Trang 6 / 8 Đầu tiênĐầu tiên ... 45678 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 51 đến 60 / 73

Chủ đề: Góc Canon 5Ds/5DsR 50.6MPX

Quote Được gửi bởi TThach View Post
    Không biết TThach mở thread này liệu có làm giảm sức hút của body này với mọi người hay không? Vừa rồi TThach có may mắn được sử dụng 5DsR cùng các ống kính wide rất tốt mà Canon hiện có là Canon 11-24L, 17mm TS-E, 16-35mm f/4L IS cũng như các ống fix sẵn có khác.

Thời gian trải nghiệm là tương đối dài, gần 2 tháng và qua nhiều chuyến đi, TThach trải nghiệm gần như đầy đủ các đặc điểm để hiểu về chiếc 5DsR để ngày hôm nay mở thread chia sẻ, cùng bàn luận với các bác. Các ưu điểm, nhược điểm của dòng máy mới này cũng sẽ được khai thác cùng với rất nhiều hình ảnh.

Do không đành lặng im với những gì mình biết, TThach mở thread để cùng chia sẻ và bàn luận về dòng máy mới này. Các bác có ai đang quan tâm đến dòng máy này hoặc đang sử dụng xin hãy cùng xây dựng nên một thread hữu ích nhé.

Một số hình ảnh của thân máy, chụp với EOS 6D.

Mơ ước chỉ là mơ ước.

Quote Được gửi bởi MetalShield View Post
    Before and After
    1D4A0496 by Vũ Nguyễn, trên Flickr

Sức mạnh của 50MP và chế độ Fine Detail.....

Cơ mà có 2 khuyết điểm

1/Cái này có thể với người khác là ưu nhưng với em thì em cho là khuyết điểm.Quen cảm giác chụp cái tiếng màn trập nó kêu tạch tạch sướng lỗ tai rồi đổi qua thằng Rờ này cái tiếng màn trập nó kêu nghe hèn hèn sao sao đâu...hơi hụt hẫng

2/Pin hơi cùi .....cắm sạc cả đêm full pin lượn 1 vòng sở thú macro từ 9h sáng đến 5h chiều là pin chớp chớp rồi.Con này mà xách vào rừng là xác định phải có grip hoặc pin dự phòng
    Quá đẹp bạn ah, Đúng là tiền nào của đó.

Vụ đó không có đâu bác ạ. Em nghiên cứu khá kĩ 5DsR, không thấy có vụ đóng mở filter mà bác nói. 5DsR thực chất cũng không phải là loại bỏ low pass filter, mà họ làm cách nó đó loại bỏ quá trình khử moire nhờ một lớp filter được thêm vào, cái này là chuyên viên kĩ thuật chia sẻ với em.
    Bác cho em hỏi ngu tí về cái low pass filter: như vậy là canon gắn thêm 1 cái filter khác vào để vô hiệu hóa 1 cái filter không cần thiết? Sao không tháo quách nó ra luôn cho nhanh? Hay có mục đích nào khác ảnh hưởng đến chất lượng ảnh từ việc dùng 2 filters này hả bác?

Em cảm ơn ạ.

Quote Được gửi bởi duypd View Post
    Bác cho em hỏi ngu tí về cái low pass filter: như vậy là canon gắn thêm 1 cái filter khác vào để vô hiệu hóa 1 cái filter không cần thiết? Sao không tháo quách nó ra luôn cho nhanh? Hay có mục đích nào khác ảnh hưởng đến chất lượng ảnh từ việc dùng 2 filters này hả bác?

Em cảm ơn ạ.

Là thế này bác ơi:

Filter khử moire truyền thống có 2 lớp. 1 lớp khuếch tán chi tiết theo chiều ngang, lớp thứ 2 khuếch tán chi tiết theo chiều dọc. Sự kết hợp giữa 2 filter này khiến cho 1 điểm ảnh nét bị nhòe làm 1 vùng. Tức là giảm độ chi tiết của ảnh và nhờ thế mà loại bỏ được hiệu ứng moire.

Ở 5DsR, Canon vẫn dùng 2 lớp filter, nhưng 1 lớp khuếch tán theo chiều dọc và lớp còn lại thì đảo chiều khuếch tán. Tức là đảo nghịch lại quá trình khuếch tán. Khiến cho 1 điểm ảnh đi qua filter thứ nhất bị nhòe theo chiều dọc nhưng qua filter thứ hai thì tụ lại thành 1 điểm như cũ. Nhờ vậy mà ảnh vẫn chi tiết nhưng không khử được moire.
    Architectural Photography
    Gallery: flickr.com/photos/thienthach
    Portfolio: thienthach.smugmug.com

Là thế này bác ơi:

Filter khử moire truyền thống có 2 lớp. 1 lớp khuếch tán chi tiết theo chiều ngang, lớp thứ 2 khuếch tán chi tiết theo chiều dọc. Sự kết hợp giữa 2 filter này khiến cho 1 điểm ảnh nét bị nhòe làm 1 vùng. Tức là giảm độ chi tiết của ảnh và nhờ thế mà loại bỏ được hiệu ứng moire.

Ở 5DsR, Canon vẫn dùng 2 lớp filter, nhưng 1 lớp khuếch tán theo chiều dọc và lớp còn lại thì đảo chiều khuếch tán. Tức là đảo nghịch lại quá trình khuếch tán. Khiến cho 1 điểm ảnh đi qua filter thứ nhất bị nhòe theo chiều dọc nhưng qua filter thứ hai thì tụ lại thành 1 điểm như cũ. Nhờ vậy mà ảnh vẫn chi tiết nhưng không khử được moire.
    Cảm ơn bác đã giải thích.

Architectural Photography
    Gallery: flickr.com/photos/thienthach
    Portfolio: thienthach.smugmug.com

Sao mình Post không được

vẫn ao ước em nó .
    CHƠI CHO HẾT ĐỜI TRAI TRẺ
    ĐỂ VỀ GIÀ LẶNG LẼ ĐẠP XÍCH LÔ

Quote Được gửi bởi MetalShield View Post
    Before and After

Sức mạnh của 50MP và chế độ Fine Detail.....
    Còn 6D cùi bắp của em thì sao ạ :X

crop 100%

Quote Được gửi bởi petertruong83 View Post
    Còn 6D cùi bắp của em thì sao ạ :X

crop 100%

Vấn đề là ở chỗ chưa hiểu đc vấn đề
    Canon - Gitzo - Markins - Fujifilm

Trang 6 / 8 Đầu tiênĐầu tiên ... 45678 Cuối cùngCuối cùng