Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 24

Chủ đề: Chọn ống Macro Canon L ngon, bổ và rẻ

Chọn ống Macro Canon L ngon, bổ và rẻ

Xin chào mọi người
    HIện mình đang dùng máy Canon và một số ống chụp chân dung nhưng chỉ tội không có mẫu, hoặc các mẫu hầu hết cũng ngoài tứ tuần. Giờ nghĩ là chuyển sang chụp Macro, nhà có vườn nên hoa lá, cỏ cây, côn trùng rất sẵn nên lúc nào cũng chụp được. Vì mới bắt đầu chuyển sang thể loại này, mình không có kinh nghiệm chọn ống macro cho Canon. Tiêu chí của mình là ảnh chất lượng tốt, loại L,tiêu cự khoảng 50-100, khẩu độ khoảng 3.5-4 là tốt rồi, nếu cao hơn thì càng tốt. Vì tiết kiệm kinh phí nên không cần chống rung hay weather shield. Các bác có kinh nghiệm thì giúp mình với. Xin chân thành cảm ơn

Thì con canon macro 100 2.8 đó bác

Đòi L thì chỉ duy nhất 100L macro thôi ngoài ra còn có 180L
    You never know what you've got till it's gone.

Cám ơn hai bác vantrung2410 và Prince23. Các bác đã sử dụng con Canon 100 2.8L này chưa, nếu có các bác có thể cho một vài nhận xét về nó được không, nhất là độ nét và chất lượng màu sắc?

Quote Được gửi bởi xuanchung83 View Post
    Cám ơn hai bác vantrung2410 và Prince23. Các bác đã sử dụng con Canon 100 2.8L này chưa, nếu có các bác có thể cho một vài nhận xét về nó được không, nhất là độ nét và chất lượng màu sắc?
    Em chưa xài, nhưng độ nét nó thể hiện bởi chữ Macro, màu sắc thể hiện bởi chữ L, và hiện nay chỉ có mình nó, không còn ai khác, 180L thì quá cũ, còn 100 macro non L thò không tính.....
    Chỉ có mình nó, chưa coa bản nâng cấp, nên hiển nhiên là rất ok, bác google thêm

Loại này giá khoảng bao nhiêu là đẹp ta?

Ngon, bổ, rẻ nhất, theo em bác nên tìm một ống M42 + Ngàm EOS-M42 + M42 extention tube.
    Tổng chi phí từ 1-2 tr VND thôi.

Chứ macro L thì 2nd hand cũng phải > 10tr.

Macro mà bác này mở khẩu 3- 4 để làm gì. Dùng MF+ Filter hoặc Tube đi bác, F10 ,F16 thậm chí F22 thẳng tiến.

Quote Được gửi bởi xuanchung83 View Post
    Xin chào mọi người
    HIện mình đang dùng máy Canon và một số ống chụp chân dung nhưng chỉ tội không có mẫu, hoặc các mẫu hầu hết cũng ngoài tứ tuần. Giờ nghĩ là chuyển sang chụp Macro, nhà có vườn nên hoa lá, cỏ cây, côn trùng rất sẵn nên lúc nào cũng chụp được. Vì mới bắt đầu chuyển sang thể loại này, mình không có kinh nghiệm chọn ống macro cho Canon. Tiêu chí của mình là ảnh chất lượng tốt, loại L,tiêu cự khoảng 50-100, khẩu độ khoảng 3.5-4 là tốt rồi, nếu cao hơn thì càng tốt. Vì tiết kiệm kinh phí nên không cần chống rung hay weather shield. Các bác có kinh nghiệm thì giúp mình với. Xin chân thành cảm ơn
    Chơi thể loại Macro thì có nhiều cách chơi ngoài việc dùng Lens Macro như lắp thêm Tube, thiết bị phóng đại hoặc rẽ nhất là Filter Closeup.. Cái tiêu chí Lens L, ngon bổ rẽ, không biết theo bác rẽ cỡ nào thì được bác ạ. Nếu được thì cứ 100L là tốt đáp ứng được tiêu chí nhưng không rẽ, giá trung bình hàng dùng rồi tầm 15tr tùy thực tế từng lens. Àh thêm ý nữa là bác đang dùng CropF hay FF vì sẽ có nhiều lựa chọn khác nếu như dùng CropF như lens 60 hoặc 100 Normal.
    Everything is beautiful but not everyone sees it

Demo: 5D + Meyer Optik Domiplan 50mm 2.8 + Tube

Hoa húng quế by Viet Pham Ba, on Flickr

Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng