Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 17

Chủ đề: Canon 6D lệch focus ở điều kiện ánh sáng trong nhà

Question Canon 6D lệch focus ở điều kiện ánh sáng trong nhà

Chào các bác,

Hiện giờ mình đang có một thắc mắc là mình đang sử dụng 6D + lens sigma 24, 50 + lens pancake 40
    Có một tình trạng chung là khi chụp ngoài trời đủ sáng hoặc ánh đèn mạnh thì focus rất chuẩn nhưng chỉ cần vào trong nhà dưới ánh đèn neon hoặc thiếu sáng một chút thì nó sẽ xảy ra tình trạng back focus ở khoảng cách từ 2m trở đi, và khi sử dụng đèn laser lấy nét của flash rời thì bị back focus ở mọi khoảng cách lấy nét. Mình đang rất phân vân vì không biết là do lens hay body, khi focus bằng live view thì chuẩn xác, mình rất sợ body có vấn đề về Phase focus. Bác nào có gặp trường hợp này rồi thì cho mình kinh nghiệm với nhé.

Em cũng bị 1 con nên cho nó lên đường luôn khong cần biếc lý do gi hết

Mình cũng đang dùng 6D chỉ khi không có đèn led của flash hỗ trợ mới khó lấy nét hay bị out.còn có flash hầu như chuẩn.ít bị miss
    Canon EOS R - 16-35 2.8 L II - 24 1.4 Art - 50 1.4 Art - 85 1.4 Art

Quote Được gửi bởi riosun269 View Post
    Chào các bác,

Hiện giờ mình đang có một thắc mắc là mình đang sử dụng 6D + lens sigma 24, 50 + lens pancake 40
    Có một tình trạng chung là khi chụp ngoài trời đủ sáng hoặc ánh đèn mạnh thì focus rất chuẩn nhưng chỉ cần vào trong nhà dưới ánh đèn neon hoặc thiếu sáng một chút thì nó sẽ xảy ra tình trạng back focus ở khoảng cách từ 2m trở đi, và khi sử dụng đèn laser lấy nét của flash rời thì bị back focus ở mọi khoảng cách lấy nét. Mình đang rất phân vân vì không biết là do lens hay body, khi focus bằng live view thì chuẩn xác, mình rất sợ body có vấn đề về Phase focus. Bác nào có gặp trường hợp này rồi thì cho mình kinh nghiệm với nhé.
    cái này có thể do lens Sigma bác ạ, bác nên thử với lens Canon xem sao, khi mở khẩu lớn nhát trong điều kiện thiếu sáng bọn Sigma hay gặp lắm, đó là cái yếu điểm của sự không ổn định của dòng lens này, em dùng 35 art chụp trong ánh đèn vàng trong nhà cũng bị, nhưng theo kiểu bấm 3,4 tấm thì đc 1 tấm oke , còn vụ chụp bằng đèn thì em không gặp nhưng lens Sigma nó bắt flash kém hơn bọn Canon, cho nên chụp trong nhà mà đánh đèn em toàn xài 24-105 Canon
    bác thử với lens Canon mà cũng bị nữa thì nên mang body đi cân chỉnh lại, vì chính body đôi lúc cũng có cái body nó sai focus

Chắc mình phải đi mượn lens khẩu 1.4 của Canon để test thử, tại con Pancake 40 khẩu 2.8 dof cũng dày rồi nên cũng khó xác định. Nhưng cảm giác nó nét hơn Sigma khi thiếu sáng. Còn đủ sáng thì Sigma nó nét đứt tay tại 1.4

bọn Sigma đúng là thua Canon về vụ nét ở trong điều kiện ánh sáng yếu nhỉ, hèn chi tại sao lens Canon lúc nào cũng mắc lòi

Tình trạng này mình cũng bị với 6D + 17-40L hoặc 35f2.0

Vấn đề ở đây là khi bác lấy nét vào chủ thể mà background quá sáng còn chủ thể tối thui và khá đồng nhất thì 6D rất dễ lấy nét hụt ra sau nếu bác đứng xa quá. Vd trong nhà toàn đèn mắt ếch rọi sáng các bức tranh trên tường, bác muốn chụp lấy nguyên người 1 ai đó trong phòng, background là mấy bức tranh sáng trưng, còn người thì ko đc đèn rọi trực tiếp nên hơi tối, mặt mũi đồng nhất do đứng xa lấy hết người, kq kiểu gì 6D cũng sẽ lấy hụt ra sau.

Để khắc phục tình trạng này thì
    1 là đứng gần chủ thể hơn để chủ thể chiếm nhiều trên khung hình hơn cho dễ lấy nét
    2 là đưa chủ thể ra chỗ nào đó sáng sủa nổi bật hơn so với background
    3 là tìm trên chủ thể chỗ nào tương phản cao hơn nếu là người mà đen quá vd như quần áo trắng sáng

Mình trc cũng bị miss mấy lần như thế, nhất là đi chụp tiệc hoặc event nên có kinh nghiệm
    A6000+Sel2.8/16+Sig1.4/30+Sel1.8/50
    Flickr: https://www.flickr.com/photos/thaison_photo/

Quote Được gửi bởi thaison_photo View Post

Vấn đề ở đây là khi bác lấy nét vào chủ thể mà background quá sáng còn chủ thể tối thui và khá đồng nhất thì 6D rất dễ lấy nét hụt ra sau nếu bác đứng xa quá. Vd trong nhà toàn đèn mắt ếch rọi sáng các bức tranh trên tường, bác muốn chụp lấy nguyên người 1 ai đó trong phòng, background là mấy bức tranh sáng trưng, còn người thì ko đc đèn rọi trực tiếp nên hơi tối, mặt mũi đồng nhất do đứng xa lấy hết người, kq kiểu gì 6D cũng sẽ lấy hụt ra sau.

1 là đứng gần chủ thể hơn để chủ thể chiếm nhiều trên khung hình hơn cho dễ lấy nét
    3 là tìm trên chủ thể chỗ nào tương phản cao hơn nếu là người mà đen quá vd như quần áo trắng sáng

Mình trc cũng bị miss mấy lần như thế, nhất là đi chụp tiệc hoặc event nên có kinh nghiệm
    cái này là bệnh chung của máy ảnh hay chỉ riêng 6D vậy bác, hơi lo lắng, hổm giờ cũng hok chú ý nữa@@

Quote Được gửi bởi cafecanon View Post
    cái này là bệnh chung của máy ảnh hay chỉ riêng 6D vậy bác, hơi lo lắng, hổm giờ cũng hok chú ý nữa@@
    Em chỉ có con 550D và con 6D nên cũng ko rõ là bệnh chung hay bệnh riêng, chỉ nhớ 1 lần cầm 550D+ 17-40L đi chụp event ở hội nghị, MC đứng cách cái màn hình 100inc sau background 3m, đèn chiếu lúc này nó giảm xuống hơi tối còn màn đang chiếu cái danh sách gì đó nên sáng trưng. Lúc này để 17mm bụp mà hụt ra sau liên tục, phải zoom lên hoặc đợi cái đèn sân khấu nó sáng lên mới chụp dính nổi
    A6000+Sel2.8/16+Sig1.4/30+Sel1.8/50
    Flickr: https://www.flickr.com/photos/thaison_photo/

Quote Được gửi bởi thaison_photo View Post

Cái này không phải back focus mà chính xác là không focus được vào chủ thể ta muốn vì AS yếu hay chủ thể thiếu tương phản.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng