Trang 4 / 8 Đầu tiênĐầu tiên ... 23456 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 31 đến 40 / 73

Chủ đề: Góc Canon 5Ds/5DsR 50.6MPX

Quote Được gửi bởi kevinle4230 View Post
    Anh em bên đây cũng đã ngắm nghía và cuối cùng không ai muốn mua hết. Giá không đến nỗi mắc, nhưng không đáng vì ai cũng có 5D Mark III rồi. Và đối với tụi mình thì cái 50MP không cần thiết. Nên thôi, cả đám chờ 5D Mark IV.

11-24 thì có người sở hữu lâu rồi.

Cái 5DSr này chắc thích hợp hơn cho những người làm nghề quảng cáo mà cần in khổ to như banner. Hoặc chỉ chụp toàn phong cảnh thôi.

Nhưng, bài viết này của bạn TThach rất bổ ích, để mọi người biết thêm về cái máy này. Biết đâu mình hứng lên thì mua cho vui. Cám ơn TThach đã bỏ thời giờ làm cái review này.

Bác Kevinle nói phải. TThach vừa rồi làm speaker cho Canon trong Seminar giới thiệu 5DsR của họ nên có cơ hội được trải nghiệm body này cùng với các ống kính tốt nhất. Nhưng TThach chỉ lựa 11-24L và 17TS-E mà thôi bởi và TThach cũng đã chia sẻ rằng, lợi thế của 5DsR là rất lớn đối với dân chụp phong cảnh và kiến trúc như TThach mà trong buổi hội thảo TThach phân tích nhiều khía cạnh để giải thích vì sao phong cảnh hay kiến trúc rất tham phân giải cao và chi tiết tốt. Còn các ngành như wild life, sport, nhiều khi không hợp vì máy chụp dung lượng lớn quá nên thẻ ultra nhiều khi vẫn chậm, phải upgrade những thẻ siêu khủng của sandisk cỡ 90mb/s trở lên hay thậm chí cái thẻ Extreme pro của hãng cỡ 150mb/s mới đạt được tốc độ nhanh. Em dùng cái thẻ 50mb/s mà phải hơn 2s mới xem lại hình được.

Một điều nữa mà các anh hay chụp streetlife, portrait hay đại khái là handheld photography có thể không thích đó là khử noise và các đặc tính kĩ thuật khác của sensor. Thì 5DsR là cải lùi đáng kể so với 1Dx hay kể cả so với 5DIII. ISO cao nhất của máy chỉ đạt 6400 mà thôi. Dưới đây là một ví dụ về ISO6400.

Nếu tạm thời tóm lại ở đây, thì TThach xin bình luận rằng, 5DsR là một phân khúc sản phẩm mới nhắm vào đối tượng khách hàng cần đến sự chi tiết và phân giải cao để in ấn như nhiếp ảnh phong cảnh, kiến trúc, nhiếp ảnh thương mại...
    và có một chút gọi là tấn công thị phần của Medium Format. Những đối tượng khách hàng này là những người không bao giờ chụp ISO cao và luôn hoặc có setup kĩ càng, tối ưu về ánh sáng, hoặc dựng chân máy và set ISO tối ưu để tối đa chất lượng hình ảnh thu được.

Xin hãy tưởng tượng rằng chiếc 7D2 cho ảnh in ra như thế nào thì 5DsR cho hình ảnh in ra đẹp y xì như vậy nhưng kích thước thì lớn hơn gấp 1,6 lần theo mỗi cạnh và 2,5 lần về diện tích.
    Architectural Photography
    Gallery: flickr.com/photos/thienthach
    Portfolio: thienthach.smugmug.com

Quote Được gửi bởi anhlq View Post
    Ơ đi Thái vẫn được cầm em này ah, sướng nhỉ :(

Sướng 11mm thôi chứ 50mpx đi chụp khổ lắm vì chụp được dăm chục hình là báo đầy thẻ rồi anh QA ơi

Sau đây em lấy thêm 1 ví dụ về detail của 5DsR. Thực tế mà nói cỡ D800 hay 5DsR mà chỉ được xem hình ở size tối đa 1024px thì cực kì khó để thấy được sự khác biệt so với bất kì máy nào khác.

Hon Muoi - Vinh Hy - Ninh Thuan 5DsR sample by Thiên Thạch, trên Flickr

Cám ơn bác Thạch!
    Máy này mà chụp macro, côn trùng sẽ đẹp lắm đây!

Thank bác đã share, nhưng hình này chụp ko thấy bị méo hay nhỉ
    Bác đã xử lý méo lại chưa ah
    Quote Được gửi bởi TThach View Post
    TThach cũng không rõ lắm về Pentax K3 cũng như D800E. TThach cũng mấy lần định đổi qua D800 để xài với 14-24 nhưng rồi lại tiếc, ở lại vì sớm muộn cũng đầu tư TS17.

Dưới đây là TS17 với 5DsR

Bac Trach Cathedral - Tien Hai - Thai Binh by Thiên Thạch, trên Flickr

Không thấy mọi người tò mò về khử noise như các body khác nhỉ? hihi
    5D III + 24 105 L + 50 1.2 L

Quote Được gửi bởi tafeikaak View Post
    Ống Tilt-Shift chuyên dùng trong nhiếp ảnh kiến trúc để khử méo mà bác...
    Em quê Tiền Hải đây mà chưa 1 lần vào nhà thờ này :( đẹp quá bác ạ!!!
    20D + 70-200 2.8IS

Quote Được gửi bởi tafeikaak View Post

Bác sẽ không bao giờ phải khử méo khi chụp ống kính Tilf Shift của Canon. Các kĩ sư họ đã chế ra các ống kính hoàn hảo về cả detail-sharpness lẫn Distortion đó là các ống kính Tilt shift L mà đỉnh cao nhất là TS17mm và TS24mm.

Các bác hãy cùng xem detail của 5DsR thể hiện cùng 135mm lens. Cự ly tới chi tiết có lẽ hơn 100m. TThach xin để size lớn. 1600px

Bac Trach Cathedral by Thiên Thạch, trên Flickr
    Được sửa bởi TThach lúc 06:04 PM ngày 11-06-2015

Quote Được gửi bởi TThach View Post
    Các bác hãy cùng xem detail của 5DsR thể hiện cùng 135mm lens. Cự ly tới chi tiết có lẽ hơn 100m. TThach xin để size lớn. 1600px
    Cảm ơn bác đã chia sẻ rất nhiều ảnh, nhưng hơi tiếc là máy độ phân giải cao mà ảnh bác up lên flickr được có 1600x963pix
    Đam mê thì không bao giờ muộn.

Thach có thể up vài ảnh original size với nhiều chi tiết lên flick giùm được không
    Mình muốn xem coi detail của 50mp. Cỡ nào
    Cảm ơn trước nhe

Thể theo yêu cầu của 2 bác, đây là size gốc. Dung lượng ảnh cực lớn nên load sẽ rất lâu và các bác cần phải dùng tổ hợp phím ( Ctrl + ) để phóng to page để quan sát đầy đủ chi tiết.

Bac Trach Cathedral by Thiên Thạch, trên Flickr

Trang 4 / 8 Đầu tiênĐầu tiên ... 23456 ... Cuối cùngCuối cùng