Hiển thị kết quả từ 1 đến 7 / 7

Chủ đề: Hỏi về cách zoom khi lấy nét của A7r

Hỏi về cách zoom khi lấy nét của A7r

lần đầu dùng nên chưa hiểu hết cách sử dụng, các bác chỉ bảo hộ em:
    - Em dùng a7r với 16/35f4 của Canon qua ngàm chuyển có Af (thực chất là em ko dùng chức năng Af mấy mà chỉ để đá khẩu). Em đã gạt Lens về chế độ MF để lấy nét tay nhưng nhiều lúc muốn zoom lên để kiểm tra thì ko biết dùng nút nào? Em thử bấm nút gần bánh xe chỉnh tốc nhưng ko đc.
    - cảm biến bị bẩn, em dùng bóng thổi và que cao su non để vệ sinh nhưng vẫn còn 1 vài vết cứng đầu. Em dùng giấy lau lens lau sạch và lau khô lại kiểm tra thì hết. Em làm vậy có ảnh hưởng đến cảm biến của máy không ạ? Em chụp thử thì ảnh bình thường.
    Cảm ơn các bác!
    Còn Gà Lắm...

Trên A7 của em thì là cái nút nhỏ ở cần gạt AF/MF và AEL hoặc là nút C1. Bác thử 2 nút đó nếu ko đúng thì phải xem lại trong menu rồi.
    Sony A77 + SAL 16-50 F2.8 + HVL-F58AM

1, bác set trong custom key được mà. nó là focus setting lúc lắp len af, khi mf nó thành phóng to.
    2, em nghĩ ko nên dùng khăn lau lens, bác thêm bộ vệ sinh hẳn hoi ấy, không xước cảm biến lại tốn kém.

Quote Được gửi bởi Frozental View Post
    Trên A7 của em thì là cái nút nhỏ ở cần gạt AF/MF và AEL hoặc là nút C1. Bác thử 2 nút đó nếu ko đúng thì phải xem lại trong menu rồi.
    Để em về thử xem có giống bác ko :D
    Quote Được gửi bởi Next+ View Post
    1, bác set trong custom key được mà. nó là focus setting lúc lắp len af, khi mf nó thành phóng to.
    2, em nghĩ ko nên dùng khăn lau lens, bác thêm bộ vệ sinh hẳn hoi ấy, không xước cảm biến lại tốn kém.
    Bất đắc dĩ vì đang cần máy mà ko có dụng cụ bác ạ. Em dùng giấy của hãng CZ. Kiểm tra thì ko thấy xước. Mà lỡ xước thì có đễ thay ko bác? Vì em thấy cảm biến của sony nó nằm sau tấm kính khác hẳn so với cảm biến của Canon em dùng trước đó
    Còn Gà Lắm...

Quote Được gửi bởi haiconbx View Post
    Để em về thử xem có giống bác ko :D

Bất đắc dĩ vì đang cần máy mà ko có dụng cụ bác ạ. Em dùng giấy của hãng CZ. Kiểm tra thì ko thấy xước. Mà lỡ xước thì có đễ thay ko bác? Vì em thấy cảm biến của sony nó nằm sau tấm kính khác hẳn so với cảm biến của Canon em dùng trước đó
    Cái sensor nên hạn chế đụng vào thì tốt hơn bác ơi. Cái đắt tiền nhất + quan trọng nhất + nhạy cảm nhất trong máy ảnh là cái sensor mà. Bình thường em hay dùng bóng thổi + cleaning mode trong máy là đủ sạch rồi. :D
    Sony A77 + SAL 16-50 F2.8 + HVL-F58AM

Quote Được gửi bởi Frozental View Post
    Cái sensor nên hạn chế đụng vào thì tốt hơn bác ơi. Cái đắt tiền nhất + quan trọng nhất + nhạy cảm nhất trong máy ảnh là cái sensor mà. Bình thường em hay dùng bóng thổi + cleaning mode trong máy là đủ sạch rồi. :D
    Vâng. em cũng hạn chế nhưng có vài vết dùng đủ đồ nghề mà ko sạch nên chỉ còn cách như vậy thôi bác ạ. đợt này em mua bộ lau của shop sonynex về để dự phòng.
    Còn Gà Lắm...

Bề mặt sensor cứng lắm không không bị xước đâu. Xử lý cơ bản như bác chủ không nên quá lo. Bác AndreLuu nói vậy mà