Trang 1 / 5 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 43

Chủ đề: Cần tư vấn nên chọn Canon 60D hay Sony A6000

Cần tư vấn nên chọn Canon 60D hay Sony A6000

Em thì là newbie thôi, chưa sờ tới em DSLR hay em mirrorless nào cả, sau 1 thời gian ngâm cứu thì em chọn ra được 2 con là canon 60D và A6000 nhưng e thấy có 1 vấn đề làm e băn khoăn, đó là xem ảnh ở góc ảnh thì dòng nex và a6k chụp cảnh hay tĩnh vật hay phơi sáng nhìn không có chê điểm gì luôn, rất ấn tượng, nhưng tới phần chân dung thì e ko hiểu có phải do mắt em ko cảm nhận đc độ đẹp không mà e thấy ảnh màu nó cứ bệt bệt không thật thế nào ấy nhìn khá khó chịu, và mấy bác cũng rất ít khoe ảnh chân dung và số tấm chân dung đẹp chắc chỉ đếm trên đầu ngón tay. Còn qua box 60D thì lại ngược lại, ảnh chân dung nào nhìn cũng căng đét, màu da ấm và thật nhìn rất thích, nhưng chụp cảnh thì bình thường không tạo cảm giác ấn tượng như bên nex.
    Nhu cầu chụp ảnh of em chỉ có 2 loại như nêu trên đó là 1 là chân dung xóa phông, 2 là chụp cảnh. Thích gọn nhẹ nên nghiêng về em A6k nhiều hơn nhưng chỉ có điều e băn khoăn về cái việc ảnh chân dung như trên, liệu có thể chụp raw rồi sửa hậu kì lại màu cho phù hợp được không? Cảm ơn các bác! Mong được tư vấn.

Canon 60D màn hình LCD đánh lừa 70% màu sắc mà bác chụp, nếu bác muốn nhỏ gọn nên lấy A6000, mình vote A6000 nhé

Em có bảo là nhìn trên máy đâu, e bảo là ảnh ra thành phẩm rồi và mấy bác up lên khoe ấy!

A6000 tốt hơn trên mọi mặt !!!

Quote Được gửi bởi phongtran2014 View Post
    Em thì là newbie thôi, chưa sờ tới em DSLR hay em mirrorless nào cả, sau 1 thời gian ngâm cứu thì em chọn ra được 2 con là canon 60D và A6000 nhưng e thấy có 1 vấn đề làm e băn khoăn, đó là xem ảnh ở góc ảnh thì dòng nex và a6k chụp cảnh hay tĩnh vật hay phơi sáng nhìn không có chê điểm gì luôn, rất ấn tượng, nhưng tới phần chân dung thì e ko hiểu có phải do mắt em ko cảm nhận đc độ đẹp không mà e thấy ảnh màu nó cứ bệt bệt không thật thế nào ấy nhìn khá khó chịu, và mấy bác cũng rất ít khoe ảnh chân dung và số tấm chân dung đẹp chắc chỉ đếm trên đầu ngón tay. Còn qua box 60D thì lại ngược lại, ảnh chân dung nào nhìn cũng căng đét, màu da ấm và thật nhìn rất thích, nhưng chụp cảnh thì bình thường không tạo cảm giác ấn tượng như bên nex.
    Nhu cầu chụp ảnh of em chỉ có 2 loại như nêu trên đó là 1 là chân dung xóa phông, 2 là chụp cảnh. Thích gọn nhẹ nên nghiêng về em A6k nhiều hơn nhưng chỉ có điều e băn khoăn về cái việc ảnh chân dung như trên, liệu có thể chụp raw rồi sửa hậu kì lại màu cho phù hợp được không? Cảm ơn các bác! Mong được tư vấn.
    Canon cho ảnh ra màu da nịnh mắt hơn các dòng khác, da người trắng hồng hơn. Chụp cảnh lại bình thường. Sony mỗi thứ 1 chút, ko chuyên gì cả.
    Ngoài ra còn do lens nữa. Bác xài ống canon L sẽ thấy khác hẳn. Dùng lens CZ trên sony còn bá đạo hơn nhưng cái giá thì... ặc ặc.
    Nói chung tiền nào của ấy, lens đắt ảnh đẹp ngay. Muốn tiết kiệm xiền thì cứ chụp lens còi rồi photoshop, photoshop khéo thì ra ảnh còn đẹp hơn xài lens xịn nhé.

Quote Được gửi bởi ViTieuBao86 View Post
    Canon cho ảnh ra màu da nịnh mắt hơn các dòng khác, da người trắng hồng hơn. Chụp cảnh lại bình thường. Sony mỗi thứ 1 chút, ko chuyên gì cả.
    Ngoài ra còn do lens nữa. Bác xài ống canon L sẽ thấy khác hẳn. Dùng lens CZ trên sony còn bá đạo hơn nhưng cái giá thì... ặc ặc.
    Nói chung tiền nào của ấy, lens đắt ảnh đẹp ngay. Muốn tiết kiệm xiền thì cứ chụp lens còi rồi photoshop, photoshop khéo thì ra ảnh còn đẹp hơn xài lens xịn nhé.
    Chém ) đặt 2 cái ảnh cạnh nhau xem có phân biệt nổi ko mà bảo nịnh mắt :Thế tức là canon chuyên chân dung, còn Sony thì tạp lam hở ? ^_^

cách tốt nhất... vào flickr type A6000 portrait ...60D portrait...etc ưng dòng nào cưới dòng đó...khỏi cãi =D
    (không rõ a6000 noise ok ko nhỉ)

CZ với L em làm quái gì có đủ xiền, mơ cái fix bình thường thoai chả biết đủ tiền hay không, mà tập chơi thì e nghĩ e tập kit trước cho khỏe không thì MF cho rẻ :v Cơ mà nếu Lightroom hoặc PTS màu được ở dạng raw theo ý mình thì chắc em chọn A6k, cầm đi chụp choẹt linh tinh, gái nó đỡ nhờ chụp hộ,chứ trình gà mà cầm 60D đi chụp ảnh ko ra làm sao thì quê lắm :3

Quote Được gửi bởi petertruong83 View Post
    cách tốt nhất... vào flickr type A6000 portrait ...60D portrait...etc ưng dòng nào cưới dòng đó...khỏi cãi =D
    (không rõ a6000 noise ok ko nhỉ)
    Vừa vào check, và có cái nhìn tổng thể là A6000 được hơn, chắc mấy cái góc ảnh là mấy bác mới chơi chưa lâu nên ảnh nhìn có phần ko đẹp, còn canon thì toàn mấy bác chụp mẫu kiếm tiền roài nên nhìn cái nào mê cái đó. À A6000 khử noise rất tốt bác nhé 1 số bác set ISO 6400 nhìn hình vẫn đẹp.

Quote Được gửi bởi banhbaochiendon View Post
    Chém ) đặt 2 cái ảnh cạnh nhau xem có phân biệt nổi ko mà bảo nịnh mắt :Thế tức là canon chuyên chân dung, còn Sony thì tạp lam hở ? ^_^
    Vậy bạn chưa bao giờ chụp chân dung bằng máy canon rồi. Mình chụp xong thấy da mẫu ngoài đời còn ko đẹp như trong ảnh. Tất nhiên để 2 ảnh cạnh nhau sẽ phân biệt được nếu ảnh chưa qua hậu kỳ. Đây là phong cách và chiến lược kinh doanh của từng hãng thôi. Ví dụ nikon chụp cảnh sẽ đẹp vì màu xanh lá của nikon rất đặc biệt.

Trang 1 / 5 123 ... Cuối cùngCuối cùng