Trang 3 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123
Hiển thị kết quả từ 21 đến 25 / 25

Chủ đề: Chọn lens sigma 85mmf1.4 hay canon 135mm2.0? - Trải nghiệm thực tế

bên canon thì ông nói tỏ vẻ rất rành rẽ 7O-2OOmm giờ nhẩy qua nikon ông lại giả nai !!! ông đang muốn zì zậy !!!!!
    canon F1 A1 30D 50 1.8 55 1.2 SSC 18-55 +1 MỚ LINH TINH
    Càng thêm thiết bị ,hình càng xấu !!!

Quote Được gửi bởi slide_up View Post
    Chào các bác,

Em đang tìm kiếm một Nikon lenses phù hợp để thỏa mãn sở thích chụp chim chóc của em, em cũng đã đọc nhiều, tìm kiếm thông tin nhiều nhưng vẫn còn tù lù mù quá. Em lập topic này để các bác chụp chim chóc có kinh nghiệm tư vấn em chọn ống kính nikon (nikon lenses) cho thể loại chim chóc này với ạ.

Nikon lenses by Nguyễn Thành Luân, on Flickr

Theo em tìm hiểu trên mạng có một số lens phù hợp với thể loại mà em ưa thích:

1) Nikon 70-300mm f/4.5-5.6G VR: Tiêu cự dưới 300mm, hơi ngắn so với thể loại động vật hoang dã, tuy nhiên giá dao động dưới 600 USD. Chế độ tự động lấy nét khá tốt trong ban ngày, ống kính tương đối nhỏ gọn giúp cho việc mang đi tương đối dễ, và ống kính có chế độ chống rung.

2) Nikon 70-200mm f/2.8G VR II: Ống kính trên là một ống tuyệt vời cho các thể loại chân dung cũng như thể loại động vật hoang dã. Tuy tiêu cự nó tương đối ngắn nhưng nó làm việc với hầu hết với các teleconverter.

3) Nikon 300mm f/4 AF-S: Đây là một ống kính lấy nét rất nhanh, tốt hơn so với Nikon 70-200mm VR II + Nikon teleconverter.

4) Nikon 300mm f/2.8G VR II: Đây là một trong những ống kính tốt nhất của Nikon cho đến nay, được các nhiếp ảnh gia chuyên sử dụng cho việc chụp ảnh động vật và chụp ảnh chân dung.

Số là em thích thể loại chim chóc nhưng vẫn muốn lâu lâu kiếm cơm bằng cách đi chụp chân dung hoặc đám cưới, nên đang phân vân không biết chọn lens nào cho phù hợp. Các bác tư vấn giúp em với nha. Em cũng mới tham gia gia đình Nikon nên không biết nhiều ạ.
    Con chim này ngộ quá, em chụp chim mà chưa bao giờ thấy.

Chắc đang tính quảng cáo cho website mới hả?
    Gear còn đang thiếu vài món.

Sau bài này, chắc bạn sẽ có thêm 1 bài so sánh về lens Wide và Ultrawide chứ?

Quote Được gửi bởi slide_up View Post
    Đã bao giờ bạn tự hỏi mình phải lựa chọn ống kính (Canon lenses) nào cho thể loại thể thao và động vật?

Nếu bạn cần thiết phải chụp hình chủ thể ở cự ly gần mà không thể tiến sát như các thể loại chụp thể thao và động vật thì điều bắt buộc chúng ta cần phải lựa chọn là một ống kính zoom để rút ngắn khoảng cách đến chủ thể.

Có một loạt các ống kính zoom và câu hỏi được đặt ra là bạn cần độ zoom bao xa? Hay chủ thể thường cách bạn bao nhiêu mét là được? Nếu bạn đang chụp chân dung hay chụp hành động nhưng ở khoản cách gần thì ống zoom 70-200mm là đủ.

Nếu bạn cần chụp các thể loại hành động cự ly tầm trung và bắt đầu chụp thể loại hoang dã, cự ly zoom tối thiểu mà bạn nghĩ tới ít nhất là tiêu cự phải khoảng 300mm.

Khi mua một ống kính, điều bạn cần quan tâm đầu tiên là sự ổn định hình ảnh, sau đó là quan tâm đến tốc độ focus vì các thể loại này thường bạn phải chụp với tốc độ rất nhanh.

Bất cứ ai chụp hành động hoặc chụp trong môi trường ánh sáng thấp đều cần một ống kính có khẩu độ lớn, chẳng hạn như f2.8. Điều này có thể làm cho ống kính to và nặng hơn, nhưng bù lại ống kính sẽ thu vào được lượng ánh sáng lớn hơn, giúp bạn có thể tăng tốc độ màn trập khi chụp thể thao và động vật luôn di chuyển.

Bạn đã chụp thể loại thể thao và động vật bằng ống kính nào? Cùng chia sẻ nhé. Mình thì đang dùng ống kính Canon 70-200mm f2.8 và rất hài lòng về nó.
    1. Nếu lấy hình chỗ khác, bạn nên ghi chú rõ ràng.

2. Như bác 11002 nói, bạn chả có khái niệm về ống kính.

11002 nhận thấy TV slide_up viết bài sử dụng nguồn ảnh không chú thích rõ ràng và trích link quảng cáo đến trang web khác không phép.
    Do vậy, BQT vnphoto.net đề nghị Tv slide_up:
    - Chú thích nguồn gốc chính xác của các ảnh.
    - Remove các link quảng cáo trá hình cho trang web khác.

Trong thời gian 48h kể từ thông báo này, nếu TV slide_up không chấp hành sẽ bị xữ lý theo đúng quy định vnphoto.net
    Chúc Bình An
    FaceBook

Trang 3 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123