thấy raw chỉnh được nhiều thông số hơn, jpeg thì chỉnh đỡ cưc hơn ^^