Trang 3 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 31

Chủ đề: Văn hóa xí chỗ trước

Anh thử đưa ra đề xuất như thế này"

1. Em trả lời với "nhóm đến trước":
    - OK! Tôi đến sau, tôi sẽ đứng sau lưng các anh, mới nhóm các anh lên phía trước tôi, còn rất nhiều chổ trống phía trước mà.
    Nếu nhóm đến trước đồng ý, anh nghĩ mọi người sẽ vui vẻ cả, em cứ đứng sau lưng họ chụp.

2. Cố tìm cách đừng ảnh hưởng đến view của người khác:
    - Như em đã làm: Đi sát xuống tận mép nước.
    - Vẫn ở trên bờ, nhưng sát đến tận mép bờ sông và hạ chân máy xuống thấp nhất + ngồi xuống chụp.

3. Mua tí quá bánh làm quen và gia nhập nhóm đến trước, coi như lời cám ơn.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Quote Được gửi bởi 11002 View Post
    Anh thử đưa ra đề xuất như thế này"

1. Em trả lời với "nhóm đến trước":
    - OK! Tôi đến sau, tôi sẽ đứng sau lưng các anh, mới nhóm các anh lên phía trước tôi, còn rất nhiều chổ trống phía trước mà.
    Nếu nhóm đến trước đồng ý, anh nghĩ mọi người sẽ vui vẻ cả, em cứ đứng sau lưng họ chụp.

2. Cố tìm cách đừng ảnh hưởng đến view của người khác:
    - Như em đã làm: Đi sát xuống tận mép nước.
    - Vẫn ở trên bờ, nhưng sát đến tận mép bờ sông và hạ chân máy xuống thấp nhất + ngồi xuống chụp.

3. Mua tí quá bánh làm quen và gia nhập nhóm đến trước, coi như lời cám ơn.
    Em cám ơn anh.

1. Lần sau em sẽ đề xuất với họ như vậy. Nếu họ đồng ý, em sẽ đứng cạnh họ luôn, không cần đứng sau lưng . Còn lúc đấy, bên cạnh họ là 1 dãy xe máy + người nhậu các thể loại nên không đứng cạnh được.

2. Em đã làm mọi cách để hạn chế tối đa việc ảnh hưởng, còn việc hạ chân máy và đứng sát mép sông em lại sợ cano đi ngang qua, nước tràn lên lại dính luôn vào ống kính.

3. Ở tuổi em thì chắc em mua bia + mồi thì được chứ quà bánh em nghĩ họ không chịu đâu anh

Quote Được gửi bởi 11002 View Post
    À! Anh hiểu rồi!
    Trong chuyện chụp ảnh thì lịch sự và nhường nhịn nhau để chụp là đương nhiên.
    Trong thread này đa số các bác nói chuyện cũng rất lịch sự và tế nhị, đúng phong cách của những người có văn hóa.

Anh chỉ muốn bản thân em và các bạn khác cùng suy nghĩ thêm về quyền lợi của người đến trước và sự nhường nhịn của người đến sau, chứ không chỉ:

Nói chung là anh cũng muốn em thể hiện đúng văn hóa xếp hàng đến trước, đến sau.
    Như em đã nói ở trên, em không cho là việc đến trước sau phải phân ra thành quyền lợi 1 cách tuyệt đối như vậy. Bạn ấy đến trước, bạn ấy có thể chọn chỗ thích hợp, em đến sau, em vẫn có quyền chọn chỗ thích hợp nếu bạn đến trước chọn 1 chỗ không quá khó khăn với em. Chỉ có mấy bạn trễ quá, không còn chỗ đứng (VD như mấy bạn đến sau 10 người theo post của em bên trên) thì mới hết chỗ.

Em nghĩ cái này cũng thể hiện văn hóa xếp hàng rồi, nhóm đến trước vẫn có thể đứng cùng nhóm đến sau thứ 2,3,4,5,.... chỉ có nhóm đến sau thứ X mà hết chỗ mới mất quyền lợi chứ không nhất thiết phân biệt ra cứ đến trước là phải có quyền tuyệt đối so với đến sau như vậy.

Còn theo ý anh, em xin thưa là em đã thể hiện văn hóa xếp hàng (theo ý anh) rất triệt để, chỉ có mấy bạn đến sớm không nhường nhịn cho mấy người như em thôi. Và đấy chính là cái em muốn nói.

