Trang 12 / 32 Đầu tiênĐầu tiên ... 2101112131422 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 111 đến 120 / 312

Chủ đề: Mùa chim làm tổ

Ghi thêm:

PS: apham mấy hôm nay lu bu công việc ở cty, cũng lubu dự án ảnh Hướng về Nepal nên thấy các VTC y/c đến lần thứ 3 mới hồi âm. Đến giờ mới có thời gian xem liền mạch topic này.
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Quote Được gửi bởi VTC View Post
    Tôi đã nói là chim bay ra ràng có nghĩa là đã rời tổ: theo thông tin thì đã rời tổ hơn 1 ngày . Khu vục có chim bố mẹ đó tàng cây rất yếu nên phải cột thêm cây hay quấn vài cành cây song song xoắn lại với nhau để chim mẹ đủ vững đáp xuống cho con ăn , đồng thời không quá rung làm rớt chim non xuống đất .Trên tàng cây cao khoảng 1m5 tới 2m là bóng mát 3 mặt của 1 bức tường lớn và bóng cây cao to và gần đó là mái hiên của 1 garage đậu ô tô .Và vui lòng trao đổi mang tính xây dựng
    Nghĩ lại thấy cũng có bất công và tội-nghiệp cho anh VTCH . vì tôi được biết ít nhất cũng còn nhiều người chụp được ảnh hậu trường ( behind the scenes ) của nhiều vị photographer khác ở những ngày trước đó và những scenes đó đã không được đưa lên topic này .
    Âm thanh clip nghe bắn rào rào như mưa thì ít nhất cũng phải hơn 6,7 vị .
    Anh VTC vô-tình bị thành một .. " nhân vật điển hình làm gương " .... anh chụp vào những ngày cuối cùng ( chụp mót )
    Lòi nhắn : quý-vị không thể tiếp-tục chơi cái trò này nữa được đâu vì thiên la địa võng chính các thành-viên trong nhóm của các vị hoặc các thành-viên lai-vãng bất chợt bừng tỉnh vì thấy hành vi này của các vị không đúng lắm rồi quay trở lại tố cáo các vị ( ngoài Banhmitrung ). Tôi biết rằng còn ít nhất là 1 người khác có nhiều tấm ảnh hậu trường " ác liệt " hơn gấp bội phần và ảnh được chụp rất nét , rất cẩn-thận từng khuôn mặt của những nghệ-nhân trước đó vài ngày .
    Bắt tổ chim non treo lên giàn thập-tự giá không phải là trò đùa ...!!
    Được sửa bởi gatgu lúc 10:46 AM ngày 28-05-2015
    Fone : 0903710725

1. Các bạn hãy xem lại trang 8 topic, anh gatgu có yêu cầu mình nói qua tiếng Việt trong bài viết về việc đi chụp chim ở Mỹ. Tờ giấy đó thực chất xét về nói chung không khác gì topic đang có của vnphoto đây. Nó là một lời nhắc nhở chúng ta phải tôn trọng thú hoang và không có bất cứ ràng buộc nào về chế tài của luật pháp nếu bạn không làm theo. Ở mặt quan trọng hơn, người sống ở những nước đó phải làm đúng theo luật pháp bảo vệ chim của tiểu bang hiện hành vì nếu làm sai, sẽ phải ra tòa, những bài viết của minh và anh Kevin trong topic đã ghi rõ ràng những phiên tòa đã xảy ra trừng phạt những người đi chụp ảnh không tôn trọng sự tự do của những thứ rất nhỏ bé như những con vật nhỏ.

2. Trong bài viết đó, có những điểm sau đây mà nó xuất phát từ luật pháp hiện hành ở đó:

- Không được làm cho chim hoảng sợ nghĩa là cho dù bạn chỉ chụp ảnh mà đến gần làm cho chim hoảng sợ là không được khoan nói đến dùng tay bắt nó setup theo ánh sáng cho bạn chụp.

- Khi đi chụp chim không được làm bất cứ điều gì để làm phiền nó và nơi nó đang sống nhất là ở những loại chim mà đang trong loại gặp nguy hiểm hay sắp tuyệt chủng.

- Khi gặp người khác có thái độ không đúng với chim, nói cho họ biết yêu cầu dừng lại. Nếu tiếp tục thì phải báo cho cơ quan chức năng biết để xử lý.

