Trang 13 / 32 Đầu tiênĐầu tiên ... 3111213141523 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 121 đến 130 / 312

Chủ đề: Mùa chim làm tổ

Ba xàm ba láp. Một chử GATO mà thôi :-)

Ba xàm ba láp. Một chữ sĩ diện hão mà thôi :-)
    Một ông già 67, một body 1DX, một ống 28-300
    Hõi Ngả Bất Phân

Quote Được gửi bởi quynhdk View Post
    Em cũng là một thành viên trong group " Hội khoe chim". Tuy nhiên chỉ ngắm hình đẹp là chính chứ hình ko có nhiều để đăng, vì em ko có xèng để mua lens xịn chỉ dùng siêu zoom mà chụp.
    Em có xem qua các hình chim non "ra ràng và tập bay" được mẹ mớm mồi. Em nói thật nhìn là biết dàn dựng rồi. Lời giả thích trên của anh VTC ko hợp lí chút nào.

Em sinh ra và lớn lên ở nông thôn, lúc nhỏ cũng như bao thằng trương lứa rất thích đi tìm tổ chim, chờ cho chim nở bắt về mà nuôi ( tuy nhiên sống thì ít mà chết thì nhiều), có thể nói là loại nào em cũng nuôi, từ chim sâu cho tới manh manh, chim sẻ, chào mào, bìm bịp, chèo bẻo... thậm chí cả cú mèo ( chim lợn) em cũng nuôi, sau này mãi đến cấp ba em mới hiểu việc mình làm là ko đúng. Vì thế em cũng biết một ít về các loài chim.

Chim trong những ảnh em đã xem còn quá nhỏ để chim mẹ dẫn tập bay ( hay quê em còn gọi là tập chuyền), lông óng trên cánh còn chưa bung hết gốc, nhất là lông đuôi thì ko thể nào mà bay đc. Nếu anh lí giải rằng chim bị gió thổi trên cành rơi xuống mọi người còn dễ nghe hơn. Nhưng giải thích như thế lại ko thể biện hộ cho hành vi cắt cành dời tổ vì mục đích gì đi chăng nữa. Chim mẹ thường chọn những vị trí có thể che nắng mưa, nếu cắt cành đi thì lá trên cành sẽ héo khô sẽ trơ cái tổ ra ngoài mưa gió, cộng thêm có nhiều người chụp ảnh xung quanh làm phiền thì chim con khó mà phát triển tốt. Chỉ việc cắt cành dời tổ là thấy sai rồi, huống chi là bắt con non ra đội nắng để cho các anh có bức hình đẹp.

Có lần em đi chụp cũng phát hiện có một tổ chim "chích", đụng nhẹ tay ngoài tổ thì riếng ríu ríu vang lên dồn dập, biêt có con non trong tổ, em quyết định phục kích ở đó, chờ chim mẹ về về chụp cái khoảnh khắc mẹ mớm mồi cho con. Nhưng chim bố mẹ tha mồi về, thấy có người lạ thì lảng vảng bên ngoài thì kêu la, chứ nhất quyết ko vào tổ, em ngồi chờ 2 tiếng đồng hồ mà chỉ chụp chim bố mẹ loanh quanh. Bất chợt em nghĩ nãy giờ tụi chim non kêu đói ầm trời mà vẫn chưa được ăn gì, cảm thấy việc làm mình thật đáng xấu hổ nên xách máy đi chỗ khác.

Em ko dám phê phán, chỉ trích gì các anh, vì em cũng từng có ý định mua chim ngoài cửa hàng về rồi cột chân mà chụp để cho có background đẹp, chớp đc khoảnh khắc chim tung cánh ( tất nhiên xong rồi em sẽ thả). Em chỉ khuyên các anh biết mình sai thì dừng lại đừng nên bao biện làm gì, sai thì sửa, ai mà ko phạm lỗi.

Em rất ngưỡng mộ ảnh chụp chim của nhiều anh em trong hội, tuy nhiên phải chơi ảnh bằng cái tâm của mình thì lúc đó ảnh mới quý.
    Bạn vui lòng đọc kỹ lại mình chỉ giải thich các hình có mình trong đó thôi.: CHIM NON VỪA RỜI TỔ ĐANG TẬP BAY HƠN 1 NGÀY và CHƯA TỰ KIẾM ĂN ĐƯỢC ( Các hình khác không phải của mình)

Dưới đây là phần giải thích mình post lại cho bạn xem :

VÀ ĐÂY LÀ LỞI GIẢI THÍCH CHO CÁC BỨC ẢNH HẬU TRƯỜNG CHỤP CHIM TRONG TOPIC NÀY :

Sự thật đằng sau những hình ảnh có hình chúng tôi : Chúng tôi được thông tin về chim non ra ràng tại cafe DH nên vào săn ảnh Sau khi tim kiếm và được sự chỉ dẫn của NV DH chúng tôi phát hiện 01 chú chim mới ra ràng chưa tự kiếm mồi ăn được đang tập bay và thường xuyên lỡ đà rớt vào bụi rậm,hay xuống đất .Do lo sợ bị kiến thui hay chuột tha chim non nên tôi phải dìu lên cành cao và lui ra xa ( chú ý : cách sử dụng ngón tay trỏ 1 cách nhẹ nhàng với chim non và niềm vui của chúng tôi sau khi đưa được chim non lên cây an toàn ) để chim bố mẹ trông thấy và mớm mồi nuôi con tiếp. Và đương nhiên đây là cơ hội tốt cho 1 người săn ảnh không thể bỏ qua .

Do quá bận rộn nên hôm nay mới giải thích cho các bạn

1. Em đọc thread này ngay từ post#1 và cũng không vội lên tiếng vì nhiều nguyên do:
    - Ngay post#1 việc để nguyên ảnh nhận dạng là không đúng (chứ không phải không hay) nhưng việc gì cũng có lý do của nó, và việc này đã được cảnh báo từ năm ngoái, nhưng chỉ là cảnh báo chung chung và không nêu đích danh, không điểm mặt nên nhưng người cắt tổ chim để setup chụp chưa "biết sợ" nên vẫn làm tiếp.
    - Vào tính viết bài hoan hô, mà gặp ngay món thịt mỡ xông khói, nhiều bác thích món - mùi này, nhưng em vốn dị ứng, nên em bịt mũi đi ra, còn có 1 tay làm sao vổ tay? Đành vổ vào đầu mình vậy.
    Keep Calm! Please!

2. Ngày xưa trẻ em VN ở nông thôn ai cũng từng làm ná bắn chim, leo cây tìm tổ chim lượm trứng, bắt chim non về nuôi ...
    Nhưng đó là lúc trẻ thơ chưa hiểu biết, lớn lên đi học đọc sách, nghe lời cha chú, thầy cô nên biết đó là việc không nên làm
    Do vậy, không nên biện minh cho hành động sai trái này với bất cứ lý do gì.

3. Vấn đề quản lý việc săn bắt động vật hoang dã phải có chương trình theo dõi, từ đó mà cấp giấy phép săn bắt theo từng thời điểm (qua nghiên cứu thấy chủng loại này đang giảm số lượng nên tạm ngưng, chủng lọai nọ đang gia tăng số lượng qua ít nên cấp thêm. ..) chứ không phải luôn cố định theo năm.
    VD như việc cấm khai thác sinh vật vào mùa sinh sản là nguyên tắc cơ bản, nhưng trứng cá muối thương mại là ví dụ cho việc có quản lý.

4. Việt Nam chưa có tổ chức nào giám sát việc cấp giấy phép săn bắt động vật hoang dã, nên nói chung là cấm, nhưng cơ quan quản lý không giám sát việc vi phạm để xữ phạt cho nên vi phạm là phổ biến
    Điều 3, mục 6 Nghị Định 179/2013/NĐ-CP, QUY ĐỊNH VỀ XỬ PHẠT VI PHẠM HÀNH CHÍNH TRONG LĨNH VỰC BẢO VỆ MÔI TRƯỜNG
    Giống như Luật Giao Thông Đường Bộ quy định:
    - Đổi làn phải bật signal báo hiệu cho phương tiện lưu thông, nhưng chả ai phạt xe 2 bánh trong suốt những năm trước 2014, đến giờ mới xữ phạt.
    - Vỉa hè dành cho người đi bộ, nhưng vi phạm đầy ra không bị chế tài, nên mọi người cứ tự do lấn chiếm vĩa hè, sẽ đến 1 lúc nào đó vĩa hè sẽ trả lại đúng chức năng dành cho người đi bộ.

5. Tránh các bài công kích cá nhân, công kích TV khác không liên quan đến nội dung chính của thread và spam trên diễn đàn, mọi vi phạm trong threads nóng này sẽ bị xữ lý nghiêm để làm gương.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Chào các bác, em sẽ sửa hình lại theo đề nghị của các bác, tuy nhiên em sẽ trình bày 1 chút vì sao em lại đưa bài viết rõ hình ảnh lên vnphoto.

- Khi bài viết này được chia sẻ trên FB, hình đều được làm mờ. Tuy nhiên ngay sau đó bác VTC đã đăng hình bạn em lên và vu cáo bạn em ăn trộm chim ở cf DongHo. Bạn em bực quá vì cái sự trơ trẽn này bèn đăng hết hình rõ mặt các bác ấy lên. Gieo gió thì gặt bão thôi ạ.

- Cách đây 1 năm cũng có bài viết về tệ nạn này, tuy nhiên danh tính các nhiếp ảnh gia đều được giữ kín, chỉ có những người trong hội chụp chim mới biết. Chắc có lẽ vì vậy mà các bác ấy tưởng không ai dám làm gì các bác và vẫn tiếp tục chụp những tấm ảnh cưỡng ép như vậy. Cảnh cáo nhẹ nhàng hầu như không có tác dụng.

- Nếu em không chỉ đích danh từng bác, chắc các bác ấy lại lờ lớ lơ đi chứ không vào thanh minh thanh nga làm gì đâu, chỉ dùng mấy "tố lái" kiểu bạn FO ném đá hội nghị thôi. Đợi dăm bữa nửa tháng sự việc lại chìm xuồng và mọi thứ lại u như kỹ, chỉ có mấy con chim lại tiếp tục bị đem ra mua vui.

- Như bác Nikonian dự đoán, ngoài việc thiết bị và sự kiên nhẫn không đủ còn vì lý do hám danh, thích tung hô, thích like. Chụp chim ở VN rất chua vì ít khi có địa hình cao và trống trải, chẳng lẽ cứ bắn bụng con chim hoài. Thế là kéo tổ xuống ngang ngang tầm người thôi, ra đời cả 1 series hình chim mẹ mớm mồi, chim non tập bay huyền thoại. Việc nêu ra sự thật đằng sau những tấm ảnh long lanh của các bác lão làng, có danh tiếng ở trong cộng đồng là để kìm hãm bớt cái sự hiếu danh của các bác ấy lại.

Sau này các bác có thấy hình ảnh nào nó có vẻ phi tự nhiên thì hãy đặt dấu chấm hỏi về sự thật đằng sau nhé, chứ đừng để vẻ đẹp của nó che khuất. Như bác Quynhdk đã nói, chả có con chim nào nó phơi tổ, phơi con ra nắng cho các bác chụp đâu. Muốn chụp 1 tấm ảnh có bg mượt như vẽ, fg quang đãng trống trải thì hầu hết đều lôi cái tổ ra, hoặc cắt sạch cành lá xung quanh che phủ bảo vệ tổ. Chụp xong rồi lại xách mông đi về post FB, bỏ mặc cái tổ trước hiểm hoạ tự nhiên chứ ở đó mà bảo vệ cái đít ấy.

Em xin hết.

Sao giải thích lòng vòng thế nhỉ, các bác chỉ cần xác nhận là có hay không việc động chạm vào tổ chim, bắt chim để chụp, nếu không có thì bảo không. Em còn thấy ảnh chụp chim của 1 cụ mù photoshop up lên nhờ anh em xóa dùm sợi dây cột vào chân con chim nữa kìa. Chụp được ảnh đẹp mà phải làm vậy thì được gì, phải tôn trọng tự nhiên chứ bác.
    DREAM DREAM DREAM

Quote Được gửi bởi gatgu View Post
    Nghĩ lại thấy cũng có bất công và tội-nghiệp cho anh VTCH . vì tôi được biết ít nhất cũng còn nhiều người chụp được ảnh hậu trường ( behind the scenes ) của nhiều vị photographer khác ở những ngày trước đó và những scenes đó đã không được đưa lên topic này .
    Âm thanh clip nghe bắn rào rào như mưa thì ít nhất cũng phải hơn 6,7 vị .
    Anh VTC vô-tình bị thành một .. " nhân vật điển hình làm gương " .... anh chụp vào những ngày cuối cùng ( chụp mót )
    Lòi nhắn : quý-vị không thể tiếp-tục chơi cái trò này nữa được đâu vì thiên la địa võng chính các thành-viên trong nhóm của các vị hoặc các thành-viên lai-vãng bất chợt bừng tỉnh vì thấy hành vi này của các vị không đúng lắm rồi quay trở lại tố cáo các vị ( ngoài Banhmitrung ). Tôi biết rằng còn ít nhất là 1 người khác có nhiều tấm ảnh hậu trường " ác liệt " hơn gấp bội phần và ảnh được chụp rất nét , rất cẩn-thận từng khuôn mặt của những nghệ-nhân trước đó vài ngày .
    Bắt tổ chim non treo lên giàn thập-tự giá không phải là trò đùa ...!!

Anh Pau nói vậy là không hợp lý rồi : mình cứu hộ chim lên cành để Bố Mẹ nuôi tiép mà có tội là sao .

Quote Được gửi bởi apham View Post
    Thưa bác VTC và các anh,

VNPhoto là 1 diễn đàn mở như các bác cũng đã biết và tham gia trong rất nhiều năm qua, trên diễn đàn này thì thành viên được quyền phát biểu, nêu ý kiến và khiếu nại tất cả những sự việc mà họ có liên quan với dẫn chứng và hình ảnh do chính họ chụp và post lên.

VNPhoto không phải là cơ quan báo chí, luật pháp để phán xử vụ việc. VNPhoto chỉ là diễn đàn nhiếp ảnh và tôn chỉ của VNPhoto tư xưa đến nay là không xóa bài của thành viên trừ khi BQT xét thấy thành viên đó chỉ lợi dụng diễn đàn cho mục tiêu xấu, đả kích cá nhân hay spam bài vu vơ nhảm nhí.

Apham thấy 1 điều tích cực là bác VTC cũng đã vào topic này và nêu lời giải thích, đó là 1 điều cần thiết để người ngoài cuộc hiểu được thêm 1 phần ngược lại trong câu chuyện của bác banhmitrung đưa ra.

Nếu được thì bác VTC hãy cho mọi người biết rõ hơn là bác xuất hiện trong hoàn cảnh này chỉ là tình cờ, không giống như những gì bác chủ đã nêu ra... Từ đây BQT sẽ có nhiều thông tin đa chiều để xem xét cập nhật lại thông tin ở post 1, bỏ đi hình ảnh và facebook cá nhân của bác trong khi sự việc chưa rõ ràng.

Cám ơn.
    A Pham đọc lại phần đây mình đã báo rồi :

VÀ ĐÂY LÀ LỞI GIẢI THÍCH CHO CÁC BỨC ẢNH HẬU TRƯỜNG CHỤP CHIM TRONG TOPIC NÀY :

Sự thật đằng sau những hình ảnh có hình chúng tôi : Chúng tôi được thông tin về chim non ra ràng tại cafe DH nên vào săn ảnh Sau khi tim kiếm và được sự chỉ dẫn của NV DH chúng tôi phát hiện 01 chú chim mới ra ràng chưa tự kiếm mồi ăn được đang tập bay và thường xuyên lỡ đà rớt vào bụi rậm,hay xuống đất .Do lo sợ bị kiến thui hay chuột tha chim non nên tôi phải dìu lên cành cao và lui ra xa ( chú ý : cách sử dụng ngón tay trỏ 1 cách nhẹ nhàng với chim non và niềm vui của chúng tôi sau khi đưa được chim non lên cây an toàn ) để chim bố mẹ trông thấy và mớm mồi nuôi con tiếp. Và đương nhiên đây là cơ hội tốt cho 1 người săn ảnh không thể bỏ qua .

Do quá bận rộn nên hôm nay mới giải thích cho các bạn

Quote Được gửi bởi trinhcong View Post
    Sao giải thích lòng vòng thế nhỉ, các bác chỉ cần xác nhận là có hay không việc động chạm vào tổ chim, bắt chim để chụp, nếu không có thì bảo không. Em còn thấy ảnh chụp chim của 1 cụ mù photoshop up lên nhờ anh em xóa dùm sợi dây cột vào chân con chim nữa kìa. Chụp được ảnh đẹp mà phải làm vậy thì được gì, phải tôn trọng tự nhiên chứ bác.
    NAG Duy My đã xác nhận có hành vi cắt tổ chim, di dời tổ chim và đã dc chụp hình đăng lên đây ở những trang trước rồi!

Cái môn chụp hình cũng nhiều pánh Gato vãi, chụp model cũng gato,cảnh cũng gato, chụp... gì cũng gato.
    Chéc em chớt bỏ chụp cho khỏe.
    Lang thang FB lụm cái link này post lên cho máy bác đọ cho zui.Không phải dạng vừa đâu.
    Được sửa bởi HAI NV lúc 12:41 PM ngày 28-05-2015

Trang 13 / 32 Đầu tiênĐầu tiên ... 3111213141523 ... Cuối cùngCuối cùng