Trang 1 / 7 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 61

Chủ đề: Sự thật đằng sau cuộc chiến của 2 hội chụp ảnh chim ở VN

Sự thật đằng sau cuộc chiến của 2 hội chụp ảnh chim ở VN

Mấy ngày nay trên mạng XH FaceBook và trên diễn đàn Vnphoto đã nổ ra cuộc xung đột giữa 2 hội chụp ảnh chim và cuộc chiến dây dưa vẫn chưa chấm dứt, mình xin phép hệ thống lại tất cả để những ai quan tâm muốn tìm hiểu các thông tin thực tế từ nguyên nhân xảy ra cuộc chiến, các bên (phe) liên quan đến các diễn biến, và hệ quả của cuộc chiến này ...
    Bài viết này hoàn toàn là thực tế, kg bịa đặt, kg lăng mạ sỉ nhục hay cố tình dán nhãn, gán ghép, đổ vạ cho bất cứ ai.

1/ CÁC BÊN LIÊN QUAN:

+ Phe gây chiến : Vietbird Team Offline (VTO)
    Đứng đầu là Tang A Pau
    Cùng với các trợ thủ Nguyễn Dũng, Tuấn Trần, Đàm Thanh Tùng (Ăn Chơi Thần Chưởng), Hồ V Nam

+ Phe chống trả để tự vệ : Hội Khoe Chim.(HKC)
    Không có ai lãnh đạo, sân chơi còn mang tính tự phát.

Đánh giá lực lượng tương quan :

+ Phe VTO có tổ chức chặt chẽ, lên kế hoạch chi tiết, phân công nhiệm vụ cụ thể, có nhiều mối quan hệ với người có quyền lực và các admin của các diễn đàn mạng về ảnh như vnphoto, để có sự hỗ trợ khi cần thiết ...

+ Phe HKC sinh hoạt theo nhóm nhỏ, tự phát là chính, kg có kế hoạch hay tổ chức gì, do đó rất dễ bị tấn công và gặp nhiều khó khăn khi chống đỡ.

2/ NGUYÊN NHÂN CUỘC CHIẾN :

a/ Nguyên nhân sâu xa :

+ Là sự bát đồng quan điểm về cách thức chụp ảnh chim hoang dã.

b/ Nguyên nhân trực tiếp :

+ Là sự đố kỵ và mong muốn độc quyền thống trị thể loại chụp ảnh chim ở VN nhằm áp đặt lối chơi và thu lợi từ các hoạt động này. Gần đây các thành viên chụp ảnh chim tham gia HKC ngày càng đông, nhiều thành viên rất trẻ tuổi nghề của HKC đã có những bứt phá ngoạn mục, có nhiều ảnh đẹp hàm lượng nghệ thuật rất cao làm lu mờ các bức ảnh có hàm lượng khoa học là chủ yếu của các bậc đàn anh đi trước trong hội VTO do đó làm dậy sóng lòng đố kỵ ...

+ Đặc biệt có hiện tượng 1 thành viên rất mới của HKC chỉ chưa đầy 1 năm đã thu hoạch được 1 bộ sưu tập chim quý rất khủng, là điều mơ ước của các tay săn ảnh chim ở VN, nếu kg gây chiến thì chắc chắn 1 ngày kg xa thành viên này sẽ vượt mặt người đứng đầu bên hội VTO.

3/ DIỄN BIẾN CUỘC CHIẾN :

Cách đây 1 năm đã có 1 cuộc tấn công từ phe VTO, đỉnh điểm là báo NLĐ đã đăng 1 kỳ về vấn đề setup chụp tổ chim ở Giang Điền nhg kết quả kg thành công như ý, mọi việc nhanh chóng chìm vào lãng quên nên VTO tiếp tục nuôi ý định cho cuộc tấn công khác qui mô hơn và triệt để hơn nhằm đạt mục đích đề ra là triệt hạ HKC, (ảo tưởng) nắm bá quyền về thể loại chụp ảnh chim ở VN.

Cuộc chiến lần 2 này thực sự nổ ra khi phe VTO biết được thông tin có 1 số thành viên HKC đang chụp ảnh tổ chim Rẽ quạt trg cafe Đông Hồ và cử người đến đó âm thầm thu thập các "chứng cớ" đem về nhào nặn, thành 1 kịch bản, biến thành công cụ để tiến hành cuộc chiến.

Tuy có tổ chức chặt chẽ, lên kế hoạch chi tiết, dùng các thủ đoạn tinh vi cùng với quan hệ thân thiết với admin vnphoto để độc diễn trên sân vnphoto này nhg cuộc tấn công tổng lực trên mạng 3 ngày nay vẫn kg làm HKC suy suyển, tư cách và sự mờ ám của phe VTO vẫn kg lừa được nhiều người tỉnh táo ... và nguy cơ thất bại của cuộc tấn công lần này đang diễn ra khi sự thật bằng hình ảnh dưới đây phơi bày ra cách cư xử tàn ác với chim non của Tang A Pau người đứng đầu phe VTO, những hình ảnh biết nói đã lột mặt nạ người luôn khoác trên người chiếc áo thánh thiện bảo vệ chim muông, bảo vệ thiên nhiên ... mời các bạn xem loạt ảnh trg album này nhé (100% là ảnh thực, chụp màn hình có thêm ghi chú).
    .

(còn tiếp)

1.

2.

3.

4.

5.

6.

7.

8.
    Được sửa bởi quyenkh lúc 03:56 PM ngày 28-05-2015

Trưng ra được ảnh ông pẩu bắt chim bỏ lên cây hay clip ghi âm gì đó thì tôi cũng sẽ tố ông ấy cùng với các bạn!

Quote Được gửi bởi keijiho View Post
    Trưng ra được ảnh ông pẩu bắt chim bỏ lên cây hay clip ghi âm gì đó thì tôi cũng sẽ tố ông ấy cùng với các bạn!
    Hình ảnh biết nói như thế mà bác còn cố bao che, ngụy biện được à? hay bác có vấn đề?

Ảnh chụp màn hình trên tường nhà FB của ông ấy đấy, bác có biết chơi FB không vậy?

À biết rồi, nick keijiho này là Hồ Van Nam, một trợ thủ của ngài Tang A Pau, hèn chi ...
    Được sửa bởi quyenkh lúc 10:32 AM ngày 29-05-2015

ủa tự nhiên sao lại thêm cái này ,và pau là thế nào . vì tôi nhớ bên kia là BMT nói về những người setup gì gì đó để chụp chim ,chứ có thấy gì khác đâu , sao giờ lại ra cái này . ?! chả cần lôi kéo gì cả ,cứ trả lời TP bên kia là mấy ông có làm việc đó ko ? và sắp tới còn làm nữa ko ? vậy thôi kể cả pau gì đó cũng vậy . nếu có thì cũng sai tuót luốt
    canon F1 A1 30D 50 1.8 55 1.2 SSC 18-55 +1 MỚ LINH TINH
    Càng thêm thiết bị ,hình càng xấu !!!

Cuốc chiến ngày càng cam go, có nhiều tình tiết mới, ngày càng mất lòng tin....
    Em nói thật mấy bác muốn chiến sao thì chiến, nhưng sau vụ ồn ào này chỉ mong những sự việc như vậy sẽ dừng lại.
    Để anh em chơi ảnh và khán giả có thể chiêm ngưỡng được những tấm hình đẹp và lũ chim thì vẫn hót trên cành.

Quote Được gửi bởi yashicanon View Post
    ủa tự nhiên sao lại thêm cái này ,và pau là thế nào . vì tôi nhớ bên kia là BMT nói về những người setup gì gì đó để chụp chim ,chứ có thấy gì khác đâu , sao giờ lại ra cái này . ?! chả cần lôi kéo gì cả ,cứ trả lời TP bên kia là mấy ông có làm việc đó ko ? và sắp tới còn làm nữa ko ? vậy thôi kể cả pau gì đó cũng vậy . nếu có thì cũng sai tuót luốt
    Bài viết còn dang dỡ, bác không thấy chữ (còn tiếp) sao? từ từ sẽ rõ hết mọi chuyện, đây mới mở đầu thôi bác!

Bác vờ hay không biết thật? chữ ký Pau Tang to thế mà?

Quote Được gửi bởi yashicanon View Post
    e cũng có suy nghĩ 1 phần giống như bác này. là 1 thành viên bé tẻo teo trong diễn đàn và chẳng mấy khi có ảnh đẹp (nên chả dám post lên trang, toàn up lên trang cá nhân) nên e ko quan tâm đến chuyện phe phái các bác đấu đá nhau, mục đích thực sự là gì. E chỉ quan tâm là có người tố các bác ở HKC có hành động bất thiện, vì mục đích riêng mà làm ảnh hưởng đến thiên nhiên, đe dọa đến sinh mạng, đời sống của 1 gia đình chim. Và những người này họ có chứng cứ rõ ràng (bằng video, hình ảnh). Vì vậy cái mà e mong chờ ở đây là:
    1. Các bác bên HKC có chứng cứ rõ ràng để phản pháo rằng: TÔI KO LÀM VC ĐÓ hoặc VC ĐÓ TÔI LÀM LÀ PHÙ HỢP VỚI THỰC TIỄN (để cứu loài chim) VÀ LƯƠNG TÂM TÔI KO CÓ GÌ PHẢI CẮN RỨT, những người kia vu oan giáng họa cho tôi, bằng chứng (nhân chứng, vật chứng) là như thế này này này (e nghĩ sao các bác ko hỏi bên cafe Đông Hồ gì gì đó xem thế nào nhỉ?). Các bác tố sai thì cần phải xin lỗi hay có sự bồi hoàn thích đáng tùy các bác.
    2. Hoặc là, trong trường hợp ngược lại, các bác HKC thừa nhận: TÔI CÓ LÀM VC ĐÓ, VÀ VC ĐÓ LÀ KO NÊN, TÔI SẼ RÚT KINH NGHIỆM.
    Cá nhân e sẽ ko vì hành động này mà đánh giá con người các bác. E chỉ đánh giá hành động cắt cành phơi chim như vậy là ko nên. Và e cũng rất ủng hộ sự hối cải.
    E ko mong chờ ở đây sự "đôi co" giữa 2 bên. Nói thật, đọc các cmt của phe HKC e thấy cứ như kiểu cãi chày cãi cối, chưa thật sự thuyết phục người đứng ngoài phe phái như e. Đôi lời từ suy nghĩ cá nhân. Có gì thất thố mong các bác bỏ quá cho. Kính các bác!

Chuyện quá rõ rồi, vì đố kỵ mà nhóm ông Tăng A Pao lên diễn đàn chữi AE chụp hình thậm tê, người khác không rõ ngọn ngành cũng nói theo, AE nhiếp ảnh cũng là con người mà, ai lại đi hành hạ chim để chup, năm ngoái họ còn nói dán keo để con chim đứng yên chup, nay chính AE của họ tố là chình họ nghĩ ra trò này để bêu riếu AE nhóm HKC, chỉ có họ làm rồi mới nghĩ người khác làm như vây, nhóm này tung hỏa mù thôi, đối với con người còn có nhiều điều nhẫn tâm, bức xúc gấp bao nhiêu lần, mấy ai quan tâm thương xót đâu, buồn thay !!!

Dân luật có câu" Án tại hồ sơ" .Bằng chứng ntn thì bác kia có vẻ nắm lưỡi còn bên kia nắm cán òi.
    Nói tomz lại chơi ảnh nói chuyện bằng hình ai mà đi chơi kì zị.

Các bác mở chi lắm topic vậy? Một topic bên kia đủ rồi
    Em chỉ mong bác VTC hay các bác trả lời giúp câu hỏi em nêu bên kia quanh vụ chụp chim thôi, còn em chả quan tâm phe nhóm nào, ai chơi ai đâu ạ.
    Cảm ơn các bác

Trang 1 / 7 123 ... Cuối cùngCuối cùng