- Khi đi chụp theo nhóm, trưởng nhóm phải là người làm gương cho thành viên về thái độ đối xử với chim.

3. Mình quay trở lại nói vấn đề khác trong post tiếp theo cho dễ đọc.

4. Cám ơn tất cả các bạn đã đọc và comment bài viết của mình ở trang 7. Đối với các bạn và vào trong topic này dựa trên quan điểm "đây là VN" là một xã hội tự do về luật pháp hoặc nói khác đi là ở VN thì không quan tâm đến một hành động có tàn phá môi trường sống hay không vì không có luật pháp nào chế tài được, câu trả lời của mình như sau:

- Bạn đừng có quan tâm đến sự so sánh nước ngoài hay nước trong. Bạn hãy nghĩ đến kết quả của một đạo luật và sự hiệu quả của hệ thống tòa án chế tài ảnh hưởng lên môi trường xung quanh bạn đang sống và tương lai con cái của bạn.

- Mình đã nói rất rõ trong trang 7 và đi quá xa mình cần phải nói lại. Nếu như ở một xã hội mà nó dùng luật pháp yêu cầu bạn phải biết yêu thương một con vật nhỏ bé như con chim rất nhỏ, phải biết tôn trọng quyền tự do chọn lựa nơi sinh sống làm tổ của nó, không được phép làm cho nó hoảng sợ khi đang sống phải bỏ đi nơi khác để sống vì sợ hãi, thì ở xã hội đó chúng ta mới biết yêu quý và tôn trọng quyền tự do và quyền sống của từng cá nhân của con người. Sự tự do sẽ dẫn đến sự sáng tạo làm cho cuộc sống cả cộng đồng tốt đẹp hơn.

Đọc nguyên 11 trang mà mình hững hờ và cũng không muốn bàn gì thêm vì rất nhiều người đã nói hộ rồi.

Đây là một nhóm chụp chim có hành động rất có ... tổ chức. Trên Flickr có một member đăng toàn những ảnh mà các bác thấy trong thớt này và còn nhiều hơn nữa. Sự kiện này không phải là một trường hợp ngẫu nhiên và họ có hẹn hò với nhau trước.

Xin quý vị từ bỏ thói xấu này. Quý vị đã cầm máy lâu, đã chụp được những tấm ảnh chim rất đẹp trong những bối cảnh hoàn toàn thiên nhiên, quý vị đâu cần giàn dựng một cách ác độc như vậy! Chẳng lẽ tài của quý vị hao mòn, cùn đi để đến nỗi hành động không suy nghĩ như vậy?

1. Nay mình nói vấn đề mà anh VTC đã nêu trong các trang từ 9 đến 11 trong đêm qua. Mình chỉ nói lại lời của admin và các anh khác đã nói như sau:

- Quê hương mình còn nghèo mọi thứ còn đang phát triển cho nên rõ ràng là luật pháp còn tự do. Phá hoại môi trường sống của thú hoang như thế nào cũng được. Bạn hãy nghĩ nó giống như một gia đình nghèo quá đông con, ăn còn chưa lo xong nói gì đến vấn đề chuẩn mực xa vời như luật pháp bảo vệ chim.

- Cho nên ở VN hiện tại, như các anh đã nói, chúng ta cần phải có những topic như thế này để hy vọng (chỉ hy vọng) kêu gọi mọi người có cùng một chuẩn mực lương tâm như nhau khi đối xử với thú hoang bao gồm cả chim. Nếu như những người liên đới tin rằng việc họ dời tổ chim đi đễ chụp cho đẹp là điều đáng làm, bởi vì hành động của họ không đáng gì so với những người khác bắt chim, thì vẫn tiếp tục làm không hề bị luật pháp trừng phạt. Hậu quả chỉ là môi trường sống cho tất cả bị phá đi trong tương lai. Con cái không còn gì để hưởng thụ.

- Topic này không nên nghĩ là dùng để buộc tội bất cứ ai.

- Nếu như giả sử hành động nêu ở trang một mà xảy ra ở nước phát triển, thì chúng ta không cần phải mở topic. Người thấy chỉ cần một cú điện thoại gọi cho cơ quan quản lý thú hoang, cơ quan đó họ sẽ cho giám sát đi điều tra và gửi giấy phạt hay ra hầu tòa với người bị cho là vi phạm. Từ đó, người vi phạm cứ tự do ra tòa cãi cho rằng không vi phạm và quyền phán xử sẽ thuộc về thẩm phán bạn có tội hay không có tội.

Về lời giải thích lý do cắt cành trong hình trang một

2. Về việc anh VTC đã giải thích rằng trong tình huống cụ thể của hình, bản thân anh làm ngược lại là đã dùng một số biện pháp để cứu chim chứ không phải cắt cành setup để làm hoảng sợ chim đang trong tổ, như đã nói vì chúng ta không phải là cơ quan tòa án cho nên chúng ta không thách thức trả lời của anh là đúng hay sai. Mình tin rằng ở tuổi đời lớn như anh, anh sẽ tin rằng điều nào là đúng và sai với môi trường và chim.

3. Tuy nhiên, mình vẫn tin rằng ở VN hiện tại vẫn có một nhóm NAG can thiệp vào tổ chim để phục vụ cho mục đích chụp ảnh đẹp. Các bạn làm như vậy là đang hủy hoại môi trường thiên nhiên của các bạn. Và ở chỗ này, topic hiện tại cần phải tồn tại vì nó được dùng để cho các bạn đó suy nghĩ lại chuẩn mực lương tâm của cá nhân.

4. Cũng rất có thể vì VN không có luật pháp bảo vệ cho nên họ không hiểu những hành động nhỏ như chặt cây kéo tổ xuống thấp là vi phạm, cho nên topic sẽ giúp cho họ tự ý thức ra đâu là chưa đúng. Và chỉ cần điều chỉnh hành vi lại là tốt thôi.

5. Mình đã thấy bạn banhmitrung đã bôi mặt hình trang một. Bạn banhmitrung đưa ra hình không phải mục đích là tấn công đả kích người trong hình mà mục đích của bạn ấy là có sẵn bằng chứng đang có đưa lên cho mọi người thấy rõ sự việc.

6. Nếu bạn đồng ý và có thể làm được, và nếu bạn muốn, bạn banhmitrung có thể xóa lại to hơn để che hết toàn bộ khuôn mặt của người trong hình trang một. Làm như thế sẽ giảm thiểu đi sự hiểu lầm là bạn tấn công vào chỉ một cá nhân trong khi mục đích của bạn là đang nói về hiện tượng phổ biến ở VN về tàn hại chim non. Nhưng mình chỉ nêu ý và việc này là hoàn toàn bạn banhmitrung thấy hợp lý thay không thì làm, hoàn toàn không có sự ràng buộc.

7. Mình mong muốn rằng, các bạn chụp ảnh mà theo dõi topic này từ nay trở đi khi đi chụp chim nên tự nguyện suy nghĩ về lợi ích của bạn (tạo ra ảnh đẹp) và quyền được sống tự do của chim và có ứng xử cho đúng. Bạn tự nghĩ xem, nếu như bản thân bạn có tấm lòng yêu thương một con vật nhỏ bé, thì chắc chắn bạn sẽ có tấm lòng yêu thương con người. Sau này lỡ bạn lên làm lãnh đạo, bạn sẽ tạo ra đạo luật dựa trên lòng yêu thương con người chứ không phải đạo luật xã hội phải làm theo ý của bạn. Ai làm sai ý bạn là bạn bắt bỏ tù ngay lập tức.

1. Mình nghĩ ra một lý do vì sao có một số NAG ở VN buộc lòng phải cắt cành kéo chim xuống để chụp. Đây là sự suy đoán của mình và hoàn toàn có thể sai. Mình chỉ nêu ra để suy nghĩ.

2. Vì quê hương mình còn nghèo lại dùng VND cho nên một số bạn vì quá muốn chụp cảnh chim cho đẹp như các anh thành viên trong đây ở Mỹ mà không đủ tiền mua lens dài cho nên phải cắt cành nối lại cho thấp xuống để lens ngắn rẻ tiền có thể chụp cận cảnh được. Và vì không có luật pháp bảo vệ, không ai bắt phải ra tòa khi làm chim hoảng sợ, cho nên họ cho rằng hành động cắt cành ngắn lại là OK.

3. Từ một người thấy OK, nó sẽ dẫn đến các người khác sáng tạo thêm và đem luôn cả tổ chim xuống nơi ánh sáng đẹp cận cảnh ngay ống kính chụp luôn, bất chấp sự sợ hãi của chim non.

Quote Được gửi bởi Văn Khoa View Post
    Đọc nguyên 11 trang mà mình hững hờ và cũng không muốn bàn gì thêm vì rất nhiều người đã nói hộ rồi.

Đây là một nhóm chụp chim có hành động rất có ... tổ chức. Trên Flickr có một member đăng toàn những ảnh mà các bác thấy trong thớt này và còn nhiều hơn nữa. Sự kiện này không phải là một trường hợp ngẫu nhiên và họ có hẹn hò với nhau trước.

Xin quý vị từ bỏ thói xấu này. Quý vị đã cầm máy lâu, đã chụp được những tấm ảnh chim rất đẹp trong những bối cảnh hoàn toàn thiên nhiên, quý vị đâu cần giàn dựng một cách ác độc như vậy! Chẳng lẽ tài của quý vị hao mòn, cùn đi để đến nỗi hành động không suy nghĩ như vậy?
    Viễn-cảnh ( hay lời cảnh báo ) một Việt Nam trở thành Guiness số 1 về ảnh chim mẹ mớm chim con sau này sẽ khiến cho cả thế-giới bàng hoàng , sự khinh-bỉ là điều đã và sắp trở thành hiện-thực .
    Hy-vọng điều này cần phải được chấm dứt .
    Hành-vi bắt tổ chim cộng với hành-vi mua bán chim sẽ trở thành: " vấn-nạn Việt-Nam " trong 1 tương lai gần nếu chúng ta không ngăn chận kịp thời .
    Fone : 0903710725

Em cũng nghĩ như anh nikonian2006 là hợp tình hợp lý. Topic này không nên là lời buộc tội ai hết (vì luật pháp của VN còn không buộc tội được mà), thay vào đó nó sẽ là lời cảnh tỉnh nhắc nhở chúng ta phải bảo tồn thiên nhiên.

Bác banhmitrung hãy edit lại to hơn để che hết toàn bộ khuôn mặt của người trong hình trang một. Làm như thế sẽ giảm thiểu đi sự hiểu lầm là bạn tấn công vào chỉ một cá nhân trong khi mục đích của bạn là đang nói về hiện tượng phổ biến ở VN về tàn hại chim non.

Xin cám ơn anh em.
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

klq: nhờ vào đây em mới tin rằng cái ảnh ở dưới là có sự xắp đặt. từ lúc xem ảnh thì trong đầu tự hỏi "sao chim bố mẹ lại làm tổ ngay dưới 1 vật nhọn như thế nhỉ? khi chim non lớn lên thì làm sao có đủ không gian để đập cánh được nhỉ?". giờ thì đã rõ rồi.

-----
    về phần topic này thì em thấy cả 2 bên đều là dàn dựng cả! bên phía Hội treo chim thì quá rõ là dàn dựng, không thể chối cải! phía bên kia thì như bác gatgu nói " Tôi biết rằng còn ít nhất là 1 người khác có nhiều tấm ảnh " ác liệt " hơn gấp bội phần và ảnh được chụp rất nét , rất cẩn-thận từng khuôn mặt của những nghệ-nhân trước đó vài ngày", điều này chứng tỏ là họ đã chuẩn bị sẵn để chộp lại hành vi của Hội treo chim chứ không phải là sự tình cờ!

mặc dù cả 2 đều là dàn dựng nhưng hành vi của Hội treo chim là không thể chấp nhận được mặc dù họ không vị phạm vào bất cứ điều gì của pháp luật VN!

Quote Được gửi bởi VTC View Post

VÀ ĐÂY LÀ LỞI GIẢI THÍCH CHO CÁC BỨC ẢNH HẬU TRƯỜNG CHỤP CHIM TRONG TOPIC NÀY :

Sự thật đằng sau những hình ảnh có hình chúng tôi : Chúng tôi được thông tin về chim non ra ràng tại cafe DH nên vào săn ảnh Sau khi tim kiếm và được sự chỉ dẫn của NV DH chúng tôi phát hiện 01 chú chim mới ra ràng chưa tự kiếm mồi ăn được đang tập bay và thường xuyên lỡ đà rớt vào bụi rậm,hay xuống đất .Do lo sợ bị kiến thui hay chuột tha chim non nên tôi phải dìu lên cành cao và lui ra xa ( chú ý : cách sử dụng ngón tay trỏ 1 cách nhẹ nhàng với chim non và niềm vui của chúng tôi sau khi đưa được chim non lên cây an toàn ) để chim bố mẹ trông thấy và mớm mồi nuôi con tiếp. Và đương nhiên đây là cơ hội tốt cho 1 người săn ảnh không thể bỏ qua .

Do quá bận rộn nên hôm nay mới giải thích cho các bạn
    Em cũng là một thành viên trong group " Hội khoe chim". Tuy nhiên chỉ ngắm hình đẹp là chính chứ hình ko có nhiều để đăng, vì em ko có xèng để mua lens xịn chỉ dùng siêu zoom mà chụp.
    Em có xem qua các hình chim non "ra ràng và tập bay" được mẹ mớm mồi. Em nói thật nhìn là biết dàn dựng rồi. Lời giả thích trên của anh VTC ko hợp lí chút nào.

Em sinh ra và lớn lên ở nông thôn, lúc nhỏ cũng như bao thằng trương lứa rất thích đi tìm tổ chim, chờ cho chim nở bắt về mà nuôi ( tuy nhiên sống thì ít mà chết thì nhiều), có thể nói là loại nào em cũng nuôi, từ chim sâu cho tới manh manh, chim sẻ, chào mào, bìm bịp, chèo bẻo... thậm chí cả cú mèo ( chim lợn) em cũng nuôi, sau này mãi đến cấp ba em mới hiểu việc mình làm là ko đúng. Vì thế em cũng biết một ít về các loài chim.

Chim trong những ảnh em đã xem còn quá nhỏ để chim mẹ dẫn tập bay ( hay quê em còn gọi là tập chuyền), lông óng trên cánh còn chưa bung hết gốc, nhất là lông đuôi thì ko thể nào mà bay đc. Nếu anh lí giải rằng chim bị gió thổi trên cành rơi xuống mọi người còn dễ nghe hơn. Nhưng giải thích như thế lại ko thể biện hộ cho hành vi cắt cành dời tổ vì mục đích gì đi chăng nữa. Chim mẹ thường chọn những vị trí có thể che nắng mưa, nếu cắt cành đi thì lá trên cành sẽ héo khô sẽ trơ cái tổ ra ngoài mưa gió, cộng thêm có nhiều người chụp ảnh xung quanh làm phiền thì chim con khó mà phát triển tốt. Chỉ việc cắt cành dời tổ là thấy sai rồi, huống chi là bắt con non ra đội nắng để cho các anh có bức hình đẹp.

Có lần em đi chụp cũng phát hiện có một tổ chim "chích", đụng nhẹ tay ngoài tổ thì riếng ríu ríu vang lên dồn dập, biêt có con non trong tổ, em quyết định phục kích ở đó, chờ chim mẹ về về chụp cái khoảnh khắc mẹ mớm mồi cho con. Nhưng chim bố mẹ tha mồi về, thấy có người lạ thì lảng vảng bên ngoài thì kêu la, chứ nhất quyết ko vào tổ, em ngồi chờ 2 tiếng đồng hồ mà chỉ chụp chim bố mẹ loanh quanh. Bất chợt em nghĩ nãy giờ tụi chim non kêu đói ầm trời mà vẫn chưa được ăn gì, cảm thấy việc làm mình thật đáng xấu hổ nên xách máy đi chỗ khác.

Em ko dám phê phán, chỉ trích gì các anh, vì em cũng từng có ý định mua chim ngoài cửa hàng về rồi cột chân mà chụp để cho có background đẹp, chớp đc khoảnh khắc chim tung cánh ( tất nhiên xong rồi em sẽ thả). Em chỉ khuyên các anh biết mình sai thì dừng lại đừng nên bao biện làm gì, sai thì sửa, ai mà ko phạm lỗi.

Em rất ngưỡng mộ ảnh chụp chim của nhiều anh em trong hội, tuy nhiên phải chơi ảnh bằng cái tâm của mình thì lúc đó ảnh mới quý.

Trang 12 / 32 Đầu tiênĐầu tiên ... 2101112131422 ... Cuối cùngCuối cùng