Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 21

Chủ đề: Máy chụp bị lỗi hay thẻ bị lỗi?

[QUOTE=canhken;3395473]Thưa Bác 11002, nhìn các bài viết của bác là 16.929, em chắc chắn bác là cao thủ võ lâm. Nên sáng sớm nay em đã format 3 cái thẻ bằng máy tính và sau đó bằng máy chụp rồi ạ. Ngày hôm nay em đi Sgon để thăm một anh bạn mới qua đời, nên chưa có dịp kiểm tra lại. Em sẽ xin báo cáo sau.
    Hic hic, Bác 11002 giận em ư! em đã thực hiện tứ sáng sớm hôm qua rồi và tình hình vẫn không sáng sủa. Tới giờ này em chỉ cần chụp, thấy file hiện lên. Rồi vài hôm sau mở máy chụp ra nó vẫn hiện file là OK rồi. Chứ bây giờ, thẻ vẫn còn trong máy, nhưng mở ra máy chụp toàn báo "no image".
    Em xin hết và chắc em phải đưa máy đi điều trị rồi. Xin cám ơn các bác đã quan tâm và trả lời giúp cho em.

- Nếu muốn tư vấn tốt, bác phải làm theo dùng lời tư vấn, làm lung tung hết là sao "chuẩn bệnh từ xa" được?

- Văn phong của bác khó hiểu quá, vui lòng chỉ trả lời " Yes - No", nếu "Yes" thì làm tiếp, "No" thì dừng lại.

1. Format thẻ bằng máy tính, xong nhớ Eject USB cho đến khi "Safe to remove Hardware", Eject CF?

2. Cho CF vào camera, format CF bằng camera, đương nhiên lúc này camera sẽ báo "no image"?

3. Chụp thử xem file ảnh có lưu vào CF không?

4. Lấy CF ra khỏi camera, gắn vào máy tính (qua Card Reader), xem file ảnh có hiển thị không, open có thấy ảnh không?

5. Không thao tác bất kỳ phần mềm nào khác vào CF, file.. tháo thẻ nhớ ra khỏi máy tính, bỏ vào camera xem có thấy ảnh không?
    Chúc Bình An
    FaceBook

Cám ơn Bác 11002, em làm theo từng bước do bác chỉ nhé:
    1.Format thẻ CF= máy tính: YES (em thoát đúng hướng dẫn)
    2.Format thẻ CF=máy chụp: YES.
    3. Chụp thử 1 file, file này có lưu vào thẻ CF.
    4. Gắn thẻ vào đầu đọc, gắn vào máy tính, open vẫn có file ảnh mới chụp.
    5.Sau đó tháo thẻ khỏi đầu đọc (thoát đúng hướng dẫn). Lấy thẻ bỏ vào Máy chụp và máy báo"no image"
    Em cũng dốt máy tính nên không dám làm gì ngoài những điều các bác hướng dẫn đâu ạ. Cám ơn Bác 11002 đã chỉ rất cụ thể và bây giờ máy chụp báo"no image", xin bác chỉ dẫn thêm. Thanks Bác.

Quote Được gửi bởi 11002 View Post
    - Nếu muốn tư vấn tốt, bác phải làm theo dùng lời tư vấn, làm lung tung hết là sao "chuẩn bệnh từ xa" được?

- Văn phong của bác khó hiểu quá, vui lòng chỉ trả lời " Yes - No", nếu "Yes" thì làm tiếp, "No" thì dừng lại.

2. Cho CF vào camera, format CF bằng camera, đương nhiên lúc này camera sẽ báo "no image"?

3. Chụp thử xem file ảnh có lưu vào CF không?

Chào bác canhken.

Để loại trừ vấn đề máy tính của bác nhiễm virus, bác hãy làm lại bước 2 & 3 của bác 11002, sau đó:

A/ Xem lại trên máy chụp xem có thấy hình không? Nếu có thì làm theo bước dưới đây.

B/ Lấy thẻ ra khỏi máy chụp hình, sau đó gắn vào lại máy chụp hình và kiểm tra xem còn thấy hình không? Nếu vẫn thấy hình thì theo bước kế tiếp.

C/ Rút thẻ ra và để đến sáng mai rồi lập lại bước B ở trên. Nếu vẫn thấy hình thì làm tiếp bước dưới.

D/ Cắm thẻ nhớ vào card reader rồi cho vào máy tính xem có thấy hình không? Nếu vẫn thấy thì làm tiếp bước dưới.

E/ Cho thẻ nhớ vào máy chụp hình và xem hình. Nếu máy báo "No Image" thì máy tính của bác đã dương tính với virus rồi!

Chờ hồi âm của bác.

Quote Được gửi bởi canhken View Post
    5.Sau đó tháo thẻ khỏi đầu đọc (thoát đúng hướng dẫn). Lấy thẻ bỏ vào Máy chụp và máy báo"no image"
    Em cũng dốt máy tính nên không dám làm gì ngoài những điều các bác hướng dẫn đâu ạ. Cám ơn Bác 11002 đã chỉ rất cụ thể và bây giờ máy chụp báo"no image", xin bác chỉ dẫn thêm. Thanks Bác.
    OK! Bác làm tiếp các bước sau.
    Lấy 2 CF mà bác hiện có:
    1. Format cả 2 thẻ CF 1 và 2 bằng máy tính, xong nhớ Eject USB cho đến khi "Safe to remove Hardware", Eject CF?

2. Cho CF vào camera, format cả 2 CF bằng camera, đương nhiên lúc này camera sẽ báo "no image"?

3. Lần lượt chụp thử cả 2 CF xem file ảnh có lưu vào CF không?

4. Lấy cả 2 CF ra khỏi camera, cất CF 1 và tủ (không làm bất cứ điều gì với CF này),

5. Gắn CF 2 vào máy tính (qua Card Reader), xem file ảnh có hiển thị không? Open có thấy toàn bộ ảnh không? Không thao tác bất kỳ phần mềm nào khác vào CF 2, file... Tháo CF 2 ra khỏi máy tính

6a. Gắn CF 1 vào camera, xem có thấy ảnh không?
    Nếu thấy ảnh thì tháo CF 1 ra khỏi camera, camera chưa bị virus.
    Nếu không thấy ảnh thì tháo CF 1 ra khỏi camera, camera đã bị virus. Đọc phần (7.)
    6b. Gắn CF 2 vào camera, xem có thấy ảnh không?
    Nếu không thấy ảnh thì mang máy tính đi quét virus.
    Bác đã xác định là không thấy ảnh ở post trên rồi nên trường hợp này gần như chắc chắn

7. Sau 24h, gắn CF 1 vào camera, nếu không thấy ảnh hiển thị, camera cũng bị nhiểm virus, nó tự kích hoạt sau 24h.
    Quét virus camera khá khó, bác nên nhờ người có chuyên môn (Canon service)
    Được sửa bởi 11002 lúc 10:10 PM ngày 05-06-2015
    Chúc Bình An
    FaceBook

Trường hợp này em chưa bị bao giờ, cầm máy hơn 7 năm chỉ có body lỗi chân thẻ nhớ hoặc thẻ nhớ die thôi. Còn chuyện thẻ nhớ dính virus là bình thường, vì máy tính em thuộc dạng dùng chung ^_^. Bác chủ thử mượn 1 thẻ nhớ của bạn và dùng luôn máy tính của bạn, đừng có dùng máy tính và thẻ nhớ của bác. Nếu vẫn xảy ra thì giống như bác 11002 nói "camera cũng bị nhiểm virus, nó tự kích hoạt sau 24h.
    Quét virus camera khá khó, bác nên nhờ người có chuyên môn (Canon service)"
    "Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui"

Xin cám ơn cả Ba Bác đã tận tình hướng dẫn cho em, em đã đọc kỹ và tạm chẩn bịnh cho cái máy canon của em là 80% bị nhiễm virus rồi. Tuy nhiên vẫn hy vọng sau 24g nữa sẽ báo cáo cụ thể cho các Bác. Thấy các Bác tận tình quá làm em cảm động ngủ không được hichic.

Quote Được gửi bởi canhken View Post
    theo em thấy thì hình như vấn đề ko phải là virut gì cả .mà là cậu ấy muốn. sau khi đã làm abcd gì đó với file hình trên máy tính. lại bỏ thẻ đó vào camera lại và muốn xem lại hình đó trên camera nhưng ko xem được trên camera nữa .mà camera no1 nói no image có phải ko
    -vì rõ ràng chụp xong có hình khi xem trên máy tính mà (màu xanh ] vậy đâu có bị gì
    - [màu đỏ] lấy thẻ bỏ vào và máy báo ko có images !!!!phải ko
    vậy đương nhiên rồi vì file hình đã làm tí gì đó abcd trên máy tính rồi .khi bỏ vào camera sẽ ko thấy cái hình đó nữa .tuy rằng nó vẫn thấy file và dung lượng file ,nhưng nó ko ĐỌC ĐƯỢC vì nó đã BỊ CP LÀM thành 1 định dạng khác rồi !!! chuyện này bình thường mà
    do cách trình bày ko rõ ràng nên anh em hiểu lầm thôi !!! ko có bị gì đâu !!!
    Được sửa bởi yashicanon lúc 02:38 AM ngày 06-06-2015
    canon F1 A1 30D 50 1.8 55 1.2 SSC 18-55 +1 MỚ LINH TINH
    Càng thêm thiết bị ,hình càng xấu !!!

Các bác sử dụng thẻ nhớ máy ảnh, dùng trên máy thì ko sao, nhưng cắm vào máy tính có virut thì kiểu gì cũng bị lây lan sang máy khác, virut thường làm ẩn file hoặc xóa file trên thẻ, rất khó chịu. Vì thế các bác nên sử dụng phần mềm diệt virut cài đặt chế độ quét thẻ nhớ , usb là ok ngay.

Quote Được gửi bởi yashicanon View Post
    theo em thấy thì hình như vấn đề ko phải là virut gì cả .mà là cậu ấy muốn. sau khi đã làm abcd gì đó với file hình trên máy tính. lại bỏ thẻ đó vào camera lại và muốn xem lại hình đó trên camera nhưng ko xem được trên camera nữa .mà camera no1 nói no image có phải ko
    -vì rõ ràng chụp xong có hình khi xem trên máy tính mà (màu xanh ] vậy đâu có bị gì
    - [màu đỏ] lấy thẻ bỏ vào và máy báo ko có images !!!!phải ko
    vậy đương nhiên rồi vì file hình đã làm tí gì đó abcd trên máy tính rồi .khi bỏ vào camera sẽ ko thấy cái hình đó nữa .tuy rằng nó vẫn thấy file và dung lượng file ,nhưng nó ko ĐỌC ĐƯỢC vì nó đã BỊ CP LÀM thành 1 định dạng khác rồi !!! chuyện này bình thường mà
    do cách trình bày ko rõ ràng nên anh em hiểu lầm thôi !!! ko có bị gì đâu !!!
    Tội nghiệp em Bác Yashicanon ơi, nếu em muốn làm gì trên file hình đó thì em phải copy vào máy tính đã, rồi mới dùng photoshop để chỉnh sứa. Bởi vậy, em đã nói là văn em hơi lủng củng rồi mà hihi.
    Nói thiệt, em cầu trời máy chụp đừng có bị gì như lời Bác nói ạ. Em thấy các Bác trên Vnphoto mình rất nhiệt tình, thấy anh em có vấn đề gì là sẵn lòng chỉ vẽ, hướng dẫn.Thanks các Bác.

Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng