Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Hiển thị kết quả từ 11 đến 16 / 16

Chủ đề: Tin mừng: Giáo Dục VN xếp hạng cao hơn cả Mỹ và Âu Châu

Quote Được gửi bởi BlackLegSanji View Post
    1. Cũng dễ hiểu thôi, tôi cay cú bởi vì các bác ở nước ngoài cay cú chính quyền VN nên liên tục đả kích và kích động người trong nước.

2. Còn về chuyện giáo dục, bác không biết tri thức của tôi ở mức nào và ý kiến thật sự của tôi trong vấn đề này là gì nên đừng phỏng đoán.

3. Vậy trong topic bác tản mạn về kinh tế VN http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=190200, bác ghi câu này:

nghĩa là sao?
    Mình trả lời từng cái cho bác hiểu.
    Vấn đề 1 thì mình ko có khả năng nên xin tạm khất.

Vấn đề 2 thì đúng là bác ko tỏ ý kiến gì cụ thể, cho mình xin lỗi vì nghĩ bác "cay cú". Mình sẽ rút kinh nghiệm cũng coi như 1 bài học cho cá nhân.

Vấn đề 3 thì mình cũng có nói "kinh tế là nói về số liệu". Cho nên các mô hình mà cùng số liệu thì có thể so được cả. lạm phát 20% ở Mỹ hay VN, căn cứ số liệu sẽ thấy mức tác động vào cá nhân, cái này so sánh vẫn thấy.
    Nếu bác đọc trong topic đó thì sẽ thấy mình ko bao giờ đem mô hình gì của Mỹ mà áp vào VN, nó ko thực tế.
    KHi so sánh cái gì, đều cần 1 cái thước đo chung. Khi nói về kinh tế, mình so sánh thời gian Nhật năm 1950 với VN năm 2000. Người ta đi tìm 1 thời điểm mà 2 nước có cùng mặt bằng gần với nhau, chứ ko ai lai đem Nhật 2015 đi so với VN 2015 cả. Cái ý so sánh của mình trong topic đó là như vậy. Khi so sánh trong đầu mình luôn cố dùng 1 cái thước chung để đo, nhằm tránh so sánh cam với táo.
    Bác cố đi bắt bẻ câu chữ ở những ngữ cảnh khác nhau thì mình cũng thấy khó hiểu. nền giáo dục thì nó to lắm, số liệu chắc bác cũng tìm ko ra hết về mỗi mặt của giáo dục, làm sao mà so?

Em xin trích lại từ một bài báo bằng tiếng Anh của tờ Thanh Niên (http://www.thanhniennews.com/educati...est-18276.html)

Nguyen Vinh Hien, Deputy Minister of Education and Training, told Tuoi Tre (youth) newspaper on Friday that:
    - The Program for International Student Assessment, or PISA, does not assess students' overall competence.
    - Even though PISA's 2012 results ranked Vietnam over many wealthy western countries, including the US, in math and science, "we have to be honest and admit that if fully assessed, Vietnamese students' capacity is still poor."

Dr. Giap Van Duong said:
    - PISA tests were limited because they use 15-year-olds as their subjects. At that age, students are still immature and their knowledge is far from meeting the demand of practical fields like business, administration, culture, and arts.
    - If the test targeted older people such as 20-year-old university students or 30-year-olds who are working, Vietnam's results would "definitely" be much lower.
    - When they study overseas, many have difficulties in meeting the requirements of advanced education systems like team-work, problem solving and creativity.
    - Vietnam prepared its students well for the tests, even organizing mock tests a year prior to the real exams.
    - "The tradition of learning to pass exams" is typical of Confucian education systems and is also found in other Asian countries like China, Japan, Singapore, and South Korea ... Among countries with Confucian traditions, Vietnam ranked the lowest, so there was no reason to be happy about the country's ranking.

Quote Được gửi bởi Văn Khoa View Post
    Em xin trích lại từ một bài báo bằng tiếng Anh của tờ Thanh Niên ...
    - Vietnam prepared its students well for the tests, even organizing mock tests a year prior to the real exams. ...
    Mình hơi ngờ ngợ đây là lý do chính để có bảng sắp hạng gây tranh cãi này. Đây rõ ràng là bệnh thành tích, bơm gà của mình quá, xong bây giờ khi nó đạt thành tích cao thì giật mình, khó ăn nói với thiên hạ. Có thể thấy hiện tượng này trong thể thao nữa.
    Creativity is a Matter of Perspective [Dewitt Jones]

Theo em thì xếp hạng theo " Tinh thần hiếu học " thì phù hợp. vì nhà nhà người người lo cho con em mình có trường có lớp, có chỗ để học. Thức khuya dậy sớm để đăng ký cho con được đi học. và khắp nơi phải cho con mình: từ lớp 1 đi học thêm, luyện thi đêm ngày, không có mùa hè. lớp 2 lớp 3 đi học phải cõng 10 kg sách vở và dụng cụ học tập.
    Em mà xếp là đứng nhất thế gới luôn.
    Không có gì chối cãi.
    ý em thế.
    Máy: có 1 cái, Ống: còn thiếu mấy cái.

Tỉnh táo đi các bạn, báo chí giờ giật tít rất nhiều, các TV tham gia mạng cũng giật tít theo.
    Đa số mọi người đều tỉnh táo trước các sự việc chỉ có một số ít mất đi sự tỉnh táo thôi.

Học Vấn - Giáo Dục và Văn Hóa là những phạm trù khác nhau nhiều.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Quote Được gửi bởi 11002 View Post
    Tỉnh táo đi các bạn, báo chí giờ giật tít rất nhiều, các TV tham gia mạng cũng giật tít theo.
    Đa số mọi người đều tỉnh táo trước các sự việc chỉ có một số ít mất đi sự tỉnh táo thôi.

Học Vấn - Giáo Dục và Văn Hóa là những phạm trù khác nhau nhiều.
    Đồng ý với bác luôn. Báo chí, truyền thông ngày nay chủ yếu là lợi nhuận kinh doanh. Thít giật tít để thu hút người xem chứ chưa chắc bao nhiêu % thông tinh là chính xác đâu. Bởi vậy trong đại học thì nguồn từ báo chí không được công nhận.
    Chơi làm chi để bây giờ nghiện....

Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12