Trang 7 / 32 Đầu tiênĐầu tiên ... 5678917 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 61 đến 70 / 312

Chủ đề: Mùa chim làm tổ

1. Mình đã đọc hết các tranh luận của các bạn. Nay mình muốn viết một bài dài để cho các bạn tham khảo. Trong bài viết sẽ có tiêu đề mỗi tiêu đề nói lên một chủ đề khác nhau. Bạn không thích tiêu đề nào thì bỏ qua đọc tiêu đề quan tâm.

Lời nói đầu

2. Mình biết và nói chuyện trực tiếp với những anh liên quan trong topic mình nêu rõ ra banhmitrung, gatgu. Vừa mới đây thôi mình có nói chuyện pm với anh DuyMy vì anh ấy và mình biết nhau trên forum đã rất lâu. Anh ấy vừa hỏi mình giúp mua một lens đắt tiền ở Mỹ bằng pm. Tất nhiên từ lâu mình đã khâm phục hình macro anh ấy chụp. Mình đã rất ngạc nhiên khi thấy anh DM được nêu ra trong topic.

3. Anh VTC từ rất lâu rất ít post bài trong forum nhưng mình biết anh ấy từ khi anh ấy chụp thể thao từ rất lâu khoảng vài năm trước.

4. Những anh khác mình không biết vì chưa nói chuyện bao giờ nhưng toàn là anh đã tham gia forum từ rất lâu nghĩa là phải có thâm niên trong nhiếp ảnh.

5. Vì mình quen hai anh DuyMy và VTC mình chỉ mong hai anh đọc bài này mình viết, hãy suy nghĩ và xem coi việc đụng chạm đến tổ chim là có trực tiếp hay gián tiếp làm hại thú hoang hay không. Nếu như sau khi đã đọc rồi và cảm thấy bản thân hoàn toàn đúng thì các anh cứ tiếp tục làm bời vì ở XHVN hiện tại không có luật pháp bảo vệ chim. Không có phạt tiền và phạt tù thông qua tòa án cho nên không ai kể cả forum này có thẩm quyền phán xét các anh theo chuẩn mực của luật pháp là hành động có đúng hay không.

6. Xin chờ trong giây lát và đọc tiêu đề tiếp theo em nói về luật pháp và lương tâm khi phán xử vấn đề.

Về vấn đề lương tâm và tòa án

7. Trong vấn đề này sản sinh ra hai yếu tố (i) sự chế tài của luật pháp khi phá hoại nơi sinh sống của thú hoang, và (ii) lương tâm của từ bản thân con người mà cho dù có vi phạm lương tâm đi nữa thì cũng không có tòa án nào chế tài được vì không có luật pháp bảo vệ.

8. Ở đây, việc gặp mặt trực tiếp giải quyết vấn đề sẽ không giúp được vì sao?:

8.1 Đây không phải là tranh chấp tài sản hữu hình giữa hai bên trong một vụ kiện tụng. Không cần phải gặp. Chỉ cần hai bên liên quan không tấn công cá nhân nhau và gửi bài giải thích vấn đề cho bên thứ ba (người đọc) hiểu là được.

8.2 Vì đây không phải là tòa án cho nên không có thẩm phán đứng ra phán quyết ai đúng ai sai. Vì vậy, cả hai bên đều sẽ cho rằng mình đúng. Trong một vụ kiện tụng thật sự, luôn luôn ai cũng cho rằng họ đúng. Cho nên cho dù các anh có cãi nhau mà không có thẩm phán thì sẽ không bao giờ có kết quả ai đúng ai sai.

Quan điểm cá nhân của mình

9. Nếu như bắt buộc mình phải nói vấn đề này ở cái nhìn của một người hiểu rõ luật pháp và chế tài của các nước lớn với vấn đề làm hại thú hoang thì, chỉ cần dựa trên những bằng chứng đã ghi trong topic này, thì mình cho rằng các anh đã gián tiếp hoặc trực tiếp làm hại đến môi trường sống của thú hoang.

10. Giả sử như các anh ở các nước có luật pháp tốt (mà mình sẽ ghi cụ thể ở tiêu đề tiếp theo), các anh sẽ nhận giấy phạt tiền rất nặng của cơ quan có thẩm quyền. Số tiền đó có thể còn cao hơn số tiền mua máy ảnh để chụp chim (mình sẽ ghi rõ số tiền ra ở tiêu đề tiếp).

11. Giả sử chuyện đó xảy ra, các anh hoàn toàn có quyền cho rằng mình đúng bị phạt sai. Các anh sẽ điền vào sau lưng giấy phạt và yêu cầu mang vấn đề ra toà án giải quyết.

12. Khi ra đến tòa án, các anh cứ trình bày tất cả bằng chứng các anh đã làm với chim là không hại đến nó hoặc không vi phạm điều khoản luật pháp hiện hành trước mặt thẩm phán và bên phạt. Nếu các anh thắng, hủy bỏ án phạt. Nếu các anh thua, tùy thuộc vào bằng chứng của các anh có thuyết phục thế nào, thẩm phán sẽ gia tăng số tiền phạt bởi vì các anh đã làm lãng phí thời gian của tòa án phải phân xử chuyện mà phạm tội đã rõ ràng. Ít nhất là tăng tiền phạt tương đương với chi phí mở phiên tòa xét xử.

13. Rủi ro thứ hai lớn hơn ở việc này là, nếu như đi ra tòa để bị tòa tuyên án có tội, tội đó sẽ bị ghi vào kỷ lục cá nhân. Nếu ở mức tù dưới 2 năm trở xuống, kỷ lục phạm tội convicted sẽ kéo dài 10 năm trong phiếu lý lịch tư pháp. Trong hai năm đó, nếu lỡ đi làm cho nơi nào mà nó đòi lý lịch phải trong sạch (ví dụ đi làm giáo viên dạy học chẳng hạn) là không bao giờ có ai dám nhận vào làm. Rủi ro mà mất đi miếng cơm hàng ngày là rất lớn và chính vì vậy cho nên chế tài luật pháp của nó mới tốt. Nó không bỏ tù, nó chỉ làm cho mất job thì sẽ còn đau khổ hơn ở tù.

14. Mấy cái tranh chấp tòa án này em làm hoài và đây là kinh nghiệm cá nhân không phải mang Internet chép xuống đâu.

15. Trong post tiếp em sẽ nói về quy định của luật pháp về làm hại chim.
    Được sửa bởi Nikonian2006 lúc 07:37 AM ngày 27-05-2015 Reason: Sửa số năm 10 năm phiếu lý lịch tư pháp không phải 2

Đừng nói là phá tổ, chỉ lại gần Trong vòng 500 feet của cái tổ thôi là có thể bị phạt tù là tiền đến $100,000. Có photographer đã bị nè.

http://petapixel.com/2014/03/12/wild...d-species-act/
    Gear còn đang thiếu vài món.

Tại sao em phải dẫn chứng luật pháp nước phát triển làm ví dụ minh họa?

16. Khi em phải dẫn chứng luật pháp ở nước lớn, nó là chuẩn mực của việc tôn trọng quyền sống của con người và sinh vật. Nếu nó tôn trọng sinh mạng và cuộc sống cá nhân của thú hoang thì ở mức cao hơn nó sẽ tôn trọng quyền tự do sống của con người.

17. Quê hương mình còn nghèo, bao nhiêu vấn đề kinh tế tai nạn xe cộ chết thảm bao nhiêu người còn chưa lo xong nói gì đến con chim nhỏ. Nhưng sẽ có một ngày VN nhận ra và sẽ mang luật bảo vệ chim vào áp dụng với chế tài tốt. Em ví dụ như luật chống bạo hành trẻ em cũng mới vừa có vài năm gần đây là đi học của nước lớn mà ra.

18. Quan điểm của tụi tư bản là, nếu con người không biết tôn trọng môi trường sống và thú hoang đang sống, ngoài việc họ không làm gương cho con nít về lòng thương người, nó còn sẽ hủy hoại môi trường của con cháu các bạn sống về sau.

19. Ở VN mình không có chế tài tốt như vậy, cho nên rất khó khăn khi đòi hỏi sự tự nguyện và lương tâm bời vì lương tâm không có cơ sở cụ thể để nói đúng hay sai.

Nguồn dẫn chứng luật pháp ở các nước phát triển liên quan đến vấn đề gây hại thú hoang

16. Đây là link của nước Anh về bảo vệ chim http://www.rspca.org.uk/adviceandwelfare/wildlife/laws.

17. Trong link ghi rất rõ ràng, có nhiều chủng loại chim, chỉ cần làm phiền đến tổ của nó là phạm tội hình sự.

18. Úc là mộc quốc là hoàn toàn theo chuẩn mực của pháp của Anh. Vì vậy, trong link tương tự ở Úc, họ ghi rõ các hình thức phạm tội đối xử tàn nhẫn với chim theo link http://www.rspca.org.au/animal-cruel...animal-cruelty xin vui lòng xem.

19. Trong link ghi rõ ràng các hình thức sau, em dịch cho ai không biết tiếng Anh và ở nơi liên quan đến topic:

- bắt, cầm cố, giam giữ hoặc di chuyển thú hoang đi ra khỏi vị trí mà nó đang sống bình thường.

- không chữa trị cho nó khi thú bị thương (ở trường hợp này em ví dụ như bạn bắt chim bạn lỡ làm cho nó bị thương và bạn bỏ mặc cho nó chết là vi phạm điều khoản này).

20. Đây là mức phạt tụ và phạt tiền cho tội danh nói trên. Mức này là mức tối đa luật cho phép và chính thẩm phán sẽ phán mức là bao nhiêu tùy vào mỗi trường hợp. Thông thường các anh vi phạm lần đầu, theo kinh nghiệm tòa của em thì sẽ bị phạt tiền, ghi kỷ lục phạm tội convicted, và cảnh cáo lần đầu. Nếu vẫn còn tiếp tục tái phạm thì sẽ bị án tù. http://kb.rspca.org.au/What-are-the-...ences_271.html

21. Như các anh chuyên gia chụp chim ở Mỹ như anh Kevin đã nói với các anh, luật pháp của Mỹ cũng khó khăn tương tự liên quan đến vấn đề làm hại thú hoang.

Áp dụng vào bằng chứng cụ thể của topic

22. Bạn nào đọc topic toàn bộ sẽ thấy có đoạn các anh nói rằng việc cắt cành có tổ chim cho nó xuống thấp để lens đủ dài đề chụp là hoàn toàn không hại thú hoang.

23. Nếu như bạn xem luật pháp em trích dẫn ở trên, chỉ cần bạn làm hỏng đi môi trường nó đang sống không cần phải gây hại đến tính mạng của chim là bạn đã phạm tội hình sự.

24. Nếu như việc này mà xảy ra ở những nước có luật pháp tốt kia, thiết nghĩ không cần phải đem nhau lên forum cãi vài chục trang ai đúng ai sai. Người thấy sự việc chỉ cần báo cho cơ quan có thẩm quyền, nó sẽ đi điều tra và gửi giấy phạt hoặc gửi trát hầu tòa. Ngừoi bị liên quan cứ đi ra tòa cãi với cơ quan đó trước mặt thẩm phán rồi sẽ biết ai đúng ai sai ngay lập tức.

25. Nếu ai còn thắc mắc gì về những điều em nói thì post lên cho em biết để em giải thích sâu hơn.

Tóm tắt

26. Em xin tóm một câu.

27. Nếu như ở VN, xin vui lòng đừng đụng chạm thay đổi bất cứ điều gì liên quan đên môi trường sống của chim nhất là nó đang sinh con duy trì nòi giống. Nếu làm cho nó chết hết thì con cháu chúng ta sẽ không còn gì để hưởng thụ.

[QUOTE=banhmitrung;3390544]
    Quote Được gửi bởi paul69 View Post

Bác paul69, đây lần cuối cùng em trả lời bác về những thứ không liên quan ngoài topic này. Thứ nhất lời bác trích dẫn của bác chủ FB đó dành cho account Nam Van Ho, hoàn toàn không liên quan tới bài viết của bạn em và em cũng không đưa bài viết của bạn đó vào đây vì em thâý có nhiều chỗ em không đồng ý. Acc Nam Van Ho cũng có 1 bài chửi bới đánh đồng tất cả các bác ở hội khoe chim và đó là lý do. Cho nên đoạn trích của bác hoàn toàn không liên quan tới em và bác đừng chụp mũ em sao không đưa đủ trích dẫn.

Em biết bác là ai và cũng nhắn bác là muốn chém giết giữa cộng đồng chơi ảnh chim thì về FB đó mà chém. Em không nhận xét về tính cách của bất kỳ ai trong cộng đồng đó và chỉ phản đối, lên án các bác chơi ảnh kiểu set-up phá hoại trong topic này. Tính cách bác gatgu có ra sao đi nữa thì em cũng chưa nghe thấy bác ấy phá hoại thiên nhiên, đó là điều em tôn trọng. Cách đây 2 năm em cũng thật sự tôn trọng bác Duymy vì hình của bác ấy quá đẹp. Chúc bác tỉnh táo, đừng tự bôi xấu thêm nhiều anh em phe bác nữa.
    Chỉ nêu nhóm chụp chim cắt cành cắt tổ phơi nắng chim. Chứ không hề nói đến cái Hội Khoe Chim nha! Mình cũng chẳng biết HKC. Bài viết mình phản đối hành đội đối xử "bất nhân" với chim non. Với những bằng chứng (ảnh không photoshop hay cắt ghép) mà bạn Nguyễn Dũng cung cấp rõ ràng như vậy thì các bác nên bình tâm mà suy nghĩ lại. Mình đứng trên phương diện mình là khán giả xem ảnh (ảnh giả). STT của Nước Lợ ( FB Anh The Nguyen) đã bị xóa bởi anh ấy. Và mình xin nhắc lại là Mình phản đối hành động chụp chim kiểu tàn sát như vậy. Ảnh của bác Duy My rất đẹp. Điều này mình cũng đã từng khen với 1 số tay máy mà các bác quen biết. Tuy nhiên việc bác ấy cùng tham gia với nhóm đó thì thật đáng tiếc. Mình hành động vì bản thân tự ý thức việc của các bác là sai. Cách đây 1 tháng đã có lên tiếng và nhắc lại vụ năm 2014 tuy nhiên các bác cứ cãi cố là không có cắt tổ dời chim.....Đến hôm nay bị người khác bắt quả tang thì các bác lại lái qua chuyện khác.

MÌNH PHẢN ĐỐI ĐỂ GÓP Ý CÁC BÁC NÊN TỪ BỎ HÀNH VI MAN RỢ ĐÓ! MỘT CÂY LÀM CHẲNG NÊN NON BA CÂY CHỤM LẠI NÊN HÒN NÚI CAO. Một bác làm tốt thì bác kia học theo thì xã hội mới tốt được. Trong khi quan điểm của các bác như vậy thì hỏi sao xã hội lắm thứ nhiễu nhương. Là những người làm nghệ thuật mà không hiểu rõ giá trị của nghệ thuật. Các bác là các nhiếp ảnh gia chắc có nhớ tác phẩm " KỀN KỀN CHỜ ĐỢI" không? Tấm ảnh đó đã có giải báo chí đấy! Nhưng sau đó chính những ẢNH GIẢ đã tra hỏi tác giả vấn đề hậu trường.........(nội dung câu chuyện rất dài và có sẵn khi tra google). Tìm và đọc bài đó nó cũng tương tự như tình cảnh của hôm nay............MONG CÁC BÁC SUY NGHĨ KỸ LẠI

Thân chào!

Bài viết của bác Nikonian hay quá. Nhất là câu "Nếu nó tôn trọng sinh mạng và cuộc sống cá nhân của thú hoang thì ở mức cao hơn nó sẽ tôn trọng quyền tự do sống của con người". Nhóm Khoe chim còn điều gì để bao biện nữa ko nhỉ?

Tổ tiên ông bà có ghi rỏ ràng:

Trich hình sách của tổ tiên (internet)

KHÔNG NÊN PHÁ TỔ CHIM

Thằng Sửu thấy ở trên cành cây có một tổ chim chích chòa, ba con chim mới nở, thì lấy làm mừng lắm. Nó trèo lên, bắt xuống, để chơi.
    Chị nó trông thấy, ngăn lại mà bảo nó rằng: "Em ơi! Chớ nên bắt! Chim nó đang sung sướng thế mà em bắt nó, thì nó cực khổ biết là dường nào! Em thử nghĩ chốc nữa, mẹ nó tha mồi về, mà không thấy con, thì đau đớn thế nào. Vả những con chim con ấy mà em bắt về, thì dẫu em chăm chút nó thế nào, nếu nó không chết, thì cũng chẳng sao bằng mẹ nó săn sóc, nuôi nấng nó được. Thôi em ơi! Em đừng làm khổ nó vô ích, đem về trả mẹ nó. Sau nó lớn lên, nó bay, nó lượn, đẹp mắt em, nó kêu, nó hót, vui tai em, nó ăn sâu, ăn bọ thì hoa quả thóc lúa của nhà ta và của thiên hạ được đỡ hại."
    Sửu nghe chị nói, lại đem cái tổ chim lên để vào chỗ cũ.

Ai có quên lời dăn dò của tổ tiên ông bà thì mình xin nhắc lại bài trên.
    Được sửa bởi The Old Man lúc 11:12 AM ngày 27-05-2015
    Một ông già 67, một body 1DX, một ống 28-300
    Hõi Ngả Bất Phân

bác nikonian viết hay quá. :D
    6d 35 Art

Em nghĩ các bác ko cần cãi nhau cho tốn hơi ạ.

Đối với bác chủ: em rất cảm ơn bác vì đã cho mọi người biết là có hiện tượng như trên, cũng như đánh giá cao ý thức bảo vệ thiên nhiên và sự thật sau mỗi bức ảnh. Tuy nhiên với các cá nhân bị chỉ trích e chỉ đặt ở mức tham khảo chứ ko kết luận gì, tự họ hiểu họ có làm hay ko.

Đối với các bác phản đối lại bác chủ: bác chỉ cần cmt 1 câu: tôi ko làm việc đó và tôi cảm thấy hoàn toàn thanh thản và tự hào với những gì tôi đã làm. Ngoài ra nếu ai cố tình muốn bôi nhọ tôi thì mặc kệ vì tôi còn nhiều việc quan trọng hơn
    Vậy đó, ở VN chưa có luật cho việc này thì lương tâm mỗi người hãy tự phán xét mình là được rồi. Ai ko liên quan thì lo phán xét những việc khác tệ hại hơn và cấp bách hơn còn đầy rẫy ngoài xã hội.

PS: cá nhân em ko ủng hộ cách chơi ảnh gây ảnh hưởng đến người/ vật khác.

1. Các bạn mới post ở trên, thành thật cám ơn bình luận của các bạn về bài mình viết. Đối với anh DuyMy nếu đọc bài này mình từ lâu đã thích thể loại anh ấy chụp chỉ là về sau này mình ít thấy bài của anh ấy như trước kia nhưng như mình đã nói mình vừa nói pm với anh ấy xong và mình ngạc nhiên khi anh ấy được nêu ra trong bằng chứng liên quan đến việc này. Vì mình chỉ nghe qua bằng chứng chưa đủ cho nên mình thật sự không rõ ràng. Mình giả sử là anh DM có cắt cành cây kéo tổ chim xuống thấp để chụp và hoàn toàn rất cẩn thận không bao giờ làm chết chim con hay làm chúng quá sợ hãi, nếu xét ở chuẩn mực của nước lớn bảo vệ thú hoang thì đó là vi phạm luật bảo vệ thú. Ở mặt khác hơn, nếu anh làm được bước một thì sẽ có người xấu hơn học tập theo anh làm bước hai ba và thậm chí họ sẽ dùng dây buộc mấy con chim vào vị trí setup để chụp. Nếu có bước một, và không có luật pháp, sẽ có bước hai vì lương tâm không có chuẩn mực rõ ràng như luật pháp.

2. Nếu có bạn nào đã từng đi du lịch và đến công viên các nước lớn bạn sẽ thấy những con thú và chim trong công viên như sóc hay chim nó rất thân thiện và bay đến gần đậu ngay kế con người. Tại sao vậy, tại sao những con đó nó không biết sợ con người đó ở vậy mà cũng là người Việt?

3. Nay mình trích dẫn thêm hai links cho các bạn thấy hai trường hợp phải đi ra tòa vì vi phạm luật đối xử với thú vật xem link trong đó ghi rõ ràng cả hai trường hợp người vi phạm đều phải bị phạt tù ngắn hạn và phạt tiền hàng nghìn đô.

http://www.smh.com.au/environment/an...007-2v4bq.html
    http://www.pdnonline.com/news/Photog...ed--2042.shtml

4. Với các bạn không đọc tiếng Anh:

- Ở trường hợp một, họ bắt một con chuột túi bỏ lên xe đi rêu rao, dùng tay đánh vào đầu nó và sau đó bỏ nó xuống đường xém chút nó bị xe cán vì bị bỏ xuống. Bị phát hiện ra là vì dùng mobile phone quay hình lại.

- Ở trường hợp thứ hai còn khó khăn hơn. Anh chụp ảnh đã bị cảnh cáo là không được phép dùng thức ăn dụ mấy con cừu chạy ra ăn để dựa vào đó chụp luôn với cảnh công viên ở phía sau. Chỉ là dụ cho ăn hoàn toàn không đụng gì đến con cườu, nhưng dụ nó chạy ra vậy nó không biết nhìn xe chạy trên đường (như con nít) nên rủi ro bị xe cán là rất cao. Thế mà cũng bị tù và phạt 1035. Vấn đề không phải là tiền phạt mà vấn đề quan trọng hơn ở xã hội tư bản là lý lịch không còn trong sạch bị ghi là có tội, lỡ đi làm ở đâu đòi hỏi lý lịch sạch là không ai nhận. Tòa án yêu cầu phải trả hết ảnh đã chụp con cừu và không được phép bán ở bất cứ nơi đâu.

5. Chúng ta không nên tranh luận lại là VN khác, không có gì khác cả, ở đâu cũng là con người ở đâu cũng là con vật, ở đâu cũng phải được tôn trọng quyền tự do được chọn lựa nơi sống và cách sống. Và kết quả của luật pháp đó hãy ra công viên và nhìn cách mà chim chóc nó thân thiện với con người, nó dám bay/đi lại gần không hề biết sợ hãi. Những con đó làm cho cuộc sống xung quanh tươi đẹp hơn nên cuộc sống của nó cần phải được luật pháp bảo vệ.

Trang 7 / 32 Đầu tiênĐầu tiên ... 5678917 ... Cuối cùngCuối cùng