Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 31

Chủ đề: Văn hóa xí chỗ trước

Văn hóa xí chỗ trước

Chào các bác. Em rất ít khi tham gia tranh luận, nhất là trên diễn đàn. Tuy nhiên, vừa qua em lại trải nghiệm 1 vấn đề nho nhỏ cần bàn luận để phòng ngừa cho các trường hợp sau.

Đêm 30/4, em đơn phương chạy ra bờ Thủ Thiêm chụp pháo hoa. Lúc em đến không phải sớm nhưng cũng không quá muộn, lúc 7h tối (pháo hoa lúc 10h). Đã có đông đảo anh em khắp các diễn đàn ra đấy. Em cũng chỉ đoán vậy vì nghe loáng thoáng qua vài câu chuyện nhỏ.

Điều đáng nói là em không thể tìm được chỗ để đặt máy. Bờ sông thì mênh mông nhưng cứ ra đứng thì sau lưng 1 đám lố nhố la hét "tránh ra", "làm gì đấy". Xem lại thì không chỉ mình em bị quát mà còn thêm 2 bác lớn tuổi khác cũng bị đuổi khỏi tầm ngắm của ống kính.

Quay lại, em bắt gặp khoảng 5,6 tay máy và đều còn trẻ, nhìn khuôn mặt thì đoán chắc trẻ hơn em cũng kha khá. Ngoảnh đầu lại thì 2 bác kia đã đi tuốt luốt ra chỗ xa. 1 tay máy nào đó có vẻ nhã nhặn nhất được cử làm đại diện ra gặp em và nói: "này bạn, tụi này đến đây từ 3h chiều mới có được cái view này, bạn tới sau thì làm ơn tránh ra, đừng làm phiền như vậy".

Em thật sự hơi bất ngờ, cũng tương đối lâu rồi em không quay lại khu vực này nên có lẽ văn hoá khu vực em chưa cập nhật, nhưng từ cách xưng hô (bạn) đến cách lý luận làm em hết buồn nói nữa. Thôi thì dĩ hòa vi quý, mình đi ra chỗ khác.

Hỡi ôi, cái chỗ mà 2 bác luống tuổi kia chạy ra là nằm sát mép sông, bùn sình lầy lội, em cũng mém ăn vài con ếch, mỗi khi cano đi ngang thì nước lại ào ào ngay chân mình. Thôi thì lỡ ra rồi đành bấm bụng vậy.

Được hơn 30 phút sau, 2 bạn tiếp theo cũng cùng cảnh ngộ, lội sình chạy ra chơi. 8h30, lại 1 bác lớn tuổi bị lớn tiếng la ó, phải đi ra đứng cạnh em.

Thôi thì cũng xong buổi chụp, mọi người đi về. Nhưng ngẫm lại, có vẻ mọi thứ thay đổi nhanh quá, mình đã quá lạc hậu rồi chăng?

Vấn đề em xin tổng kết lại các vấn đề cần suy nghĩ như sau:

1. Có phải ai ra trước thì có quyền độc quyền cái view và không ai được chen ngang đứng trước (cái này làm em liên tưởng đến 1 anh nhiếp ảnh nổi tiếng ở Hà Nội bị 1 bác lớn tuổi chắc khu hình khi đoàn đưa tang bác Giáp đi ngang qua). Nghĩ lại cũng may cho em và mấy bác kế bên, nhóm bạn đấy dùng đa số ống normal chứ nếu dùng super wide thì chắc phải đuổi em ra xa nữa, lúc đấy chỉ có đi về chứ làm gì có chỗ đứng.

2. Không phải cá biệt 1 hay 2 người chụp mà là 1 nhóm tụ tập có quy mô, đồng thanh la hét, vậy nếu ai có muốn lý luận thì chắc cũng phải suy nghĩ. Chắc họ cũng hiểu nếu làm quá, làm rắn thì ngày hôm sau lại có bài báo viết giới săn ảnh, giới nghệ sỹ nghiệp dư, người chụp ảnh gì gì đấy lại choảng nhau giành chỗ để thể hiện văn hóa thấp. Do đó, đa số mọi người bị la ó lại tránh ra chỗ khác cho chắc ăn.

3. Nếu lý luận cho đến cùng, em không tin họ làm đúng. Các bạn ấy có thể ra trước nhưng cái giành được chỉ là chỗ đứng, không thể đi tranh giành cái view được tính bằng độ mở ống kính. Còn nếu lập luận 1 cách thực dụng, thì họ cứ trưng giấy chủ quyền đất ra, em đi ngay và có khuyến mãi kèm theo lời xin lỗi nhiệt tình.

Trên đây là suy nghĩ của em, không biết có bác nào bị lâm vào cảnh ngộ này chưa.

Nếu em sai, em xin cố gắng lần sau đến thật sớm, dùng ngay ống wide 14 hoặc fisheye 16, đứng thật xa và không cho thằng nào con nào béng mảng lại gần.

Vài dòng chia sẻ mong ý kiến thảo luận của các bậc tiền bối.

Em không đứng về phe nào, và em ủng hộ việc nhường nhịn nhau để cùng chụp hình.

1. Đặt vị trí bác ở nhóm người đến trước, bác sẽ xử sự như thế nào:
    Mời những người đến sau đứng trước view của mình, để mình không thể chụp ảnh được?

2. Việc dùng normal lens đã là hợp lý chưa?
    Hay nên dùng tele để giới hạn góc view tránh làm phiền người khác quá đáng?

3. Nếu bác đến sớm, bác dùng super wide 14 hay fisheye có quá đáng không?

Em cũng chỉ nêu các câu hỏi mở để cùng thảo luận.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Trường hợp của bác chủ quả là khó nhằn.

Nếu apham ở trong trường hợp này thì mình vui vẻ hỏi xin đứng ké với mấy bạn trẻ kia, nếu họ cho thì tốt, còn không mình tìm chỗ khác chụp thôi.

Bây giờ chụp pháo hao apham chọn vị trí tầm cao để chụp hơn là ra bến hầm Thủ Thiêm.
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Hôm bữa em cũng đi bên phía bờ sông quận 2 chụp pháo hoa. không biết có phải view xấu không mà thấy khá trống. mấy bác tới sau vẫn đặt máy như thường.
    Nikon D90 - 28f/2.8 AI-s ; 18-70 ED.
    https://www.flickr.com/photos/130974462@N06/

Cái này thật sự khó.
    Trước đây trong lễ hội đua bò, có 1 bác cũng đi sớm chọn vị trí cuối đường đua trực diện với điểm bò về đích. Bác ấy sẵn sàng chân máy chọn chỗ từ trước. Đến khi đua thì các tay máy phía trước cứ ùa ra ngoài đường đua chụp, bò tới mới nhảy vào. Bác kia tức mình chửi rủa và còn hăm đánh mấy người phía trước. Nhưng vòng sau bò tới thì mọi chuyện cứ như củ, bác kia chọn vị trí đẹp trước nhưng toàn chụp được lưng mấy bác đứng phía trước.

Phía bờ sông Thủ Thiêm đoạn gần cầu Thủ Thiêm có tảng đá lớn tuốt ngoài xa, muốn ra phải xắn quần lội ra. Có mấy bác đi sớm cứ lội ra ngoài tảng đá đó đặt chân máy, không bao giờ phải lo có người cản view trước mặt (trừ khi bị mấy chiếc tàu hư máy dừng đậu phía trước)

Đúng rồi, người ta đã bỏ thì giờ ra sớm chọn góc đẹp để chụp, bác muốn góc đẹp thì ra sớm hơn. Còn bác đứng chắn trước ống kính người ta thì sai là phải rồi. Đó đúng là văn hoá xếp hàng.

Không lẽ bạn ra sau, đứng trước người ta để người ta chụp cái lưng, hay cái máy của bác à?
    Gear còn đang thiếu vài món.

Quote Được gửi bởi 11002 View Post
    Em không đứng về phe nào, và em ủng hộ việc nhường nhịn nhau để cùng chụp hình.

1. Đặt vị trí bác ở nhóm người đến trước, bác sẽ xử sự như thế nào:
    Mời những người đến sau đứng trước view của mình, để mình không thể chụp ảnh được?

2. Việc dùng normal lens đã là hợp lý chưa?
    Hay nên dùng tele để giới hạn góc view tránh làm phiền người khác quá đáng?

3. Nếu bác đến sớm, bác dùng super wide 14 hay fisheye có quá đáng không?

Em cũng chỉ nêu các câu hỏi mở để cùng thảo luận.
    Em xin phép có chúy ý kiến theo thứ tự của bác:
    1. Nếu em đến trước, em sẽ ra ngay phía gần mép sông, chọn chỗ đất cứng không sình lầy. Em nghĩ đúng đấy mà có ai đến sau mà đứng trước em nữa thì quả là họ cố ý
    2. Việc dùng lens nào là hợp lý em không đánh giá tổng quan được. Nhiều người có lens nào dùng lens đó thôi nên không có nhiều lựa chọn. Việc có dùng tele còn tùy thuộc khung cảnh muốn chụp, nhưng nếu vì mục đích tránh làm phiền mà hy sinh goc ưa thích thì chắc em không đủ rộng lượng để làm.
    3. Ví dụ em đến sớm và dùng super wide thì chỉ áp dụng "nếu em sai" ở trên thôi ạ. Ý em chỉ muốn nói nếu dùng "văn hóa xếp hàng" trong hoàn cảnh này thì liệu mọi người có chấp nhận không? Chứ em thì không đến nỗi ích kỷ vậy đâu ạ

Quote Được gửi bởi kevinle4230 View Post
    Đúng rồi, người ta đã bỏ thì giờ ra sớm chọn góc đẹp để chụp, bác muốn góc đẹp thì ra sớm hơn. Còn bác đứng chắn trước ống kính người ta thì sai là phải rồi. Đó đúng là văn hoá xếp hàng.

Không lẽ bạn ra sau, đứng trước người ta để người ta chụp cái lưng, hay cái máy của bác à?
    Em không đồng ý việc xem đây là văn hóa xếp hàng. Nếu là văn hóa xếp hàng thì theo em nói ở trên, em ra thật sớm và dung fisheye, cho dù hành động đó xem như bất lịch sự thì mọi người có bỏ về hết hay chỉ đứng sau lưng em không? Cá nhân em thì xem đây là lợi ích nhóm nhiều hơn là văn hóa xếp hàng

Quote Được gửi bởi AmazoneTaiga View Post
    Em không đồng ý việc xem đây là văn hóa xếp hàng. Nếu là văn hóa xếp hàng thì theo em nói ở trên, em ra thật sớm và dung fisheye, cho dù hành động đó xem như bất lịch sự thì mọi người có bỏ về hết hay chỉ đứng sau lưng em không? Cá nhân em thì xem đây là lợi ích nhóm nhiều hơn là văn hóa xếp hàng
    Em chỉ nói về việc bác ra sau và đòi đứng trước người ta để chụp. Còn nếu bác ra trước, đứng sát bờ sông thì mấy người ra sau đành phải chịu chụp lưng bác thôi.

Còn bác thích ra sau, nhưng đứng trước người ta mà không muốn gọi là văn hoá xếp hàng thì em đành chịu thôi ạ. Em không bàn đến chuyện dùng fisheye vì nếu bác thật là muốn dùng fisheye thì bác đã ra sát bờ sông đứng từ trước.

Qua bài viết của bác, em có cảm nhận là bác ra trễ, nhưng muốn chỗ tốt mà không được nên hơi khó chịu. Em đi chụp chim cũng có gặp vài trường hợp như vậy. Lens mình dài, đứng xa để khỏi quấy nhiễu con chim, mà nhiều người lens ngắn, ra sau, nhưng lại muốn chen lên trước để lấy hình rõ hơn. Mình sẽ nói thẳng với họ và đề nghị họ lùi lại đằng sau. Còn nếu mình ra sau họ thì phải đành chịu và có thể đi về tay không.
    Được sửa bởi kevinle4230 lúc 12:35 AM ngày 12-05-2015
    Gear còn đang thiếu vài món.

Quote Được gửi bởi kevinle4230 View Post
    Em chỉ nói về việc bác ra sau và đòi đứng trước người ta để chụp. Còn nếu bác ra trước, đứng sát bờ sông thì mấy người ra sau đành phải chịu chụp lưng bác thôi.

Còn bác thích ra sau, nhưng đứng trước người ta mà không muốn gọi là văn hoá xếp hàng thì em đành chịu thôi ạ. Em không bàn đến chuyện dùng fisheye vì nếu bác thật là muốn dùng fisheye thì bác đã ra sát bờ sông đứng từ trước.

Qua bài viết của bác, em có cảm nhận là bác ra trễ, nhưng muốn chỗ tốt mà không được nên hơi khó chịu. Em đi chụp chim cũng có gặp vài trường hợp như vậy. Lens mình dài, đứng xa để khỏi quấy nhiễu con chim, mà nhiều người lens ngắn, ra sau, nhưng lại muốn chen lên trước để lấy hình rõ hơn. Mình sẽ nói thẳng với họ và đề nghị họ lùi lại đằng sau. Còn nếu mình ra sau họ thì phải đành chịu và có thể đi về tay không.
    Có lẽ bác chưa hiểu hết ý em.

Em xin lấy câu của bác Toại ở trên vậy: "nhường nhịn nhau cùng chụp hình".

Nhóm bạn kia cách mép sông khoảng 30m, em đứng ngay mép sông. Nếu họ tiến tới 20m, em lùi lại 10m và đứng cùng nhau thì em tin còn đủ chỗ cho thêm 10 bạn khác.

Vấn đề em muốn nói là có phải quyền lợi của người đến trước to đến vậy không? Bác đi chụp chim, em tin rằng nếu không chắn ngang mặt bác thì họ vẫn có dư chỗ khác để chụp nên chuyện nhường bác sẽ dễ dàng hơn. Còn nếu cứ thẳng tuột tuột như bác, hễ ra trước là có quyền, ra sau đi chỗ khác thì em không nghĩ đấy là văn hóa xếp hàng được. Văn hóa gì cũng phải phục vụ cho nhiều người, lẽ đâu văn hóa lại rơi vào tay người đến trước.

Nếu bác muốn xem đây là văn hóa xếp hàng, bác cho em biết muster point trong trường hợp này ở đâu? Em lấy vì dụ bác đi mua vé, quầy chưa mở cửa, bác đến sớm nhất nhưng bác không đứng ngay quầy vé mà bác đứng cách đấy vài chục mét rồi bắt người khác không được chen ngang chỉ vì văn hóa xếp hàng?

Mục đích của em không phải là "đòi đứng trước" người ta theo lời bác nói, mà em chỉ muốn có được chỗ chụp tương đối. Thực tế em đã chấp nhận đi xa ra chỗ khác nên không thể nói em thiếu nhường nhịn.

Như em đã nói ở trên, em đồng ý đến sớn sẽ có được chỗ tốt, nhưng chỉ là chỗ đứng, còn view thì không ai có quyền độc quyền cả. Chuyện người đến trước có chỗ đứng nhưng không suy nghĩ cho tất cả người khác đến sau mà cứ khăng khăng đấy là quyền của mình, quyền của người đến trước thì em nghĩ rằng người đến sau cũng chẳng quan tâm đến họ làm gì, lúc đấy làm gì có ai có giấy tờ đất ở đấy mà đuổi.

Nói vậy mới thấy dân TP còn rất lịch sự khi biết nhường mấy anh bạn kia, chứ nếu mà họ giống như chuyện đua bò của bác jump thì chỉ có mà khóc hận.

Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng