Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 21

Chủ đề: Máy chụp bị lỗi hay thẻ bị lỗi?

Máy chụp bị lỗi hay thẻ bị lỗi?

Xin nhờ các Bác và anh em giúp đỡ: mình có cái canon 50D, mấy hôm nay bị tình trạng như thế này ạ. Khi chụp vẫn thấy file ảnh hiện lên trong máy, nhưng khi về copy vào máy tính thì không có gì cả. Ra tiệm nhờ thợ phục hồi thì lấy lại được file đã chụp trong thẻ. Sau đó cũng thẻ đó, mình chụp test thử vẫn thấy có file hiện lên, tắt máy, tháo ra bỏ lại thẻ vào máy chụp thì máy lại báo" no image". Mình còn hai cái thẻ nữa, cũng thử như trên và cũng bị tình trạng máy chụp báo"no image". Xin hỏi các Bác và anh em giúp đỡ tình trạng như vậy là do máy hay do thẻ ạ? và có cách nào khắc phục! Máy của anh bạn cho mượn, cũng khá cũ và 3 cái thẻ cũng thế, firmware đang cài trong máy là 1.0.7
    Xin cám ơn các bác và anh em trước.

Virus đã thường trú trên thẻ của bạn rồi.... nếu dữ liệu lã được cứu thì format lại là xong...
    Thân ái!

Cám ơn Bác Ben đã giúp em rất mau chóng. Nhưng thế này Bác, em đã (cắt quân số)format cả 3 thẻ cũng vài lần rồi ạ. Có bạn bày là cài lại firmware khác mới hơn(em chưa cài lại vì là máy mượn), rồi rút pin, rút thẻ để cả đêm rồi gắn vào máy... tình hình vẫn không khả quan hơn. Máy chụp hình nó có bị nhiễm virus như máy tính không các bác nhỉ và nếu có thì cách giải quyết nó như thế nào ạ. Xin cám ơn.

Quote Được gửi bởi canhken View Post
    Cám ơn Bác Ben đã giúp em rất mau chóng. Nhưng thế này Bác, em đã (cắt quân số)format cả 3 thẻ cũng vài lần rồi ạ. Có bạn bày là cài lại firmware khác mới hơn(em chưa cài lại vì là máy mượn), rồi rút pin, rút thẻ để cả đêm rồi gắn vào máy... tình hình vẫn không khả quan hơn. Máy chụp hình nó có bị nhiễm virus như máy tính không các bác nhỉ và nếu có thì cách giải quyết nó như thế nào ạ. Xin cám ơn.
    Bác format bằng camera hay computer?
    Chắc ăn thì nên format bằng computer (xong không thao tác bất cứ điều gì hết), sau đó format bằng camera lại
    Chúc Bình An
    FaceBook

Để giải quyết thì em nghĩ bác nên dọn sạch virus trong máy bác trước. Nếu ko thì bác có dọn thẻ bao nhiêu cũng bị lại tương tự.
    Sony A77 + SAL 16-50 F2.8 + HVL-F58AM

Thưa Bác 11002, nhìn các bài viết của bác là 16.929, em chắc chắn bác là cao thủ võ lâm. Nên sáng sớm nay em đã format 3 cái thẻ bằng máy tính và sau đó bằng máy chụp rồi ạ. Ngày hôm nay em đi Sgon để thăm một anh bạn mới qua đời, nên chưa có dịp kiểm tra lại. Em sẽ xin báo cáo sau.
    Kính bác Frozental, em phải dọn virus trong máy tính hay máy chụp ạ? vì thẻ em chụp xong vẫn thấy có file, nhưng để hôm sau bỏ vào máy chụp, thì máy chụp báo"no image". Bởi thế em mới không biết là do máy chụp lỗi hay thẻ bị lỗi. Để mai em thử lại rồi sẽ thưa với các bác.

Bác thử kiểm tra thẻ trên máy tính bằng cách copy đầy thẻ rồi đọc lại. Nếu bình thường thì thẻ không có vấn đề. Về máy thì em có một lần quên không gắn thẻ, vẫn chụp (khoảng hơn chục tấm JPEG) và xem lại hình bình thường (nhưng hình có đánh dấu khác hình thường - lâu rồi em quên là dấu gì), nhưng khi tắt máy mở lại thì báo "no image" như của bác. Cũng có thể máy bác bị lỗi ghi thẻ hoặc tiếp xúc không tốt. Bác thử nối máy hình với máy tính rồi chép - đọc xem có bình thường không.

Xin được trình bày các bác tình hình của máy em như sau: Theo như bác Nori chỉ thì em gắn thẻ vào đầu đọc rồi copy chục file hình vào thẻ rồi đọc lại trên máy tính. Có đủ 10 file hình ngon lành, vậy là thẻ OK. Sau đó bỏ thẻ này vào máy chụp, mở xem hình thì"no image". Cứ để thẻ này trong máy chụp, phang thử 3 file, vẫn hiện ra ngon lành. Tắt máy, lấy dây nối từ máy chụp vào máy tính, máy tính hiện ra dung lượng hình có trong thẻ, nhưng open thì không thấy cái file hình nào. Chạy đi mượn 1 cái thẻ khác, chụp linh tinh 10 tấm. Cắm dây vào máy tính, file hình trên máy tính hiện ra ngon lành. Kiểm tra lại trên máy chụp, vẫn có 10 file đầy đủ. Tóm lại, em chẳng hiểu gì cả, cũng chẳng biết máy lỗi hay là thẻ lỗi. Giờ chỉ biết cái máy chụp nó khoái cái thẻ mới mượn sau này thôi, còn mấy cái thẻ trước chắc nó giận rồi. Các bác thông cảm, em trình bày hơi lủng củng chắc khó hiểu...hichic.

Chắc đúng là máy chụp nó giận thẻ cũ rồi. Hic máy hình cũng bày đặt chán cơm thèm phở

Quote Được gửi bởi canhken View Post
    Xin được trình bày các bác tình hình của máy em như sau: Theo như bác Nori chỉ thì em gắn thẻ vào đầu đọc rồi copy chục file hình vào thẻ rồi đọc lại trên máy tính. Có đủ 10 file hình ngon lành, vậy là thẻ OK. Sau đó bỏ thẻ này vào máy chụp, mở xem hình thì"no image". Cứ để thẻ này trong máy chụp, phang thử 3 file, vẫn hiện ra ngon lành. Tắt máy, lấy dây nối từ máy chụp vào máy tính, máy tính hiện ra dung lượng hình có trong thẻ, nhưng open thì không thấy cái file hình nào. Chạy đi mượn 1 cái thẻ khác, chụp linh tinh 10 tấm. Cắm dây vào máy tính, file hình trên máy tính hiện ra ngon lành. Kiểm tra lại trên máy chụp, vẫn có 10 file đầy đủ. Tóm lại, em chẳng hiểu gì cả, cũng chẳng biết máy lỗi hay là thẻ lỗi. Giờ chỉ biết cái máy chụp nó khoái cái thẻ mới mượn sau này thôi, còn mấy cái thẻ trước chắc nó giận rồi. Các bác thông cảm, em trình bày hơi lủng củng chắc khó hiểu...hichic.
    Em đọc đến 5 lần mới hiểu lờ mờ các thao tác của bác

- Máy tính bác bị virus làm ẩn file hình, cho nên bác thực hiện bất kỳ thao tác tyển máy tính (ở đây là chép file) virus sẽ kích hoạt và làm ẩn file hình của bác.
    Bác xem em có lưu ý mà không chịu làm theo
    Quote Được gửi bởi 11002 View Post
    Bác format bằng camera hay computer?
    Chắc ăn thì nên format bằng computer (xong không thao tác bất cứ điều gì hết), sau đó format bằng camera lại
    - Thôi thì ngưng tư vấn vậy.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng