Hiển thị kết quả từ 1 đến 7 / 7

Chủ đề: Tư vấn mua máy ảnh film

Tư vấn mua máy ảnh film

Chào cả nhà,
    Em đang định mua máy ảnh cơ nhưng không rành, nhờ mọi người tư vấn nhiều nhiều ạ:
    1. Em đang băn khoăn Máy FUJICA ST-801 & len fujinon EBC 55mm/1.8 và MINOLTA X700 & Len MC ROKKOR-PF 50mm/1.7 không biết ưu nhược điểm của từng máy thế nào!
    2. Len sau bị một xước nhỏ có ảnh hưởng gì đến chất ảnh không ạ?

Rất mong được mọi người giúp đỡ!

1. Máy fujica mình chưa chơi, máy X700 thì thấy nhiều người chơi. theo mình nên chọn cái nhiều người chơi sau này kiếm lens hoặc phụ kiện dễ dàng hơn. Nếu chán bán cũng nhanh

2. Lens bị xước kính trước đỡ ảnh hưởng hơn xước kính sau. Tuy nhiên nếu xước ít và xước ở rìa thì cũng khó ảnh hưởng tới ảnh. Còn chất ảnh là gì thì mình ko biết

(1 và 2 đều là ý kiến cá nhân => có thể sai)

Fujica có ưu điểm là không có pin vẫn chụp được, dùng lens ngàm M42 rất thông dụng. Nhược điểm là không có chế độ auto nên khó sử dụng hơn Minolta

Fujica St801 nó có đo sáng báo bằng led trong view nên cũng dễ chụp thôi ạ, em có cầm qua và theo ý kiến của em là vậy. X-700 thì được đánh giá cao nhưng cá nhân em k thích cái build cho lắm. À mà set Fujica + EBC đấy mà có giá rẻ tầm 2tr thì hốt ngay kẻo lỡ bác ạ. Con lens đấy được đánh giá tốt lắm. Và tất nhiên M42 thì dễ tìm lens hơn.

fujica có nhiều loại ngàm fujica stx 2 cũng được mình cũng mua 1 em ở ebay cách đây 2 năm mới 100%

nhìn Fujica St801 đẹp quá, chắc em chuyển praktica sang quá

2. Em nghĩ len sau bị xước xíu cũng không sao, miễn là tránh vào giữa :D