Bác Really Cool nhờ em post giúp bác ấy ý kiến sau:

"Reply post số 15 của bác kevinle4230:

Bác có đề cập đến việc tranh giành chỗ trong post số 15. Theo em đầu tiên ta phải định nghĩa tranh giành chỗ là gì. Ví dụ có một người đến trước, ở vị trí A, một người khác đến sau đòi đứng ở vị trí A, đó mới là tranh giành chỗ. Còn người ta đến vị trí B cách đó những 30m thì không thể nào gọi là tranh giành được ạ.

Còn tại sao "bác lại không ra phía sau mấy người đó mà chụp" thì em thấy bạn yashicanon đã trả lời rất đúng ý em, và bản thân em cũng đã ví dụ bằng việc xếp hàng siêu thị. Anh đến trước thì anh phải đứng về phía trước. Anh ko chịu đứng ra trước thì có người khác đứng ráng chịu.

Em cũng từng đi dự nhiều sự kiện, cả trong và ngoài nước. Em đều thấy giới nhiếp ảnh luôn cố gắng đứng trước sát hàng rào để chụp. Không bao giờ có chuyện một anh lùi về phía sau chụp rồi chửi những người đứng trước là che tầm nhìn cả."

Quote Được gửi bởi AmazoneTaiga View Post

Bác có đề cập đến việc tranh giành chỗ trong post số 15. Theo em đầu tiên ta phải định nghĩa tranh giành chỗ là gì. Ví dụ có một người đến trước, ở vị trí A, một người khác đến sau đòi đứng ở vị trí A, đó mới là tranh giành chỗ. Còn người ta đến vị trí B cách đó những 30m thì không thể nào gọi là tranh giành được ạ.

Còn tại sao "bác lại không ra phía sau mấy người đó mà chụp" thì em thấy bạn yashicanon đã trả lời rất đúng ý em, và bản thân em cũng đã ví dụ bằng việc xếp hàng siêu thị. Anh đến trước thì anh phải đứng về phía trước. Anh ko chịu đứng ra trước thì có người khác đứng ráng chịu.

Em cũng từng đi dự nhiều sự kiện, cả trong và ngoài nước. Em đều thấy giới nhiếp ảnh luôn cố gắng đứng trước sát hàng rào để chụp. Không bao giờ có chuyện một anh lùi về phía sau chụp rồi chửi những người đứng trước là che tầm nhìn cả."
    Tôi đảm bảo không ai đi mua hàng mà đứng cách xa 30 mét rồi gào lên là tôi giữ chỗ cả. Cho nên điều đó không có thật.

Có một lần tôi về VN có công chuyện, đi đường từ Hồng Kông về. Trên chuyến bay có một đoàn đi du lịch trở về VN. Tôi nghĩ họ cũng là thành phần khá trong xã hội mới đi du lịch nước ngoài, nhưmg ý thức thì quá kém. Tranh giành chỗ, ăn nói to lớn ở phi trường và cả trên máy bay. Khi về đến Hải quan VN, tôi phải bỏ đồ xuống để đưa vào máy soi thì mọi người từ phía sau nhào lên bỏ đò vào máy trước. Tôi chỉ cách máy khoảng 1/3 mét là tối đa (không phải 30 mét đâu nhé). Đến người thứ 5, tôi chịu hết nổi và lên tiếng: "Mấy anh mấy chị đi ra nứoc ngoài về sao cư xử, chen lấn như mấy người thất học vậy? Đợi một chút có thể chết người à?" Nói thật là lúc đó nóng quá nên nói thẳng, sau đó hơi hối hận vì có vài người cũng lớn tuổi. Nhưng sau đó thì họ xếp hàng đàng hoàng và trật tự hẳn ra. Tôi mới biết là họ chỉ hành động theo bản năng, vô ý thức mà thôi. Chỉ cần có người nhắc nhở là họ tỉnh ra ngay.

Còn chuyện chúng ta thảo luận đây là chụp pháo hoa, có người tới sớm tìm chỗ đẹp để chụp. Có thể họ ý thức không tốt là ở quá xa, và còn dư khoảng trống phía trước. Có nhiều cách cư xử lắm, như anh 11002 đã nêu. Ngoài ra, bác còn có thể xin ngồi chụp dưới chân máy họ, miễn sao không vào khung hình là OK.

