Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 12

Chủ đề: Tư vấn chọn ống kính chụp ngoại cảnh d5300

Lightbulb Tư vấn chọn ống kính chụp ngoại cảnh d5300

Xin chào mọi người, mình mới vừa mua nikon D5300 kèm theo ống kính 35mm 1.8G, thực ra thì mình cũng chẳng biết lựa ống nào ra ống nào đâu, nhưng lúc mình đọc nhiều bài tư vấn ở nhiều forum khác nhau, và mình cũng đã hỏi ý kiến mọi người trong diễn đàn mình, thì hầu hết đều tư vấn mình chọn ống này.

Vốn hiều biết của mình về máy ảnh thì rất hạn hẹp, mà mình lại thích chụp ảnh, đặc biệt là ngoại cảnh, mà lens hiện tại mình đang có thì mình ko thích lắm, vì nó xóa phông không được đẹp lắm, nên mình có ý định mua thêm 1 lens nữa, mà theo mình tìm hiểu thì phù hợp cho ngoại cảnh là lens tele? nên mong mọi người có thể tư vấn giúp mình nên chọn lens nào, mình thì chú yếu chỉ chụp chơi thôi, nhưng hiện tại mình đang học thiết kế thơi trang, nên cũng muốn đầu tư để sau này chụp vài bộ ảnh thời trang, ngân khố của mình thì khoảng 15tr trở xuống

Mong mọi người tư vấn hộ ạ

Phong cảnh thì 17-55 2.8, ngoại cảnh chân dug thì 85
    Được sửa bởi Doanduc lúc 05:43 AM ngày 30-04-2015

85 1.8G xóa phông cực mạnh, lens số 1 cho chụp chân dung.
    About me: Chụp xấu, nhưng thích ném gạch.

Theo ngu ý của e Bac làm 1 cặp Sigma 17-50 f2.8 + 85 f1.8G là chuẩn

hiện giờ cũng đang sử dụng cặp len giống bạn nói nè, đa năng luôn.

Quote Được gửi bởi phat.kix View Post
    Theo ngu ý của e Bac làm 1 cặp Sigma 17-50 f2.8 + 85 f1.8G là chuẩn
    hiện tại mình đang sử dụng cặp len bạn nói nè, tiện dụng!

ý mình ngoại cảnh có nghĩa là chụp chân dung ngoài trời, lens 35mm chụp chân dung cận mặt thì sẽ xóa phông rất đẹp nhưng nếu chụp xa thì sẽ ko đẹp nữa. Mình thấy có một vài người dùng lens tele 70-200mm, theo mình thấy thì hình như tele bao h cũng xóa phông đẹp hơn thì phải. nhân tiện mọi người từ vấn hộ mình nếu mình mua lens bazar thù nên mua ở đâu để bảo đảm và giá cả hợp lý

Quote Được gửi bởi traniva View Post
    Xin chào mọi người, mình mới vừa mua nikon D5300 kèm theo ống kính 35mm 1.8G, thực ra thì mình cũng chẳng biết lựa ống nào ra ống nào đâu, nhưng lúc mình đọc nhiều bài tư vấn ở nhiều forum khác nhau, và mình cũng đã hỏi ý kiến mọi người trong diễn đàn mình, thì hầu hết đều tư vấn mình chọn ống này.

Vốn hiều biết của mình về máy ảnh thì rất hạn hẹp, mà mình lại thích chụp ảnh, đặc biệt là ngoại cảnh, mà lens hiện tại mình đang có thì mình ko thích lắm, vì nó xóa phông không được đẹp lắm, nên mình có ý định mua thêm 1 lens nữa, mà theo mình tìm hiểu thì phù hợp cho ngoại cảnh là lens tele? nên mong mọi người có thể tư vấn giúp mình nên chọn lens nào, mình thì chú yếu chỉ chụp chơi thôi, nhưng hiện tại mình đang học thiết kế thơi trang, nên cũng muốn đầu tư để sau này chụp vài bộ ảnh thời trang, ngân khố của mình thì khoảng 15tr trở xuống

Mong mọi người tư vấn hộ ạ
    bác đã có 35 thì dùng nó chụp indoor (trong studio, quán cà phê, ...) còn chụp outdoor (ngoại cảnh) thì bác nên dùng lens có tiêu cự 85 trở lên để có hiệu ứng xóa phông như bác mong muốn. Bác có ngân sách 15tr và bác đang xài body D5300 thì mình tư vấn bác các phương án sau :
    1. Giữ lại D5300, mua Sigma 85 1.4 (cũ) hoặc Nikon 85 1.8G (mới)
    2. Bán D5300 mua D90, sau đó mua Nikon 85 1.4D (cũ) hoặc Nikon 80-200 (cũ)

Quote Được gửi bởi mienthinh307 View Post
    bác đã có 35 thì dùng nó chụp indoor (trong studio, quán cà phê, ...) còn chụp outdoor (ngoại cảnh) thì bác nên dùng lens có tiêu cự 85 trở lên để có hiệu ứng xóa phông như bác mong muốn. Bác có ngân sách 15tr và bác đang xài body D5300 thì mình tư vấn bác các phương án sau :
    1. Giữ lại D5300, mua Sigma 85 1.4 (cũ) hoặc Nikon 85 1.8G (mới)
    2. Bán D5300 mua D90, sau đó mua Nikon 85 1.4D (cũ) hoặc Nikon 80-200 (cũ)
    thế bạn cho mình hỏi f1.4 và 1.8g nó có khác biệt rõ ràng ko ? lúc trc mình dùng máy của anh mình là lens zoom dùng quen rồi, chuyển sang 35mm góc rộng cứ phải chạy đi chạy lại, hơn nữa kỹ thuật chụp của mình hiện tại rất kém nên nhiều khi dùng cái 35mm này chụp toàn lấy nét sai. còn nếu mua cũ thì cho mình hỏi có nơi nào chuyên bác đồ cũ bảo đảm k, hay là mình phải "tự thân vận động" vậy

p.s mình là con gái nên rất thích d5300 vì nó rất nhẹ, nên tạm thời vẫn muốn gắn bó với nó

Quote Được gửi bởi traniva View Post
    thế bạn cho mình hỏi f1.4 và 1.8g nó có khác biệt rõ ràng ko ? lúc trc mình dùng máy của anh mình là lens zoom dùng quen rồi, chuyển sang 35mm góc rộng cứ phải chạy đi chạy lại, hơn nữa kỹ thuật chụp của mình hiện tại rất kém nên nhiều khi dùng cái 35mm này chụp toàn lấy nét sai. còn nếu mua cũ thì cho mình hỏi có nơi nào chuyên bác đồ cũ bảo đảm k, hay là mình phải "tự thân vận động" vậy

p.s mình là con gái nên rất thích d5300 vì nó rất nhẹ, nên tạm thời vẫn muốn gắn bó với nó
    Mợ nói thế này thì Chắc mợ phải tìm anh nào hướng dẫn rồi.... có bác nào trên vnpt hướng dẫn giúp mợ ấy....?

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng