Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 12

Chủ đề: Quay Clip ghi đĩa bán có phải xin phép xuất bản không các bác?

Wink Quay Clip ghi đĩa bán có phải xin phép xuất bản không các bác?

Em đang tính ghi hình mấy clip (tựa vblog) về mấy thủ thuật/ kỹ năng. Rồi bán các CD đó qua mạng.

Trước mắt làm chơi chơi thử nghiệm cái đã.

Các bác cho em hỏi làm cái này có phải xin giấy phép hay đăng ký xuất bản gì không nhỉ?

Không cần xin phép gì đâu bác, hãy tự tin rồi Khởi nghiệp "startup" thôi.
    Sau này to rồi thì mới tính đến các chuyên kia. Mới đầu đừng để nó làm mình bận tâm.
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Mình xin lỗi vì quá bận đã không trả lời topic cho đến hôm nay. Ngoài chuyện anh apham nói ở trên, bạn sẽ cần phải suy nghĩ xem có áp dụng cho bạn không:

1. Bạn có lấy thông tin gì của ai bỏ vào trong clip của bạn không? Nếu có phải suy nghĩ đến copyright.

2. Khi bạn bỏ lên blog bán, giả sử một người mua xong phân phối lại cho 80 triệu người khác free thì bạn sẽ làm gì với chuyện đó. Nghĩa là lẽ ra bạn bán ví dụ 10 nghìn một đĩa (ví dụ) cho 1000 người = 10 x 1000 tiền lấy vào thì bây giờ bạn bán 100 nghìn VND cho một người và 999 người kia lấy free.

Bạn hãy nhìn vào việc phát hành phim ở VN, bạn có để ý là phim VN họ ra họ chỉ dám cho chiếu rạp chứ không ra đĩa không? Tại sao vậy? Tại sao họ không kiếm thêm tiền từ đĩa như các hãng ở Mỹ sx phim rồi ra đĩa? Chính những cái này là nguyên nhân giải thích vì sao trường đại học ở VN quá ít bằng sáng chế quá ít sản phẩm mà từ trí tuệ của con người mà ra.

Quote Được gửi bởi apham View Post
    Không cần xin phép gì đâu bác, hãy tự tin rồi Khởi nghiệp "startup" thôi.
    Sau này to rồi thì mới tính đến các chuyên kia. Mới đầu đừng để nó làm mình bận tâm.
    Định làm như bác nói đây. Nhưng cũng sợ lôi lên phạt cho vài chục củ + lên báo thì muối mặt lắm. Có đáng ngại lắm không ta?
    Quote Được gửi bởi Nikonian2006 View Post
    Mình xin lỗi vì quá bận đã không trả lời topic cho đến hôm nay. Ngoài chuyện anh apham nói ở trên, bạn sẽ cần phải suy nghĩ xem có áp dụng cho bạn không:

1. Bạn có lấy thông tin gì của ai bỏ vào trong clip của bạn không? Nếu có phải suy nghĩ đến copyright.

2. Khi bạn bỏ lên blog bán, giả sử một người mua xong phân phối lại cho 80 triệu người khác free thì bạn sẽ làm gì với chuyện đó. Nghĩa là lẽ ra bạn bán ví dụ 10 nghìn một đĩa (ví dụ) cho 1000 người = 10 x 1000 tiền lấy vào thì bây giờ bạn bán 100 nghìn VND cho một người và 999 người kia lấy free.

Bạn hãy nhìn vào việc phát hành phim ở VN, bạn có để ý là phim VN họ ra họ chỉ dám cho chiếu rạp chứ không ra đĩa không? Tại sao vậy? Tại sao họ không kiếm thêm tiền từ đĩa như các hãng ở Mỹ sx phim rồi ra đĩa? Chính những cái này là nguyên nhân giải thích vì sao trường đại học ở VN quá ít bằng sáng chế quá ít sản phẩm mà từ trí tuệ của con người mà ra.
    1. Bao gồm:

- Dạy nhạc. Tất nhiên là bài hát không phải do mình sáng tác. Mình chỉ dạy lại thôi.
    - Dạy theo giáo trình. Tất nhiên giáo trình không phải do mình biên soạn. Mình chỉ dạy lại bằng clip thôi.

=> Vậy có liên quan gì đến bản quyền với 2 ông này không bạn nhỉ?

2. Mình cũng nghĩ là không kiếm tiền từ bán đĩa được. Chỉ là bán cho những người có tiền và không muốn dành thời gian để cắm máy download rồi tự ghi ra đĩa thôi.

Chuyện này phải hỏi luật sư thôi.

Bất cứ hình thức "bán" mà sử dụng trí tuệ (vd bài hát) có bản quyền cần có giấy phép từ người giữ nó.

VN là đất nước hiện đại và có luật => cần cẩn thận.

Quote Được gửi bởi h0c_photo View Post
    Em đang tính ghi hình mấy clip (tựa vblog) về mấy thủ thuật/ kỹ năng. Rồi bán các CD đó qua mạng.

Trước mắt làm chơi chơi thử nghiệm cái đã.