Bác đưa một vấn đề ra thảo luận, nhưng bác lại không thích ý kiến của em, thế thì thảo luận thế nào đây? BÁc nói bác không muốn đứng sát sông vì sợ sóng đánh lên làm ướt, thế nhưng bác lại hỏi là tại sao mấy người đến trước bác không đứng sát lên và chừa chỗ cho bác đến sau. Thế bác muốn em phải làm sao? Đồng tình với bác là những người đó sai và lẽ ra họ đến trước, nhưng phải chừa chỗ đẹp cho bác để khỏi mích lòng nhau sao? Em tin chắc là nếu bờ sông có hàng rào, họ sẽ đứng sát hàng rào, đơn giản là họ sẽ không muốn vướng cái hàng rào vào trong khung hình.

Em không tranh luận nữa, cứ coi như em sai đi nhé.

Và em cũng không có ý định về VN sống, nên rất cám ơn bâc đã nhắc nhở.
    Gear còn đang thiếu vài món.

Quote Được gửi bởi kevinle4230 View Post
    Tôi đảm bảo không ai đi mua hàng mà đứng cách xa 30 mét rồi gào lên là tôi giữ chỗ cả. Cho nên điều đó không có thật.

Có một lần tôi về VN có công chuyện, đi đường từ Hồng Kông về. Trên chuyến bay có một đoàn đi du lịch trở về VN. Tôi nghĩ họ cũng là thành phần khá trong xã hội mới đi du lịch nước ngoài, nhưmg ý thức thì quá kém. Tranh giành chỗ, ăn nói to lớn ở phi trường và cả trên máy bay. Khi về đến Hải quan VN, tôi phải bỏ đồ xuống để đưa vào máy soi thì mọi người từ phía sau nhào lên bỏ đò vào máy trước. Tôi chỉ cách máy khoảng 1/3 mét là tối đa (không phải 30 mét đâu nhé). Đến người thứ 5, tôi chịu hết nổi và lên tiếng: "Mấy anh mấy chị đi ra nứoc ngoài về sao cư xử, chen lấn như mấy người thất học vậy? Đợi một chút có thể chết người à?" Nói thật là lúc đó nóng quá nên nói thẳng, sau đó hơi hối hận vì có vài người cũng lớn tuổi. Nhưng sau đó thì họ xếp hàng đàng hoàng và trật tự hẳn ra. Tôi mới biết là họ chỉ hành động theo bản năng, vô ý thức mà thôi. Chỉ cần có người nhắc nhở là họ tỉnh ra ngay.

Còn chuyện chúng ta thảo luận đây là chụp pháo hoa, có người tới sớm tìm chỗ đẹp để chụp. Có thể họ ý thức không tốt là ở quá xa, và còn dư khoảng trống phía trước. Có nhiều cách cư xử lắm, như anh 11002 đã nêu. Ngoài ra, bác còn có thể xin ngồi chụp dưới chân máy họ, miễn sao không vào khung hình là OK.

Bác đưa một vấn đề ra thảo luận, nhưng bác lại không thích ý kiến của em, thế thì thảo luận thế nào đây? BÁc nói bác không muốn đứng sát sông vì sợ sóng đánh lên làm ướt, thế nhưng bác lại hỏi là tại sao mấy người đến trước bác không đứng sát lên và chừa chỗ cho bác đến sau. Thế bác muốn em phải làm sao? Đồng tình với bác là những người đó sai và lẽ ra họ đến trước, nhưng phải chừa chỗ đẹp cho bác để khỏi mích lòng nhau sao? Em tin chắc là nếu bờ sông có hàng rào, họ sẽ đứng sát hàng rào, đơn giản là họ sẽ không muốn vướng cái hàng rào vào trong khung hình.

Em không tranh luận nữa, cứ coi như em sai đi nhé.

Và em cũng không có ý định về VN sống, nên rất cám ơn bâc đã nhắc nhở.
    Em không đả kích hay phê phán ai, cũng không muốn lôi toàn tập các thể loại văn hóa để nhận xét. Em chỉ muốn đề cập đến cụ thể trường hợp này tại một nơi cụ thể.

Nếu em và bác đã không thống nhất thì em cũng không tranh luận thêm. Mỗi người cứ giữ ý của mình.

