Hiển thị kết quả từ 1 đến 3 / 3

Chủ đề: Cần mọi người giúp đỡ

Talking Cần mọi người giúp đỡ

Dạ như nói trên thì em cần giúp đỡ cái ạ ! Em cám ơn trước ạ
    Chuyện là ba em cho lại em con canon AE-1 thế nên em muốn hỏi các bác các anh là :
    Con này thì giờ lens có thể tìm mua ở đâu? ( em ở HCM ạ )
    Em cũng có nghiên cứu sơ qua và cũng có mua 1 cuộn Kodak 200 thử nhưng khổ cái em không hiểu lắm về các chỉ số trên máy và tất cả chức năng trên máy. Em cũng tìm sơ sơ qua trên mạng thì có vài hướng dẫn nhưng ít thấy hướng dẫn chụp thế nào lắm ạ nên em muốn hỏi các bác các anh có kinh nghiệm có thể chỉ cho em ạ
    Em cám ơn rất nhiều ạ

Quote Được gửi bởi rusmk View Post
    Dạ như nói trên thì em cần giúp đỡ cái ạ ! Em cám ơn trước ạ
    Chuyện là ba em cho lại em con canon AE-1 thế nên em muốn hỏi các bác các anh là :
    Con này thì giờ lens có thể tìm mua ở đâu? ( em ở HCM ạ )
    Em cũng có nghiên cứu sơ qua và cũng có mua 1 cuộn Kodak 200 thử nhưng khổ cái em không hiểu lắm về các chỉ số trên máy và tất cả chức năng trên máy. Em cũng tìm sơ sơ qua trên mạng thì có vài hướng dẫn nhưng ít thấy hướng dẫn chụp thế nào lắm ạ nên em muốn hỏi các bác các anh có kinh nghiệm có thể chỉ cho em ạ
    Em cám ơn rất nhiều ạ
    Trước tiên là bác cần học (hoặc tìm đọc các tài liệu) cơ bản về nhiếp ảnh ạ.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Nếu bạn muốn thử thì con đường còn dài lắm, để có những thứ bạn cần, bạn nên làm theo các bước sau:
    - Đọc tài liệu hướng dẫn sử dụng máy của bạn. Hỏi ông chú Google, ông ý có đấy, nhưng bằng tiếng Anh, chịu khó đọc. Về sau nếu bạn đam mê, muốn tìm hiểu các dòng máy khác thì cũng chỉ có tiếng Anh, nhiều khi có manual bằng tiếng Pháp, Đức. Máy phim thì thường rất ít có tài liệu tiếng Việt nên ko lười được. Tôi thấy rất nhiều bạn trẻ dùng máy mà không chịu đọc hướng dẫn sử dụng nên chụp hỏng, lắp phim hỏng, v.v.

- Nếu muốn mua lens thì tiện nhất là lên xomcho trong xomnhiepanh, bạn nên dùng khoảng 1 tháng để xem xét giá cả, tránh bị mua hớ. Đồng thời đọc các topic để biết cách, kiểm tra lens, máy khi mua; những đồ này sản xuất được vài chục năm rồi, xem xét cẩn thận không thì tiền mất tật mang.

- Cần đọc qua tài liệu nhiếp ảnh cơ bản để chụp, ví dụ Nhiếp ảnh cơ bản A-Z. Nhiều bạn chụp máy phim mà cứ thay đổi ISO ầm ầm thì làm sao mà ra ảnh được, đấy cũng là do không chịu đọc tài liệu, lười suy nghĩ.

Chụp ảnh phim cũng đòi hỏi nhiều đầu tư lắm, nên cân nhắc trc khi thử, kiểu đút vào rồi thì rút ra không kịp, gây hậu quả nghiêm trọng :v

Chúc bạn có nhiều ánh sáng đẹp