Trang 3 / 20 Đầu tiênĐầu tiên 1234513 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 191

Chủ đề: [Trải nghiệm] Canon 11-24mm f/4L USM

Quote Được gửi bởi madi3d8 View Post
    Bác test coi độ méo rìa, méo viền thế nào, bác chụp nội thất thử xem phát

Bác coi tạm hai hình dưới nha. Hình nội thất sẽ có sau 2 ngày nữa.

Em chụp kiến trúc chuyên nghiệp nên hình phải được xử lý nắn méo chứ chưa có hình gốc up lên. Hình gốc em sẽ upload và phân tích tỉ mỉ khi làm Review 11-24 so với các ultrawide lens khác của Nikon và Sigma

Xử lý méo với 11-24L cũng rất đơn giản, chỉ cần tích vào Profile lens correction là OK. 11mm của 11-24L méo hình rất nhẹ, nhẹ hơn 16-35L II và sau khi nắn thì hoàn hảo, độ chi tiết vẫn rất tốt ở rìa ảnh.

030A7636 by Thiên Thạch, trên Flickr

303 Library with 11-24L and 5DsR by Thiên Thạch, trên Flickr
    Architectural Photography
    Gallery: flickr.com/photos/thienthach
    Portfolio: thienthach.smugmug.com

Đúng là máy ảnh xịn xem khác hẳn luôn.

Quote Được gửi bởi TruongcaSG View Post
    Nhìn cái chùm sao của lens này sao nó tua tủa thế @TThach. Hôm trước anh có test thì thấy nét rất tốt và ảnh hơi soft ở rìa, độ méo thì chấp nhận được. Ảnh trên @TThach khống chế tốt quá.

Do có 2 cái đèn nên nó thế anh ơi.

11-24L nét rìa tốt lắm, anh test nhiều khi phải focus chính xác mới thấy được. Detail rìa ảnh tốt ngang ngửa 16-35 f/4 IS luôn đấy anh. Số 1 hiện nay luôn và nét đứ đừ tại f/4.

Chụp nội thất với Canon 11-24L đây các bác, thẳng như rọi laser

ML Apartment by Thiên Thạch, trên Flickr

Bài hay, hình đẹp, ống đỉnh và check giá cũng đỉnh luôn. 2990 usd / chiếc. Hic! Cứ an phận với 16-35f4L vậy

Quote Được gửi bởi Hungdunghcmc View Post
    Bài hay, hình đẹp, ống đỉnh và check giá cũng đỉnh luôn. 2990 usd / chiếc. Hic! Cứ an phận với 16-35f4L vậy
    Em cũng đang an phận với 16-35 đây bác. 11-24L dùng một thời gian rồi phải trả thôi. Nhưng quả thật khi đã dùng quen 11mm, trở về 16mm đúng là cảm giác nó tù túng chật chội rất khổ tâm.

Dưới đây là tấm hình show off được cả về độ rộng và độ chi tiết kinh ngạc của ống kính này

Bac Trach Cathedral - Tien Hai - Thai Binh by Thiên Thạch, trên Flickr

11mm rộng đến nỗi nếu chụp dọc khung thì độ rộng theo chiều ngang của nó tương đương với 16mm. Các bác ở Saigon chắc quá quen với góc Thủ Thiêm này rồi phải không ạ?

Thủ Thiêm by Thiên Thạch, trên Flickr

Còn khi chụp landscape frame thì độ rộng của 11mm như thế này (đã crop nhẹ nhàng, chỉ còn tương đương khoảng 13mm)

Saigon - view from Thu Thiem riverside by Thiên Thạch, trên Flickr

Quote Được gửi bởi yashicanon View Post
    quá hope !!! giá cũng quá oze luôn
    xem ra bộ 3 lens 11-24 24-7O-7O-2OO L làm trùm bây giờ luôn !! chơi xong 3 con này ko phải up nữa !!!

Còn 200-400mm f/4L IS USM nữa bác. Chạy 1 mạch từ 11 đến 400mm luôn. Cái này mấy bác bên US của vnphoto mình dư sức ^^

Quote Được gửi bởi nobita12891 View Post
    ảnh bác hình như hơi tối nhỉ ? em nghĩ nên bù sáng 1 chút nữa thì ok hơn, ảnh rất đẹp
    Cảm ơn bác, workflow của em nó thế. ^^

Quote Được gửi bởi Linh Nhu Khoa View Post
    Thích lens này quá. Mấy ảnh này bác Thạch có chỉnh sửa gì hem? Post vài tấm jpg không chỉnh sửa cho mọi người xem với ạ.

Em toàn chụp RAW bác Linh Nhu Khoa ạ. Không chụp jpg bao giờ nên không có khái niệm ảnh gốc. Có một tấm xuất từ RAW qua Camera RAW được gọi là ít can thiệp nhất là tấm này

Hon Muoi - Vinh Hy - Ninh Thuan 5DsR sample by Thiên Thạch, trên Flickr

Hình trên TTHach xin để size 1600 x 1000px để các bác theo dõi tốt hơn về detail, các bác hãy soi vào rìa và góc ảnh ở gần fore ground nơi có rất nhiều Detail và các bác sẽ thấy rằng detail của 11-24L ở 11mm vẫn tốt một cách hoàn hảo ngay cả ở góc ảnh. Đây là điều mà rất nhiều người hoài nghi về performance của 11-24L khi nó mới được tung ra.

Quote Được gửi bởi tafeikaak View Post
    Thank bác TThach đã review
    Nhưng những hình của bác là hìnd đã được xử lý lại chưa ạ.
    Và ở hình 2, hình 3, em thấy hơi kì kì, Nhà thờ và Bưu điện như bị bóp lại
    Hay do hiệu ứng của Len Wide khi chụp đứng thì nó như vậy.

Mọi hình của TThach đề là hình đã qua xử lý. Đặc biệt khâu xử lý méo hình là bắt buộc. Nhưng TThach sẽ lưu ý và post những tấm hình độ méo gốc của lens cho mọi người cùng xem.
    Được sửa bởi TThach lúc 10:15 PM ngày 10-06-2015

Sao nhiều bác cứ quan trọng ảnh gốc với ảnh chỉnh sửa thế nhỉ. Ít nhất chụp với JPG cũng cần tăng giảm Shadow/highlight, tăng giảm màu,... Để dễ nhìn hơn theo sở thích.

Chắc 1 năm nữa giá em này mới có thể bình ổn ở mức chấp nhận được. Hi!

Quote Được gửi bởi yashicanon View Post
    quá hope !!! giá cũng quá oze luôn
    xem ra bộ 3 lens 11-24 24-7O-7O-2OO L làm trùm bây giờ luôn !! chơi xong 3 con này ko phải up nữa !!!
    Quote Được gửi bởi nobita12891 View Post
    ảnh bác hình như hơi tối nhỉ ? em nghĩ nên bù sáng 1 chút nữa thì ok hơn, ảnh rất đẹp
    Quote Được gửi bởi Linh Nhu Khoa View Post
    Thích lens này quá. Mấy ảnh này bác Thạch có chỉnh sửa gì hem? Post vài tấm jpg không chỉnh sửa cho mọi người xem với ạ.
    Quote Được gửi bởi Hungdunghcmc View Post
    Sao nhiều bác cứ quan trọng ảnh gốc với ảnh chỉnh sửa thế nhỉ. Ít nhất chụp với JPG cũng cần tăng giảm Shadow/highlight, tăng giảm màu,... Để dễ nhìn hơn theo sở thích.

Chắc 1 năm nữa giá em này mới có thể bình ổn ở mức chấp nhận được. Hi!

Theo quan sát của TThach thì Body xuống giá rất mau ví dụ sau 3 năm có thể xuống 30% nhưng ống kính thì không như vậy. Nhiều ống kính 5 năm sau vẫn chỉ rebate 100% tới 150$ là cùng. Những ống kính như 85L II, 70-200f/2.8L IS II thậm chí chẳng xuống giá. 11-24L hiện tại đang là ultrawide lens đắt nhất của Canon, đắt hơn 14L II, 17TS-E. Nhưng với mức giá 2990$ như hiện tại TThach cũng thấy đó là mức giá xứng đáng cho 1 huyền thoại vừa ra đời.

Mình nghĩ sau vài năm giá sẽ loanh quanh hơn 2k 1 chút thôi

Trang 3 / 20 Đầu tiênĐầu tiên 1234513 ... Cuối cùngCuối cùng