Mong rằng sau này, nếu em có dịp gặp bác trên đấy Mỹ hay đất Việt, bác vẫn đồng ý ngồi cùng em làm ly cà phê để nói chuyện chơi.

Em xin hết.

Quote Được gửi bởi AmazoneTaiga View Post

Ngay từ những post đầu và đến giờ anh luôn biết rằng em là người rất lịch sự và văn hóa.

1. Hãy lắng nghe các ý kiến đồng và trái chiều để suy gẫm xenm mình nên hành động ra sao cho phù hợp:
    - Ở Mỹ: take a line?
    - Ở Châu Âu
    - Ở Châu Á
    - Ở Sài Gòn.
    - Ở Hà Nội
    - Trong từng sự kiện
    - ...

Không có một chuẩn chung cho tất cả mọi trường hợp nên anh không muốn đưa ra 1 ý kiến đơn thuần

2. Tùy từng hoàn cảnh mà ta có sự ứng xữ phù hợp,
    Cụ thể như nếu em muốn các bạn khác thoải mái ý kiến, em có thể đề nghi BQT move thread này sang Box Tán Gẩu:
    - Em là người mở thread, em quyết định để ở Box Thảo Luận - chỉ dành cho TV có >50 posts, có nhiều TV khác muốn có ý kiến thảo luận, nhưng bị giới hạn của chính em. Em lại posts giúp ý kiến của TV khác, tự em vi phạm chuẩn do chính em đặt ra.
    - Giả sử cũng có nhiều TV khác post bài nhờ post giúp ý kiến cuả các TV abcd...khác, reply post số xyz của TV mno
    Lúc đó thread này thành thread nặc danh mất.

3. Ngay post đầu tiên, anh nhận thấy em và các bác khác thể hiện sự lịch sự rất tốt,
    Nhưng qua thread này, anh thấy em viết rằng:
    Nếu lần sau gặp lại tình huống như vậy, em vẫn mong muốn là được đứng ngang hàng với người đến trước, chứ không phải là lịch sự nhường người đến trước. Không hiểu là anh hiểu có chính xác không?

4. Mở rộng: Ở Mỹ, anh đã gặp nhiều trường hợp ít người chờ (2-3 người) và thường do quá ít nên không xếp hàng, anh và người khác, nếu đến sau và đã nhìn thấy có người đến trước mình, dù người đến trước không đứng ngay sát chổ phục vụ, chẳng ai nhảy vào tranh trước, mà lẳng lặng giơ tay mời người đến trước mình tiến tới.
    Tất nhiên là ở Mỹ khác ở Sài gòn và khác ở chụp pháo bông bờ sông Thủ Thiêm
    Được sửa bởi 11002 lúc 01:38 PM ngày 14-05-2015
    Chúc Bình An
    FaceBook

Em xin có chút ý kiến như sau:

1.Trường hợp em đưa rất cụ thể, từ thời gian, địa điểm đến nhân vật, sự việc. Do đó việc dẫn chiếu đến các nền văn hóa khác đều mang tính tham khảo, không thể áp dụng rập khuôn. Hơn nữa, nếu chúng ta chăm chú hoàn toàn vào ý kiến trái chiều trong tình huống khác thì sai số quá lớn. Ở đây có nhiều bác nói bên Mỹ thế này, dưới An Giang thế kia,.... Em không thể làm tập hợp lại hết mà trộn lẫn vào được. Có khi trên sao hỏa người đến sau được đứng còn người đến trước lại đi về thì sao? (Đây chỉ là lý lẽ biện minh, không mang tính lý luận phản bác cho trường hợp này). Việc bác này dẫn chiếu đến nền văn hóa này rồi xem sự khác biệt nhau trong văn hóa là điều xấu, từ đó dẫn đến việc ác cảm với cách hành xử khác với mình. Em thấy như vậy là không hợp lý.

Em viết thread này với mong muốn mọi người sẽ có cách nhìn khác trong sự việc này, chứ không mong muốn bàn bạc sự việc đi quá xa.

Do đó, về luận điểm 1 anh nêu, em xin không comment về cách hành xử từ các nơi khác, nếu ai đó cho em lời khuyên, cu thể trường hợp này, giải quyết ra sao, làm thế nào êm thấm mọi chuyện, vừa đạt được sự hài lòng của các bạn mà cũng đạt được ý muốn của mình (như anh đã làm ở trên) hoặc nếu cho em biết thêm kiến thức để sau này em có đến nơi đó thì cũng biết mà hành xử chứ không phải để chê bai hay đả kích, thì em rất cám ơn.

2. Em rất tán thành câu "tùy hoàn cảnh mà ứng xử" của anh. Trong trường hợp này, em biết rất rõ mình sẽ nhận không ít gạch đá các loại vì em nghĩ đa số các bác trên này ai ai cũng bực mình vì bị chen ngang, còn lúc mình chen ngang người khác thì ít khi nhớ lắm nên đa số sẽ phản ứng với suy nghĩ có vẻ ... ngược ngạo của em. Do đó, để nhận gạch đá có ích và loại đi gạch đá vô ích, em post vào trong box thảo luận. Việc em post giúp bác really cool là do em thấy ý kiến này có thể bổ sung thêm cho các ý trên này (mặc dù cá nhân em không đồng tình với các ví dụ mà bác ấy nêu), có thể dùng để tham khảo nên em post. Nguyên văn là cùa bác ấy nhưng post là do em làm, nếu post này vi phạm gì em sẽ chịu trách nhiệm (nếu diễn đàn có chế tài vể việc post giúp, em cũng sẵn sàng nhận trách nhiệm). Trong trường hợp này, em sẽ xem mình như là 1 filter, nếu bất hợp lý em sẽ không bao giờ post chứ không phải ai gửi gì em post nấy.

3. Em xin khẳng định điều anh nói là đúng. Em mong muốn đứng chung hàng với người đến trước, mong muốn này của em cũng có gì là sai đâu ạ. Ngày xưa em nhớ đi học xếp hạng 9,0 cũng giỏi mà 8,5 hay 8,3 cũng gỏi, chỉ khi nào dưới 8,0 trên 6,5 mới là khá. Lúc đấy cũng đâu phân biệt giỏi nào giỏi hơn cái loại giỏi nào. Trong số nhóm bạn đến trước kia, em nghĩ hoàn toàn có thể có 1 người đến trước, 2,3 người đến sau, mấy người còn lại đến sau nữa, nhưng họ cũng đứng thành 1 hàng, có phân biệt gì đâu ạ. Vậy thì mong muốn của em cũng đâu có sai. Vấn đề là nếu họ hiểu mong muốn và thông cảm cho em, em xin chân thành cảm ơn, nếu họ không hiểu, em sẵn sàng đi chỗ khác (hoặc đi về). Câu nói trên của anh "chứ không phải là lịch sự nhường người đến trước" là không đúng với mong muốn và suy nghĩ của em, ngay từ đầu là em đã nói em không thích tranh giành. Em chỉ không đồng ý với các cách họ cư xử nơi đông người (la ó, đám đông đồng thanh đuổi người khác, kể cả lớn tuổi, viện dẫn lý đến trước và độc quyền view này), còn vấn đề trước hay sau thế nào thì em đưa ra để thảo luận.

4. Em sẽ học tập cách làm này của anh không chỉ ở Mỹ mà còn ở tất cả các nơi khác khi đến quầy phục vụ hay tính tiền. Trước sau gì cũng tính, không giống như chỉ có hơn 10 phút chụp sự kiện.
    Được sửa bởi AmazoneTaiga lúc 04:37 PM ngày 15-05-2015

đó là lý do vì sao em chẳng bao giờ muốn chụp ảnh mấy dịp như thế, vừa đông đảo vừa chen lấn, bác là 1 người lịch sự nên chấp nhận phần thiệt về mình, em thấy dân mình vẫn còn nhiều người tốt như bác thật mừng
    tuy nhiên nếu bữa đó không phải là bác mà là mấy member như cái vụ mới đâm người ở Hàng Xanh thì em đảm bảo với bác rằng mấy ông kia có cho vàng cũng ko dám há mồm

Đó là một trong những lý do em ko có ảnh chụp pháo bông, lý do còn lại là em ko biết cách chụp.
    Thôi thì, thằng chụp ảnh ng van hóa có, thằng mất dạy cũng có. Gặp thằng có văn hóa với nhau thì nó xử lý khác, gặp thằng mất dạy nói chuyện đao búa, nếu mình đem theo 'búa' thì chơi lại, không thì dĩ hòa di quí thôi.
    Hùng Nguyễn Photo
    Mobile: 0937 067804
    YM: canhhac.photo

Trang 3 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng