Hiển thị kết quả từ 1 đến 8 / 8

Chủ đề: pentax k3 với helios 442-58-2.0

Lightbulb pentax k3 với helios 442-58-2.0

Dear các bác.
    Đầu tiên newbie xin gửi lời chúc tốt đẹp nhất tời toàn thể diễn đàn, chúc anh em pentaxcian mạnh khỏe chụp đẹp.
    Hiện h là em đang định lên đời máy ảnh , và có lẽ sau topic này sẽ liên quan đến quyết định có tậu pentax hay không. Em có một vài thắc mắc mong các pro chỉ bảo.
    Em muốn dùng pentax k3 vs lens m42. Cụ thể ở đây là helios 442-58-2.0 và em muốn chụp ảnh qua OVF ( không muốn dùng live view mấy )
    Các bác cho em hỏi có tip vs trick nào cụ thể để chụp ảnh nét vs ovf không? ( vd như chỉnh các setting nào cho thuận tiện, chế độ lấy nét ( nút ở gần ống kính ) nên để af hay mf,)
    Em có tham khảo ở một số box thì thấy khuyên dùng cái manifi eyespice độ phóng đại to để tiện cho việc lấy nét.
    p/s :Trước em có dùng mirroless thì có dùng pocus peaking thì chụp đẹp nét, nhưng h bảo lên dslr mà dùng liveview thì thà lấy mirrorless còn hơn. Và em đang muốn dùng ovf để ngắm và chụp. Em thì hồi trước chụp bằng olympus ep3 ( chính vì thích cái chống rung cảm biến nên chuyển sang pentax ). Cũng chụp được gần 1 năm, trung thành vs mf ( minoltar 50-1.4 ) chụp toàn chế độ M. Các khái niệm cũng đã biết và thuần thục.
    Mong các bác pro chỉ bảo thêm.

Quote Được gửi bởi bandscore View Post
    Dear các bác.
    Đầu tiên newbie xin gửi lời chúc tốt đẹp nhất tời toàn thể diễn đàn, chúc anh em pentaxcian mạnh khỏe chụp đẹp.
    Hiện h là em đang định lên đời máy ảnh , và có lẽ sau topic này sẽ liên quan đến quyết định có tậu pentax hay không. Em có một vài thắc mắc mong các pro chỉ bảo.
    Em muốn dùng pentax k3 vs lens m42. Cụ thể ở đây là helios 442-58-2.0 và em muốn chụp ảnh qua OVF ( không muốn dùng live view mấy )
    Các bác cho em hỏi có tip vs trick nào cụ thể để chụp ảnh nét vs ovf không? ( vd như chỉnh các setting nào cho thuận tiện, chế độ lấy nét ( nút ở gần ống kính ) nên để af hay mf,)
    Em có tham khảo ở một số box thì thấy khuyên dùng cái manifi eyespice độ phóng đại to để tiện cho việc lấy nét.
    p/s :Trước em có dùng mirroless thì có dùng pocus peaking thì chụp đẹp nét, nhưng h bảo lên dslr mà dùng liveview thì thà lấy mirrorless còn hơn. Và em đang muốn dùng ovf để ngắm và chụp. Em thì hồi trước chụp bằng olympus ep3 ( chính vì thích cái chống rung cảm biến nên chuyển sang pentax ). Cũng chụp được gần 1 năm, trung thành vs mf ( minoltar 50-1.4 ) chụp toàn chế độ M. Các khái niệm cũng đã biết và thuần thục.
    Mong các bác pro chỉ bảo thêm.
    Chào bạn !
    Mình cũng hay sử dụng các ống MF các kiểu thì có chút kinh nghiệm như sau:
    - Đầu tiên, bạn đang xài EP3 thì sao không lên OMD EM5, EM10, EM1 có chống rung 3 trục khi xài len MF và 5trục khi xài len Af ? tụi nó có EVF hổ trợ MF tuyệt vời nhất là EM1 có EVF rất lớn. Khi ngắm vào EVF bạn vừa có thể xài Peaking focus lại vừa có thể dùng Nút chức năng phóng đại điểm lấy nét để MF cho rõ ! Nói chung về lấy nết thì EVF là số 1, ngoài ra EVF còn cho biết ngay hình đúng sáng, đúng WB hay không ? vô cùng tiện lợi cho MF.
    - Nếu bạn vẫn quyết tâm theo DSLR theo Pen thì cũng không có vấn đề gì, bạn không nên mua manifi eyespice vì phóng đại lên cũng không bao nhiêu thay vào đó bạn nên mua Focus Split Screen cái mà ngyà xưa ông cha ta xài máy Film với len MF để hổ trợ lấy nét nhanh thay cho Peaking Focus, sau đó chỉ còn chờ máy báo "Bíp" khi đó lục giác báo nét sẽ sáng cố định thì điểm bạn định lấy nét đã nét. Cái này cần có nhiều kinh nghiệm, theo như mình thì chụp có vẻ nhanh hơn EVF một chút. Chỉ có vấn đề là điểm báo nét chỉ cố định ở trung tâm.
    - Đề nghị mua Focus Split Screen trên là hoàn hảo dành cho MF nhưng thực tế mình đã quen báo nét trong body thì không cần thay Focus Screen, vì khi thay sẽ làm mất chức năng báo nét điểm đỏ trên Focus Screen.
    - Ngoài ra còn một lưu ý là khi xài len MF Zoom thì sẽ khó khi đặt thông số chống rung vì body không biết bạn đang xài tiêu cự nào.
    xin hãy góp ý chân thành

bác cho em hỏi lens mf nào ngon vs giá hợp lý khi dùng vs pentax k3. Em đang dùng pentacon và đang muốn đẩy nó đi.( 50-1.8 )
    Bác cho em cái setting để tối ưu khi chơi lens mf cua rbacs trên máy với. Em đang lọ mọ mà chưa thấy cái nào tối ưu.

mình cũng chụp MF và thấy mấy cái MF chất lượng đều ngon cả : một số review của mình :
    http://www.pentaxforums.com/userrevi...4-58mm-f2.html
    http://www.pentaxforums.com/userrevi...-135mm-28.html
    http://www.pentaxforums.com/lensrevi...50mm-F1.4.html

trên Pentax ko có evf và focus peaking nên chỉ có thể căng mắt ra mà nhìn, mình hay vừa chụp vừa căn focus thôi, ko có tip gì đặc biệt ^^

Helios có bokeh xoáy rất thú vị, nên thử một lần ^^

Quote Được gửi bởi redcat View Post
    mình cũng chụp MF và thấy mấy cái MF chất lượng đều ngon cả : một số review của mình :
    http://www.pentaxforums.com/userrevi...4-58mm-f2.html
    http://www.pentaxforums.com/userrevi...-135mm-28.html
    http://www.pentaxforums.com/lensrevi...50mm-F1.4.html

trên Pentax ko có evf và focus peaking nên chỉ có thể căng mắt ra mà nhìn, mình hay vừa chụp vừa căn focus thôi, ko có tip gì đặc biệt ^^
    Pentax có Peaking focus từ dòng k30 trở lên nhưng chỉ xài trên LCD, nếu muốn biến thành VF thì cũng đơn giản ! bạn mua LCD Viewfinder gắn vào LCD khi cần chụp hay quay film là ổn.

Nhưng báo nét điểm trung tâm vẫn nhanh, ít tốn Pin và chính xác hơn !
    xin hãy góp ý chân thành

Quote Được gửi bởi bandscore View Post
    bác cho em hỏi lens mf nào ngon vs giá hợp lý khi dùng vs pentax k3. Em đang dùng pentacon và đang muốn đẩy nó đi.( 50-1.8 )
    Bác cho em cái setting để tối ưu khi chơi lens mf cua rbacs trên máy với. Em đang lọ mọ mà chưa thấy cái nào tối ưu.
    Len MF thì cũng có 2 loại cũ và mới, bạn có nhu cầu gì thì mua Len MF ở tieu cự đó. MF thì nên ưu tiên len macro, wide, tele dưới 200 nhé.
    setting thì cũng như len AF bình thường, dĩ nhiên phải bật báo nét, mode M kết hợp nút green đo sáng nhanh, chụp thì nhiều tấm tốc độ trung bình.
    xin hãy góp ý chân thành

Em đang chụp ở chế độ M. Hiện tại đang tìm hiểu về flash của pentax k3. Bác nào có thể chia sẻ kinh nghiệm khi dùng flash mà chụp ở chế độ manual ( không phải chình flash về manual nhé )