Các bác cho em hỏi làm cái này có phải xin giấy phép hay đăng ký xuất bản gì không nhỉ?
    Định làm như bác nói đây. Nhưng cũng sợ lôi lên phạt cho vài chục củ + lên báo thì muối mặt lắm. Có đáng ngại lắm không ta?

1. Bao gồm:

- Dạy nhạc. Tất nhiên là bài hát không phải do mình sáng tác. Mình chỉ dạy lại thôi.
    - Dạy theo giáo trình. Tất nhiên giáo trình không phải do mình biên soạn. Mình chỉ dạy lại bằng clip thôi.

=> Vậy có liên quan gì đến bản quyền với 2 ông này không bạn nhỉ?

2. Mình cũng nghĩ là không kiếm tiền từ bán đĩa được. Chỉ là bán cho những người có tiền và không muốn dành thời gian để cắm máy download rồi tự ghi ra đĩa thôi.
    Mình khuyên bạn nên tôn trọng bản quyền.
    Nếu lợi ích bạn thu về nho nhỏ, thì các tác giả và luật sư sẽ chưa kiện đâu (cho dù là hiện tại ở VN chuyện kiện bản quyền chưa phổ biến).
    Tôn trọng như thế nào trong trường hợp lợi ích nho nhỏ này? Nhớ chú thích tác giả và thể hiện lời cám ơn đầy đủ khi sử dụng tác phẩm.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Tôn trọng bản quyền thì mình nghĩ bác chủ ý thức được chuyện này và nên tôn trọng nó để người khác sử dụng sản phẩm của mình. Nên để việc này nó là DNA ngấm vào máu khi làm bất cứ việc gì.

Còn tư vấn của apham cho việc đăng ký hay xin phép gì đó với chính quyền... bạn hãy quên nó đi. Trước mắt tập trung cho ý tưởng của mình đã, vương vấn mấy cái kia chỉ mất thời gian và làm mình nản chí.
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Cảm ơn mọi người nhé. Đúng là nghĩ đến vấn đề bản quyền mà nản thiệt. Không phải mình không chú ý đến nó. Mà là không biết giải quyết thế nào cho hợp lý.

Cứ làm đã vậy.

Cảm ơn mọi người nhé. Đúng là nghĩ đến vấn đề bản quyền mà nản thiệt. Không phải mình không chú ý đến nó. Mà là không biết giải quyết thế nào cho hợp lý.

Cứ làm đã vậy.
    Đừng nãn, bạn ạ, cứ xin phép tác giả là OK.
    Nếu không LL được tác giả, trong giai đoạn đầu, bạn xin phép ngay trong dĩa (CD, DVD ...) dạy của bạn luôn.

Chỉ cần nhớ là đến giai đoạn bạn thành công, lợi nhuận mang về kha khá, thì phải tìm cách LL với tác giả và thỏa thuận trước nhé.

Tán gẫu nên em cũng xin phép bác chủ.
    Nhân đây em cũng xin chia sẽ câu chuyện nho nhỏ của em về bản quyền.

Em thỉnh thoảng cũng đi chơi bằng tiền túi của em, đi chụp hình từ thiện (em cũng có góp tiền từ thiện), chụp kỷ niệm cho bạn bè...
    Đi về, hình kỷ niệm em cho không tất cả hình gốc lẫn hình có xữ lý - vô tư.
    Ngay cả với bạn bè thân thiết, em cũng sẳn sàng đổ tất cả hình gốc mình chụp (phong cảnh) cho bạn và bạn cũng đổ tất cả hình chụp ngược lại cho em, vô tư vì bạn bè thân thiết mà.

Tuy nhiên điều làm em bận tâm là:

- Có những người chỉ mới quen sơ, bạn của chị thằng bạn bên vợ, em cũng chụp kỷ niệm cho, và cho luôn file gốc hình kỷ niệm luôn
    Thế mà "người quen ấy" rất tự nhiên: Hình em chụp cảnh đẹp quá, em cho chị xin tất cả hình phong cảnh của em luôn đi
    Nói thiệt, em tốn tiền mua tour, mua vé máy bay, thuê ô tô + đổ xăng đi chơi, em tốn công chụp hình kỷ niệm "phục vụ" không nói, giờ em lại mất luôn bản quyền hình phong cảnh, sao "người ta" vô tư thế???

- Xin hình gốc kỷ niệm của em về, chỉnh sửa tùm lum, tăng saturation, sharpness, contrast lên quá mức, chỉnh WB lại từ hình Pro Canon DSLR thành ra hình Smartfone lòe loẹt rồi vô tư gửi mail qua cho bạn bè, không hề nói hình của em chụp.
    Mà hình kỷ niệm chung cả nhóm, không lẽ xin mình không cho thì ích kỷ quá, nhưng sự thiếu tôn trọng tác giả làm mình buồn cười quá.
    Chúc Bình An
    FaceBook

@11002: Cơ bản là chưa có hiểu biết và kỹ năng về bản quyền bác ạ. Đừng có kiểu nhận vơ là hình tui chụp là may mắn rồi.

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng