Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 16

Chủ đề: Tin mừng: Giáo Dục VN xếp hạng cao hơn cả Mỹ và Âu Châu

Tin mừng: Giáo Dục VN xếp hạng cao hơn cả Mỹ và Âu Châu

ô dé : "Vietnam overtakes US, most of EU in biggest-ever education rankings"

Overall rankings
    Rankings based on maths and science, at age 15

1. Singapore
    2. Hong Kong
    3. South Korea
    4. Japan
    4. Taiwan
    6. Finland
    7. Estonia
    8. Switzerland
    9. Netherlands
    10. Canada
    11. Poland
    12. Vietnam

VN mình giỏi chưa...vậy mà các bác cứ chê dân mình hoài.
    chữ ký vi phạm chính trị

Giỏi gì, các bác bên ấy sẽ bảo:
    - Cái này chỉ lả 15-16 tuổi.
    - Cái này chỉ là Toán và mấy môn Khoa học.
    - Giỏi vậy chứ phát minh của người VN ở đâu?
    - VN học kiểu nhồi nhét nên mới đc vậy.

Nói chơi vậy thôi, mình đi ra cho các bác ấy vào tản mạn giáo dục VN.
    Được sửa bởi BlackLegSanji lúc 09:37 AM ngày 18-05-2015

Phải chúc mừng VN chứ. Vì toàn học giỏi, trên cả Mỹ.

Dân Mỹ xếp dưới cũng buồn. Nói chung cũng vì mấy vị bỏ học như Bill Gates, Steve Jobs, Paul Allen, Mark Zuckerberg mà nền giáo dục Mỹ dưới cơ VN. Những người này chả có đóng góp gì được cho nhân loại hết vì học thua cả xứ thiên đường.

Buồn quá, nước Mỹ đang giãy chết là đây.
    Gear còn đang thiếu vài món.

Úi, giờ các bác mới biết à, hehehe
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Những con bò luôn hạnh phúc

Người VN biết nhìn và cũng nhìn thấy:
    http://tuoitre.vn/tin/ban-doc/giao-d...ng/747018.html

“Những đánh giá thiên lệch kiểu này sẽ không cho chúng ta cái nhìn toàn cảnh mà sẽ gây ra các ngộ nhận không đáng có”, TS Hương lưu ý.
    http://vtc.vn/viet-nam-dung-thu-12-t...538.554246.htm

"đây không phải xếp loại giáo dục mà chỉ so sánh 2 môn Toán và Khoa học ở các cấp học từ lớp 1 đến lớp 12"
    http://infonet.vn/vn-dung-thu-12-the...ost164350.info

http://vnexpress.net/tin-tuc/giao-du...2-3218868.html

Các bác search trên mạng sẽ thấy rất rất nhiều bài viết có tầm nhìn tỉnh táo chứ không phiến diện
    Chúc Bình An
    FaceBook

Quote Được gửi bởi BlackLegSanji View Post
    Giỏi gì, các bác bên ấy sẽ bảo:
    - Cái này chỉ lả 15-16 tuổi.
    - Cái này chỉ là Toán và mấy môn Khoa học.
    - Giỏi vậy chứ phát minh của người VN ở đâu?
    - VN học kiểu nhồi nhét nên mới đc vậy.

Nói chơi vậy thôi, mình đi ra cho các bác ấy vào tản mạn giáo dục VN.
    Bạn hơi bị cay cú các bác ở nước ngoài nhỉ, nên tỉnh táo, cái gì mình chưa biết thì mình học hỏi cho biết. Đừng để định kiến nó bó hẹp tri thức của mình. Nếu họ nói đúng thì nên vui vẻ thôi có gì mà buồn.

Thực ra ko đọc mấy cái này cũng hiểu giáo dục Mỹ thua VN. Tỷ lệ mù chữ ở Mỹ cao hơn VN, tỷ lệ ko thể tốt nghiệp 12 ở Mỹ cao hơn VN. Vậy nên giáo dục VN hơn Mỹ là chuẩn rồi. Nhưng nó hơn ở vài khía cạnh nào đó thôi, chứ con bò cũng biết ko nên nên so sánh cái gì giữa VN và Mỹ. Nhấn mạnh là bất cứ cái gì cũng ko nên so sánh, vì ko có thước đo chung cho 2 quốc gia này.
    nếu muốn so sánh thì phải đem tụi Bangladesh, Pakistan...vì họ cùng khả năng với VN.

Quote Được gửi bởi Accord 2000 View Post
    Bạn hơi bị cay cú các bác ở nước ngoài nhỉ, nên tỉnh táo, cái gì mình chưa biết thì mình học hỏi cho biết. Đừng để định kiến nó bó hẹp tri thức của mình. Nếu họ nói đúng thì nên vui vẻ thôi có gì mà buồn.
    Cũng dễ hiểu thôi, tôi cay cú bởi vì các bác ở nước ngoài cay cú chính quyền VN nên liên tục đả kích và kích động người trong nước.

Còn về chuyện giáo dục, bác không biết tri thức của tôi ở mức nào và ý kiến thật sự của tôi trong vấn đề này là gì nên đừng phỏng đoán.

chứ con bò cũng biết ko nên nên so sánh cái gì giữa VN và Mỹ. Nhấn mạnh là bất cứ cái gì cũng ko nên so sánh, vì ko có thước đo chung cho 2 quốc gia này.
    nếu muốn so sánh thì phải đem tụi Bangladesh, Pakistan...vì họ cùng khả năng với VN.
    Vậy trong topic bác tản mạn về kinh tế VN http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=190200, bác ghi câu này:

Em mở topic này để những ai quan tâm tới lĩnh vực kinh tế có thể đàm đạo gọi vấn đề. và welcome các so sánh kể cả với Mỹ, Nhật hay Somali...
    nghĩa là sao?
    Được sửa bởi BlackLegSanji lúc 07:17 AM ngày 19-05-2015

Mọi người ơi, em xin. Mọi người đừng vì chuyện trong nước và ngoài nước rồi lại xung khắc với nhau toàn là anh em đam mê nhiếp ảnh hay audio không thôi. Xin hãy nhường nhịn nhau một chút, nhất là cả hai chưa bao giờ hiểu về cá tính hoặc biết mặt nhau, nói online khi quan điểm khác biệt sẽ rất dễ dàng dẫn đến mâu thuẫn và thù ghét cá nhân. Chuyện của VN em tin rằng ai đều hiểu bất kể trong hay ngoài nước, tất nhiên là có thể nói cho vui nhưng lời lẽ hãy nhẹ nhàng một chút, để ít nhất mình còn topic để nói mà mods không lock đi.

Bài báo em cuteface đưa ra là chính xác 100% không có nói sai đâu và cũng không vì thế mà ca ngợi VN đâu. Nó thể hiện đúng sự thật là học sinh VN nói chung hoặc châu Á nói riêng rất giỏi về toán và một ít lĩnh vực khác. Nhưng nếu chúng ta công tâm mà nói, giáo dục không phải là chỉ giỏi cái đó. Giáo dục nó rộng hơn rất nhiều. Bài báo chỉ là một lần nữa nói lên cho chúng ta biết sự quản lý giáo dục ở đầu tàu là rất quan trọng. Nếu giáo dục tốt, chúng ta sẽ không bao giờ có chuyện xảy ra như cái hồ bơi cho vào free ở HN mới vừa qua.

Một xã hội đang phát triển không phải chỉ VN không có rất nhiều vấn đề cần giải quyết và tại vì nó còn như vậy cho nên nó mới là đang phát triển. Tại vì chúng ta là người Việt chúng ta nói về VN chứ mình ví dụ Indonesia chẳng hạn đi 98% ở đó là ăn cắp bản quyền sp trí tuệ của người khác, the same.

Người Việt Nam giỏi toán sao không biết là 1 kilo có 1000 gram!

Vẩn thích ném đá.
    Một ông già 67, một body 1DX, một ống 28-300
    Hõi Ngả Bất Phân

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng