Trang 2 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 31

Chủ đề: Văn hóa xí chỗ trước

1. Hành động vùa qua của em và các bác khác theo như em viết, đã thể hiện sự lịch sự nhường nhịn và có văn hóa.
    Bạn gì đó cũng ra nói với em lịch sự.

2. Những suy nghĩ em viết lên đây đáng để cho mọi người lưu tâm.

3. Do không ở trong hoàn cảnh thực tế, nên anh không biết:
    - Tại sao "nhóm bạn đến trước" lại không đứng sát mép sông mà đứng lùi về sau 30m? (Nước lớn, nước ròng)
    Tại view đẹp hơn hay là tại không muốn bất kỳ ai cũng sẽ có hình chụp đep như mình? (Ích kỷ)
    - Nếu "nhóm đến trước" tiến 20m, em lùi 10m để cùng chụp hình chung, vậy đến trước hay đến sau sẽ như nhau, việc gì phải mất thời gian đến trước, cứ đến sau cũng OK mà.
    Ngay từ post trên, anh đã đề nghị em đặt vị trí "em là người đến trước", để em giải thích cho mọi người biết câu hỏi "Tại Sao ?"
    Chúc Bình An
    FaceBook

Quote Được gửi bởi 11002 View Post
    1. Hành động vùa qua của em và các bác khác theo như em viết, đã thể hiện sự lịch sự nhường nhịn và có văn hóa.

- Tại sao "nhóm bạn đến trước" lại không đứng sát mép sông mà đứng lùi về sau 30m? (Nước lớn, nước ròng)
    Tại view đẹp hơn hay là tại không muốn bất kỳ ai cũng sẽ có hình chụp đep như mình? (Ích kỷ)
    - Nếu "nhóm đến trước" tiến 20m, em lùi 10m để cùng chụp hình chung, vậy đến trước hay đến sau sẽ như nhau, việc gì phải mất thời gian đến trước, cứ đến sau cũng OK mà.
    Ngay từ post trên, anh đã đề nghị em đặt vị trí "em là người đến trước", để em giải thích cho mọi người biết câu hỏi "Tại Sao ?"
    Em cám ơn những nhận xét rất tinh tế của anh.

Em không rõ vì lý do gì mà các bạn ấy đứng cách mép sông 30m. Tuy nhiên, dựa vào tình hình lúc đó, em có thể đoán là các bạn ấy chọn khu vực cao và gần sông nhất để tránh méo ảnh đồng thời cho ảnh rộng nhất có thể vì từ chỗ họ đứng đến mép sông hoàn toàn là đi xuống dốc. Em không cho rằng các bạn ấy chọn địa điểm vì sự ích kỷ bản thân vì lúc họ ra chắc còn trống trải lắm, có ai đâu mà tranh giành view và họ cũng không đoán trước được lượng người đông đảo có thể lấn lên phía trước họ.

Việc em đề xuất họ tiến lên em lùi xuống được đặt trong tình huống cụ thể là họ đã đến trước em, vì tinh thần chung nên tất cả nhường nhịn nhau. Trước khi đi chụp có ai biết ai đâu mà thỏa thuận thì làm sao có chuyện tiến hay lùi hay đứng cách mép sông bao nhiêu được, đâu có sắp đặt chỗ đứng trước mà có thể đến trước hay sau cũng được. Em chỉ muốn nói trong tình thế đã rồi thì em nghĩ giải pháp đó có lợi cho rất nhiều người.

Việc đến sau vẫn có thể xảy ra trường hợp quá đông thì vẫn đi về tay không, theo em đã nói ở trên, em nghĩ họ tiến tới sẽ có chỗ cho thêm 10 tay máy nhưng nếu đến sau 10 tay này thì coi như hết chỗ.

Do đó, khi anh hỏi nếu em đến trước, em đã trả lời em sẽ ra gần mép sông, đảm bào an toàn có thể, lúc đó người đến sau em có thể đứng cạnh em thoải mái và em chắc chắn là nhiều người đến sau sẽ có chỗ để chụp, còn hơn là chỉ 1 nhóm người đến sớm có quyền chụp, mấy người đến sau phải ngậm ngùi đi về.

Những suy nghĩ trên đây của em không chỉ xuất phát từ lần chụp này, nó chỉ là 1 trong nhiều ví dụ điển hình từ khi em biết chụp. Em cũng đã từng rất nhiều lần đến sớm và cũng bị chen ngang, nhất là khi chụp sân khấu. Ban đầu rất bực tức nhưng sau đó em cũng suy nghĩ lại, mình có cơ sở nào để trách cứ người khác khi họ chiếm của mình cái view?

Có lần chụp em bị chen ngang, khi xong xuôi hết, em phỏng vấn ngay "thủ phạm" vừa gây "tội lỗi" với mình, anh ta trả lời nhanh gọn: "thông cảm nha, tui cần hình quá mà thấy còn chỗ trống nên chạy vào làm vài tấm cho nhanh, mà anh đến trước sao lại chừa chỗ trống phía trên làm chi cho uổng vậy?" thế là xong. Em cũng hết lý để trách, chỉ tự trách mình.

Bác Really Cool có gửi message cho em, nội dung như sau:

"Mình chưa đủ quyền post nên ko thể tham gia tranh luận. Mình ủng hộ bạn trong chuyện này. Đây là lập luận của mình. Bạn post lên dùm mình nhé. Thanks bạn.

Có nhiều bác lôi văn hóa xếp hàng vào để nói. Thật sự thì việc này ko liên quan đến vấn đề xếp hàng. Vì xếp hàng là phải đứng về phía trước chứ không phải đứng về phía sau.

Giải thích đơn giản thế này: các bác xếp hàng thanh toán siêu thị thì các bác phải lại sát quầy mà xếp, người đến sau thì đứng sau người đến trước. Cứ thế cứ thế. Chứ ko phải là các bác ra một góc xa đứng, đến khi có ai đó xếp hàng sát quầy thì các bác lại đuổi đi với lí do ai bảo anh đến sau. Rõ ràng là ko chấp nhận được phải không?

Nhóm bạn trẻ kia đến trước thì có quyền xài chỗ đó, chứ không có quyền cấm người khác đứng ở một chỗ khác. Giờ thử đặt lại vấn đề một cách tổng quát nhé. Giả sử không phải là người chụp ảnh mà là một gia đình ra đứng hóng mát bờ sông thì nhóm kia có được quyền đuổi không? Rõ ràng chuyện này ko liên quan gì đến văn hóa xếp hàng, mà liên quan đến văn hóa chia sẻ lợi ích công cộng.

Xét về việc văn hóa chia sẻ. Chắc ai cũng biết văn hóa chụp ảnh là khi ai đó đang chụp thì mình phải né ra khỏi ống kính. Nhưng người chụp cũng chỉ chụp vài tấm xong rồi đến lượt người khác chứ không có chuyện trấn giữ luôn chỗ đó cả mấy tiếng rồi đuổi người đến sau đi.

Chứ không thì giờ có ai ra đặt cái tripod ở phố đi bộ Nguyễn Huệ, nói là đang chụp hình rồi cấm tất cả mọi người đi bộ qua đó cũng được sao?"

Nếu áp dụng văn hoá VM (văn minh) không được thì dùng văn hoá VN, lùi xa ra phía sau lẫn vào với đám đông và cho chúng vài cục gạch. Nhớ nhắm vào máy ảnh đang dựng với tripod đừng nhắm vào đầu các NAG, phải biết thương đồng loại.

Rất đông người không ai biết.
    Có biết củng không dám chỉ.
    Đúng phong cách VN.

Nếu không thì anh em bàn tới năm sau cái chuyện đó vẩn còn.

Tật ném đá của mình vẫn còn!
    Một ông già 67, một body 1DX, một ống 28-300
    Hõi Ngả Bất Phân

Nếu chỉ bàn về chụp cảnh thường ngày, lúc nào cũng đến được thì người ta có thể chụp một tí rồi đi. Còn bác đây là nói đến 1 sự kiện (chụp pháo hoa). Mà thời gian chụp pháo hoa thì giới hạn, giới hạn cả chỗ lẫn thời gian. Nên những người muốn góc đẹp phải đến sớm, kiếm góc, rồi chờ.

Nếu bác nói là đây không phải văn hoá xếp hàng, sao bác lại không ra phía sau mấy người đó mà chụp, chụp lên trời thì vẫn có pháo hoa, đúng không? Bác vẫn muốn có góc đẹp để chụp và không thoải mái lắm khi người tới trước yêu cầu bác đi ra chỗ khác để tránh ống kính họ.

Mỗi trường hợp đều phải dùng một cách ứng xử cho đúng, nếu như bạn Really Cool nói là đi vào siêu thị và cách xếp hàng tính tiền thì đã là một trường hợp hoàn toàn khác. Không thể ứng dụng cho trường hợp này.

Còn nếu các bác vẫn cứ thích đến sau, nhưng chen lên trước cho có chỗ đẹp thì em cũng hết ý kiến. Văn hoá và cách suy nghĩ của em khác với các bác. Em có giải thích cách mấy thì cách chen lấn, giành chỗ đã ăn sâu vào máu rồi. Làm sai kiểu gì đi chăng nữa mà có một sự giải thích "hợp lý" thì cũng sẽ được cho qua. Ví dụ như vụ chen nhau vào tắm nước ở Hà Nội, kiểu giải thích là: Vì đã đi đến rồi mà đi về không thì uổng quá, nên đành leo rào. Vụ hôi bia: Vì ai cũng làm như vậy nên chắc tôi làm cũng OK.

Văn hoá xếp hàng được dạy từ trẻ nhỏ, và được công nhận là 1 cách ứng xử cộng đồng. Nếu 1 cá nhân mất đi lòng tự trọng và cố nguỵ biện cho hành động không có văn hoá thì có rất nhiều cách. Nhưng cách cư xử đúng thì rất ít, và thường không có lợi cho mình.

Em xin lỗi vì nói hơi nặng lời, chứ mỗi lần về đến VN, hay TQ là em bị cái hành vi thiếu giáo dục là chen lấn làm cho bực mình. Từ già đến trẻ, từ người có học đến người không có học. Không phải là vì thói quen nên mặc nhiên nó thành OK.
    Gear còn đang thiếu vài món.

chỗ em năm nào cũng có bắn pháo hoa july 4 .thì như này !! từ cái dây nó chăng cho phép tới đó thôi thì thì lane bắt đầu từ đó ,anh mà để phía trước trống sẽ có người họ vào đó ! còn đám chụp hình thì có cái giấy phép pu lít nó sẽ chăng dây ko cho ai đi vào trở ngại tầm nhìn . ai ko có giấy phép thì ko thể xí chỗ trống phía trước cho tao view khỏi vướng !!! nhưng cũng có nhiều người rất lịch sự họ cũng tránh cái view máy ảnh của mình ra , và mình ko cấm được họ .hehe muốn ngon thì đăng ký vào chỗ ngon mà chụp .còn ko thì ko cấm được ai cả !!!!
    canon F1 A1 30D 50 1.8 55 1.2 SSC 18-55 +1 MỚ LINH TINH
    Càng thêm thiết bị ,hình càng xấu !!!

Tới sớm xí chỗ là chuyện bình thường, giống như tới sớm xếp hàng mua iPhone bên Mỹ vậy.

Tuy nhiên xí nhiều chỗ hơn mức hợp lý ví dụ như 30m bờ sông trong trường hợp của OP là không hợp lý, giống như anh đứng xếp hàng mua iphone có mình anh mà bảo là xếp hàng giùm cho ba, mẹ, anh, chị em để họ chen vào lúc cuối.

Quote Được gửi bởi AmazoneTaiga View Post
    Em cám ơn những nhận xét rất tinh tế của anh.

Em không rõ vì lý do gì mà các bạn ấy đứng cách mép sông 30m. Tuy nhiên, dựa vào tình hình lúc đó, em có thể đoán là các bạn ấy chọn khu vực cao và gần sông nhất để tránh méo ảnh đồng thời cho ảnh rộng nhất có thể vì từ chỗ họ đứng đến mép sông hoàn toàn là đi xuống dốc. Em không cho rằng các bạn ấy chọn địa điểm vì sự ích kỷ bản thân vì lúc họ ra chắc còn trống trải lắm, có ai đâu mà tranh giành view và họ cũng không đoán trước được lượng người đông đảo có thể lấn lên phía trước họ.

Việc em đề xuất họ tiến lên em lùi xuống được đặt trong tình huống cụ thể là họ đã đến trước em, vì tinh thần chung nên tất cả nhường nhịn nhau. Trước khi đi chụp có ai biết ai đâu mà thỏa thuận thì làm sao có chuyện tiến hay lùi hay đứng cách mép sông bao nhiêu được, đâu có sắp đặt chỗ đứng trước mà có thể đến trước hay sau cũng được. Em chỉ muốn nói trong tình thế đã rồi thì em nghĩ giải pháp đó có lợi cho rất nhiều người.

Việc đến sau vẫn có thể xảy ra trường hợp quá đông thì vẫn đi về tay không, theo em đã nói ở trên, em nghĩ họ tiến tới sẽ có chỗ cho thêm 10 tay máy nhưng nếu đến sau 10 tay này thì coi như hết chỗ.

Do đó, khi anh hỏi nếu em đến trước, em đã trả lời em sẽ ra gần mép sông, đảm bào an toàn có thể, lúc đó người đến sau em có thể đứng cạnh em thoải mái và em chắc chắn là nhiều người đến sau sẽ có chỗ để chụp, còn hơn là chỉ 1 nhóm người đến sớm có quyền chụp, mấy người đến sau phải ngậm ngùi đi về.

Những suy nghĩ trên đây của em không chỉ xuất phát từ lần chụp này, nó chỉ là 1 trong nhiều ví dụ điển hình từ khi em biết chụp. Em cũng đã từng rất nhiều lần đến sớm và cũng bị chen ngang, nhất là khi chụp sân khấu. Ban đầu rất bực tức nhưng sau đó em cũng suy nghĩ lại, mình có cơ sở nào để trách cứ người khác khi họ chiếm của mình cái view?

Có lần chụp em bị chen ngang, khi xong xuôi hết, em phỏng vấn ngay "thủ phạm" vừa gây "tội lỗi" với mình, anh ta trả lời nhanh gọn: "thông cảm nha, tui cần hình quá mà thấy còn chỗ trống nên chạy vào làm vài tấm cho nhanh, mà anh đến trước sao lại chừa chỗ trống phía trên làm chi cho uổng vậy?" thế là xong. Em cũng hết lý để trách, chỉ tự trách mình.
    À! Anh hiểu rồi!
    Trong chuyện chụp ảnh thì lịch sự và nhường nhịn nhau để chụp là đương nhiên.
    Trong thread này đa số các bác nói chuyện cũng rất lịch sự và tế nhị, đúng phong cách của những người có văn hóa.

Anh chỉ muốn bản thân em và các bạn khác cùng suy nghĩ thêm về quyền lợi của người đến trước và sự nhường nhịn của người đến sau, chứ không chỉ:
    Quote Được gửi bởi AmazoneTaiga View Post
    Nhóm bạn kia cách mép sông khoảng 30m, em đứng ngay mép sông. Nếu họ tiến tới 20m, em lùi lại 10m và đứng cùng nhau thì em tin còn đủ chỗ cho thêm 10 bạn khác.
    Quote Được gửi bởi 11002 View Post

Nói chung là anh cũng muốn em thể hiện đúng văn hóa xếp hàng đến trước, đến sau.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Quote Được gửi bởi kevinle4230 View Post
    Nếu chỉ bàn về chụp cảnh thường ngày, lúc nào cũng đến được thì người ta có thể chụp một tí rồi đi. Còn bác đây là nói đến 1 sự kiện (chụp pháo hoa). Mà thời gian chụp pháo hoa thì giới hạn, giới hạn cả chỗ lẫn thời gian. Nên những người muốn góc đẹp phải đến sớm, kiếm góc, rồi chờ.

Nếu bác nói là đây không phải văn hoá xếp hàng, sao bác lại không ra phía sau mấy người đó mà chụp, chụp lên trời thì vẫn có pháo hoa, đúng không? Bác vẫn muốn có góc đẹp để chụp và không thoải mái lắm khi người tới trước yêu cầu bác đi ra chỗ khác để tránh ống kính họ.

Mỗi trường hợp đều phải dùng một cách ứng xử cho đúng, nếu như bạn Really Cool nói là đi vào siêu thị và cách xếp hàng tính tiền thì đã là một trường hợp hoàn toàn khác. Không thể ứng dụng cho trường hợp này.

Còn nếu các bác vẫn cứ thích đến sau, nhưng chen lên trước cho có chỗ đẹp thì em cũng hết ý kiến. Văn hoá và cách suy nghĩ của em khác với các bác. Em có giải thích cách mấy thì cách chen lấn, giành chỗ đã ăn sâu vào máu rồi. Làm sai kiểu gì đi chăng nữa mà có một sự giải thích "hợp lý" thì cũng sẽ được cho qua. Ví dụ như vụ chen nhau vào tắm nước ở Hà Nội, kiểu giải thích là: Vì đã đi đến rồi mà đi về không thì uổng quá, nên đành leo rào. Vụ hôi bia: Vì ai cũng làm như vậy nên chắc tôi làm cũng OK.

Văn hoá xếp hàng được dạy từ trẻ nhỏ, và được công nhận là 1 cách ứng xử cộng đồng. Nếu 1 cá nhân mất đi lòng tự trọng và cố nguỵ biện cho hành động không có văn hoá thì có rất nhiều cách. Nhưng cách cư xử đúng thì rất ít, và thường không có lợi cho mình.

Em xin lỗi vì nói hơi nặng lời, chứ mỗi lần về đến VN, hay TQ là em bị cái hành vi thiếu giáo dục là chen lấn làm cho bực mình. Từ già đến trẻ, từ người có học đến người không có học. Không phải là vì thói quen nên mặc nhiên nó thành OK.
    Có vẻ bác đang áp đặt suy nghĩ cá nhân lên trường hợp này một cách thái quá. Từ đầu đến giờ em chưa hề lên án việc đến sớm lấy chỗ. Em chỉ không đồng ý quyền lợi trên mức lợi ích chung (hay gọi là cộng đồng theo bác Really Cool) của nhóm người đến sớm. Còn theo bác, chỉ vì em tức tối do đến sau nên hơi ghen ăn tức ở.

Em đã nói nhiều lần ở trên nhưng bác không muốn hiểu ý em mà chỉ đi hiều cái văn hóa xếp hàng 1 cách khiêng cưỡng theo kiểu rất thực dụng.

Cá nhân em thấy bác rất thành kiến với văn hóa VN thì phải. Đành rằng không phải văn hóa nào cũng tốt tuyệt đối nhưng nếu bác suy luận theo kiểu quy chụp theo các vụ hôi bia, tắm nước ở trên thì em cũng hết muốn nói. Thôi thì ở chỗ bác cái gì cũng tôt, bác cứ ở đấy mà giữ cái tốt.

Riêng em, máu em là máu VN, người em là người VN nhưng em không thuộc hàng nhóm tranh giành như bác nói và cũng không ngụy biện cho bất kỳ thể loại văn hóa nào. Ngược lại, em thấy bác biết tiếng Việt nhưng lại hành xử thực dụng triệt để, khác xa với cái mong muốn "dĩ hòa vi quý" hay xử lý 1 cách khéo léo mà người Á Đông hay làm.

Em hoàn toàn không phê phán cách làm của bác, nhưng thật sự nó không thể áp dụng ở đây. Cho dù vậy bác cũng đừng có biện minh với lý do chúng em thuộc dạng vô văn hóa nên không hiểu. Em không đồng tình cách làm của bác không có nghĩa là vô văn hóa, nó được hành xử theo văn hóa cộng đồng, vì mọi người hơn là vì cá nhân đến trước. Theo dõi các post trên này, bác cũng thấy có trăm ngàn trường hợp khó xử như đua bò, chụp sân khấu,v.v.... nếu ai ai cũng khăng khăng cái văn hóa xếp hàng, mà thực chất là lợi dụng cái văn hóa xếp hàng này để phục vụ mục đích cá nhân (VD em đi sớm và đứng thật xa), không biết suy nghĩ cho người khác (người đến sau) thì bác cho đấy là văn hóa hay sao? Vậy theo bác, người đến sau có tội nặng thật đấy, nó đáng bị đi về bất chấp bỏ công bỏ sức, mặc dù cái chỗ ấy nếu thu xếp thì có thêm 100 thằng đến sau đứng.

Em cũng đã hết lời, có lẽ văn hóa khác biệt, người phương Tây trực tính, giải quyết sòng phẳng, cái nào ra cái đó, người phương Đông nhẹ nhàng, giải quyết khéo léo, dĩ hòa vi quý, nên không thể đồng tình với nhau, nhưng cũng đừng vì thế mà quy chụp lẫn nhau.

Cái em mong muốn cũng chỉ là mọi người sẽ suy nghĩ khác một chút để sau này, nếu có đi chụp chung, cũng nên biết cách thu xếp cho thỏa đáng. Còn nếu bác xem đây là ngụy biện để biện minh cho cảm giác bực tức khi bị đuổi của em thì em xin chịu vậy.

Quote Được gửi bởi The Old Man View Post
    Nếu áp dụng văn hoá VM (văn minh) không được thì dùng văn hoá VN, lùi xa ra phía sau lẫn vào với đám đông và cho chúng vài cục gạch. Nhớ nhắm vào máy ảnh đang dựng với tripod đừng nhắm vào đầu các NAG, phải biết thương đồng loại.

Rất đông người không ai biết.
    Có biết củng không dám chỉ.
    Đúng phong cách VN.

Nếu không thì anh em bàn tới năm sau cái chuyện đó vẩn còn.

Tật ném đá của mình vẫn còn!
    Em xin kính cẩn nghiêng mình ....potay trước bác. Lời khuyên của bác thật khó mà áp dụng được.

Trang 2 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng