Hiển thị kết quả từ 1 đến 3 / 3

Chủ đề: Cho Mình Hỏi Về Ống Kính Bị Front/Back Focus

Cho Mình Hỏi Về Ống Kính Bị Front/Back Focus

1/ Mình xem 1 số bài viết trên diễn đàn nói rằng khi mở khẩu lớn như 1.4 hay 1.8 của ống kính fix khi chụp nếu ống kính bị lỗi focus sai thì sẽ bị front/back focus. Cho mình hỏi là nếu khép khẩu lại khoảng 7.1 thì ống kính còn bị front/back focus nữa không, tại vì mình thường chụp ở khẩu nhỏ không à và mình cũng đang ngắm em AF-S DX NIKKOR 35mm f/1.8G mà em này nghe nói cũng bị lỗi front/back focus suốt.

2/Trong phòng studio mình có cần hắt sáng không mấy bạn ?

3/Mình có 2 flash Nissin di600 mình muốn dùng trigger để kích hoạt 2 đèn này, mình chủ yếu đánh M hoặc SD. Vậy mình có cần trigger có TTL không?

Đây là 1 số thắc mắc của mình mong sự giúp đỡ của các bạn.

Quote Được gửi bởi QuangThai7M View Post
    1/ Mình xem 1 số bài viết trên diễn đàn nói rằng khi mở khẩu lớn như 1.4 hay 1.8 của ống kính fix khi chụp nếu ống kính bị lỗi focus sai thì sẽ bị front/back focus. Cho mình hỏi là nếu khép khẩu lại khoảng 7.1 thì ống kính còn bị front/back focus nữa không, tại vì mình thường chụp ở khẩu nhỏ không à và mình cũng đang ngắm em AF-S DX NIKKOR 35mm f/1.8G mà em này nghe nói cũng bị lỗi front/back focus suốt.

2/Trong phòng studio mình có cần hắt sáng không mấy bạn ?

3/Mình có 2 flash Nissin di600 mình muốn dùng trigger để kích hoạt 2 đèn này, mình chủ yếu đánh M hoặc SD. Vậy mình có cần trigger có TTL không?

Đây là 1 số thắc mắc của mình mong sự giúp đỡ của các bạn.
    Mình chỉ biết trả lời bạn câu hỏi thứ nhất và thứ 2 theo cách hiểu của mình.

Về bệnh focus thì mình nghĩ bất cứ khẩu nào cũng bị, chỉ có điều bạn có nhận ra hay không. Khi bạn để khẩu lớn (1.4, 1.8) trường nét của ảnh rất mỏng nên bạn dễ nhận ra, còn khi bạn đóng khẩu lại (5.6 hoặc 7), bệnh lấy nét sai vẫn diễn ra nhưng vì trường nét của ảnh rất dày nên bạn không nhận ra. Ngoài ra hiện tượng lấy nét sai dễ nhận biết hơn nếu vật lấy nét gần máy, và phụ thuộc vào cả tiêu cự khi bạn chụp nữa

Về hắt sáng, theo kinh nghiệm của mình thì việc hắt sáng cần thiết khi bạn chụp ngược sáng, bạn tận dụng ánh sáng phía trước để hắt ngựoc lại vật thể cần chụp, làm cho bề mặt vật cần chụp sáng hơn hậu cảnh, ngoài ra mình dùng hắt sáng với flash cũng có thể làm thay đổi nhiệt độ màu của ánh sáng. Theo mình nghĩ trong studio, nếu bạn có flash thì nên dùng tản sáng là đủ tốt rồi

Câu thứ 3 thì nhờ các cao thủ khác giúp đỡ

Mình chỉ biết được bằng đó, mong các bạn bổ sung cho hoàn thiện

Bạn có thể dùng đèn cóc của máy để kích 2 cái đèn Nissin Di600 đánh. Bằng cách mở đèn cóc lên. Trên Đèn Nissin bác chỉnh qua màu của đèn SD ( xanh lá ) là đập thoải mái mà khỏi tốn tiền mua kích bác ạ