Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 12

Chủ đề: Canon DPP 4.2.10.00 - Chia sẻ những ưu điểm của em nó và hướng dẫn chỉnh ảnh trên emó

Lightbulb Canon DPP 4.2.10.00 - Chia sẻ những ưu điểm của em nó và hướng dẫn chỉnh ảnh

Dạ, trước khi vô chủ để của Topic, em cũng mạo muội nói lý do tại sao em lại lên topic hướng dẫn này.
    Như mọi ng đã biết, trên VNphoto chúng ta cao thủ cũng nhiều, mà tay mơ cũng kha khá, chẳng hạn như em đây trước đây có biết khỉ chụp hình là gì đâu, mày mò anh google kiến thức thì bị dẫn đến đây và đam mê em nó từ đó đến giờ. Học ở đây thì nhiều rồi, từ A-Z đến ớn luôn, mà trước giờ chả chia sẻ lại gì được cho đời - , nghe lớn lao quá nhể - Nói chẳng ngoa, trình độ em càng ngày càng xuống, chụp thì chán chỉnh sửa ảnh lại còn chán hơn, chụp Jpeg thì ảnh ra thấy ớn nên toàn chụp RAw cho nó chắc, lỡ bạn bè, khách nó có thấy hình bị cháy em còn cứu được, mà để cứu em nó em chỉ có lựa chọn duy nhất - đối với em - là canon DPP. Nói ra các cao thủ đừng cười em. Tóm lại, Topic này chủ yếu là để chia sẻ kiến thức của mình khi sử dụng canon DPP, anh em cao thủ thấy em nói có sai cũng đừng chửi vùi dập em nó mà tội nghệp. Thôi em vô luôn:
    Cuối năm 2014, Canon ra bản cập nhật DPP mới nhất: 4.2.10.00,
    Link download:
    Nói thêm về phần mềm này cho những ai chưa từng biết: nôm na, tóm tắt lại là Phần mềm để chỉnh sửa file Raw của những máy chụp hình Canon. Ai chưa biết file Raw là gì thì google đê, tại đây ko có chia sẻ, hoặc tìm lại trong những Post trước của mình nhé.
    Đánh giá tổng quan về những cái nhìn đầu tiên:
    Về thiết kế giao diện: trông có vẻ Pro hơn hẳn, tuy nhiên theo cảm nhận cá nhân kèm theo giao diện pro thì có vẻ nhìn nó tối tăm, rối rắm hơn .
    Về các nâng cấp: sau khi lướt qua thì có vẻ điểm nâng cấp nhất của bản cập nhật này là phần Tương đương công cụ Color Balance trong photoshop, phần sau sẽ đi chi tiết cho rõ hơn.
    Điểm yếu, ko hẳn là yếu nhưng vẫn mong em Canon đưa vô lại chưa có: khi tác động Color Balance, ko như PTS, DPP tác động lên toàn bộ frame hình, điều đó có nghĩa là gì: khi chúng ta chỉ muốn blend tone màu cho bối cảnh, mà DPP tác động luôn lên vật thể chính của chúng ta. Trong trường hợp cụ thể hay làm là Mẫu của chúng ta, Cô Dâu Chú Rể của chúng ta. Thí dụ: chúng ta kéo khung cảnh về cho có vẻ mùa thu thì màu mặt của CD CR cũng về mùa thu, mà đúng ra chụp hình cưới thì CD CR phải có khuôn mặt của mùa ‘Xuân’, thành ra tấm hình nhìn chớt quớt .
    Điểm yếu thứ hai, theo em: khởi động lâu quá (máy em i5, ram 6g) mà chạy gần 20s mới lên 

Nói dông dài, đi vô chi tiết em nó:
    Mới mở lên, em nó có giao diện thế này:

Khung đường dẫn bên trái để tìm đến chỗ chúng ta lưu file raw của chúng ta để chỉnh sửa, cái này chắc ai cũng biết, chỉ trẻ em may ra ko biết nhể he he.
    Có thể thấy góc trái trên có 3 ô: Edit Image, Qick check, Remote Shooting.
    Click vô Ô Edit Image: sẽ hiên lên cửa sổ để bắt đầu vô giao diện để chỉnh sửa hình ảnh.
    Click vô quick check: vô giao diện để đánh giá hình ảnh chụp của chúng ta, điều này để làm gì: thí dụ ta chụp cưới những hình mà mình đánh 5sao là ưu tiên đầu đưa vào design, 4 sao là đưa vào những ảnh nhỏ, 3 sao là lựa chọn thay thế, 2 sao là cho trang hậu trường chẳng hạn. Khung này chủ yêu để quản lý hình ảnh, hầu hết chúng ta hoặc ko quen, hoặc làm biếng bỏ qua luôn công đoạn này. Ai thích thì làm ko thích thì cũng chẳng sao, Quick check là vậy đó.
    Còn Remote Shooting: cái này mục đích của nó là: chụp hình bằng Laptop-Có-Kết-Nối-Máy ảnh. Để chụp hình bằng laptop: thứ nhất máy ảnh phải kết nối với Laptop, thứ hai phải có them phần mềm Canon EOS Utility. Nếu máy bạn có cài them phần mềm này, sẽ hiện ra giao diện CEU với các chức năng khá hay của nó. Ai quan tâm, hoặc tra google, hoặc đợi em thời gian sau nếu mà rảnh rỗi thất nghiệp em chia sẻ thêm :D.
    A> Quay lại giao diện chỉnh sửa ảnh, nó thế này:

Mặc định nó ở giao diện con Perfome Basic image Adjustment, dịch ra là hiệu chỉnh hình ảnh đơn giản, sai thì các anh các bác bỏ quá cho em đúng thì vỗ tay khen trình độ tiếng Anh của em cái cho nó oách . Trong giao diện chỉnh ảnh đơn giản này, cũng ko phải đơn giản như nó nói nó gồm: Thanh ánh sang, Thanh chỉnh White Balance, Auto Ligting Optimizer, Picture Style, Gamma Adjustment, Advance, Sharpness. Đó, chẳng đơn giản như nó nói chút nào, em chả biết chúng nó là gì cả mà dám nói đơn giản nhể.
    Thanh Ánh sang (Brightness Adjustment): đúng như tên gọi, dùng để tang giảm ánh sang.

Thanh chỉnh White balance:
    Phần này trong phiên bản cập nhật này chỉ khác chút đỉnh trong phần cũ mà em xài, có đưa ra ngoài khung Fine tune (Cái ô hình chữ nhất nhiều màu) và 2 thanh kế bên. Nôm na chỗ này nếu bạn chọn chỉnh WB và Fine tune thì: màu sắc của tấm ảnh sẽ bị ảnh hưởng, bởi khi điều chỉnh WB (cân bằng trắng) thì dĩ nhiên nó tác động lên màu sắc. Để sử dụng hiệu quả cái này, tùy mục đích hình ảnh mà chúng ta nên hoặc không nên tác động. Thông thường, em dùng chỗ WB này để tạo hiệu ứng màu sắc cho ảnh phong cảnh và rất thỉnh thoảng làm cho ảnh cưới. Tại sao chỗ này quan trọng: bạn cứ hình dung trong một buổi chụp, tại 1 địa điểm mà có khi chúng ta chụp trong bóng râm, có khi ra ngoài nắng với tốc độ buổi chụp nhanh ko cho phép chúng ta hiệu chỉnh WB tại hiện trường. Nó đó: chỉ cần chúng ta chỉnh WB trên 1 tấm, sau đó ‘Áp’ lên tất cả các tấm trong bóng râm còn lại, nó sẽ ra màu sắc của series ảnh bóng râm là tương đương theo chủ định màu sắc của chúng ta muốn. Còn ‘Áp’ thế nào, đơn giản: thứ nhất chỉnh trọn vẹn 1 ảnh nào đó, thích rồi đúng ko; thứ hai click phải vô hình vừa chỉnh chọn Copy Recipes, thứ ba chọn tất cả các ảnh trong series mà chúng ta muốn áp và Click phải  sau đó chọn Paste Recipes, thứ tư là Xong phim 

Thanh Auto lighting Optimzer, nghĩa là Tối ưu ánh sang.
    Mặc định chúng ta thấy dấu check, điều đó có nghĩa là gì: nghĩa là DPP đã tối ưu sẵn cho chúng ta rồi, nó đề nghị không nên chỉnh??? Còn mình thấy DPP ngu quá, chưa đúng ý của chúng ta thì chúng ta chỉnh được chứ??, câu trả lời là, tùy bạn, bạn chỉnh đẹp hay xấu là kệ bạn nhể .
    Nói them cái hình mũi tên hướng về trái bên góc phải mỗi thanh công cụ của chúng ta, nó là gì nhỉ: nó để Hoàn tác, còn hoàn tác là gì thì em ko biết ?!?!?!!
    Thanh Picture Style:
    Cái này ai chụp Canon đề biết, nó có các loại Phong cách hình ảnh nư sau: Potrait, Standard, Landscape, Neutral, Faithful, Monochrome. Tác động lên phần này, nó sẽ tác động lên cách phân bổ màu sắc của toàn tấm ảnh, thí dụ bạn chọn Potrait thì nó hiểu là: À, da đỏ và vàng sẽ phải sang lên, thí dụ vậy, em nói sai các cao thủ bỏ quá. Còn các Phong cách khác, chắc mọi người tìm hiểu tự than sẽ rõ ran gay.
    Tiếp theo là thanh Gamma Adjustment, nghĩa là… Ê con em nó mới ra phân, em xin kiếu còn cho nó ngủ, có gì các cao thủ ủng hộ để em lên them chia sẻ những phần sau, em cảm ơn.

Em xin tiếp:

Dạ, em xin tiếp với Gamma Adjustment, dịch ra tiếng Việt có nghĩa là, à mà thôi nói mục đích chỉnh thì khắc hiểu, hiểu theo cách của em thôi nhé: nó dùng để ‘cân’ sang bằng cách định nghĩa điểm ‘Tối’, ‘Trung tính’ và điểm ‘Sáng’.
    Để hiểu rõ, tốt nhất là làm nhiều thì sẽ có trải nghiệm tốt nhất. Lưu ý mọi người về việc này: rõ rang khi điều chỉnh ở Gamma Adjustment thì ảnh sẽ điều chỉnh sang tối, nhưng tuyệt nhiên công cụ này không đơn thuần chỉnh sang tối – Vì sao em nói thế? Các anh chị quay lại bước đầu thì thấy công cụ cơ bản có Brightness Adjustment rồi ạ. Mà GA này nó có vẻ (Do em cũng ko chắc ) định nghĩa lại cho ảnh của anh chị điểm tối, trung tính và sáng. Do đó về bản chất hai công cụ này nó khác nhau, nhưng lại tác động lên sang tối của bức ảnh. Anh chị nào biết rõ tại sao thì có thể cho em hiểu thêm ở chỗ này ạ, em cảm ơn.
    Advanced:
    Theo em thấy, thằng file Raw nó điểm mạnh dễ thấy nhất chính là ở công đoạn chỉnh này. Tại sao:
    Nói thêm về file raw, nó không trộn lại hẳn các thành phần làm nên một tấm ảnh: từ White balance, color đến cả hight light, shadow nó cũng tách biệt hết,… tại sao em quan tâm những thứ trên, do mình thấy rõ nhất và cũng hay chỉnh nó để cứu ảnh nhất nên hay làm với công cụ này: kéo giảm/ tang hightlight và shadow. Chỗ này làm nhiều càng thấy nó hay cho những ai chụp hình xấu như em: tác động đến hightlight nhưng hoàn toàn gần như không ảnh hưởng đến các điểm Middle và Shadow còn lại của khung hình.
    Thanh Contrast: cái này chắc ai cũng biết, em qua
    Shadow: kéo đi kéo lại, chỉ tác động sang tối tại vùng shadow (vùng tối)
    Hightlight: tác động vùng hightlight
    Colortone: Cái này em ít chỉnh, mấy anh chị tự voọc nhé, đại khái là nó thay đổi màu sắc của tấm ảnh (chính xác là thay đổi tone màu)
    Color saturation: em qua chỗ này, đại khái là độ bão hòa màu của bức ảnh, càng kéo sang phải (+) thì màu càng rực
    Như trong hình: vùng tối là những phần như hòn đá, áo vét, mây đen. Phần trung tính là biển. Còn hightlight là gần mặt trời.
    Em xin nói thêm, ai trình còi như em thì gần như đụng phần này nhiều lắm à nghen

Sharpness:

Phía dưới có ô tick chọn: Sharpness và Unsharp Mask (USM). Cái này nó giống photoshop. Đại loại là làm nét ảnh, mà nghe đâu tại chỗ này mà làm Sharp quá nhiều thì nó tạo noise cho tấm ảnh, nên unsharp mask ra đời là thế. Mà em làm đi làm lại thì ít khi thấy noise, nên chả biết nói sao. Chỉ gợi lên để anh chị có cái mà tham khảo, lúc chỉnh đôi lúc thì để ý giúp em cái, nhiều khi noise lại ko biết tại sao 
    Thêm một ít kiến thức về Sharpen, cái này nó giống chẻ ngọn tóc làm tư quá, ai thấy phiền thì bỏ qua. Chia sẻ thêm cách em set, em hay cài với thông số sau:
    Strength: 3
    Fineness: 7
    Threshold: 4
    Tại sao? Vì em nghe nói thằng Threshold nên từ 4 trở lên nó mới giảm noise, thực hành thấy cũng vậy, chả hiểu tại sao luôn . Do đó cứ thế mà làm nhể.
    Cũng bàn thêm, anh chị thong cảm do trước đây em cũng làm mà chẳng thể nào hiểu nổi trong cùng 1 file Raw mà nó cho chỉnh Raw USM này cũng như RGB Sharpening. EM làm đi làm lại, nhiều khi rất khó so sánh hiệu quả của hai cách làm trên. Thôi thì, tự trải nghiệm thì tốt nhất, nhưng theo thói quen thì nếu chụp Raw em chỉnh với thằng Raw USM, Jpeg thì he he … PTS, còn lười, muốn áp vô cho nhiều tấm thì DPP và chọn RGB Sharpening mà quất (cách làm thế nào thì em có nói ở trên ạ!)
    Anh chị thông cảm, em share mà thời gian nó có hạn nên rảnh lúc nào em viết lúc đó ạ. Em cảm ơn
    Vậy là xong các công cụ trong tab Perform basic image adjustment. Phần tiếp em sẽ viết tiếp nhanh Adjust Image Detail
    Được sửa bởi hungnguyen.photo lúc 05:11 PM ngày 13-05-2015
    Hùng Nguyễn Photo
    Mobile: 0937 067804
    YM: canhhac.photo

Giữ chỗ ạ, em còn viết tiếp .....
    Hùng Nguyễn Photo

KÍnh bác,em không dùng canon thấy bài của bác dí dỏm nên hóng tiếp.

nói thiệt NIKON mà có cái shop như vầy thì có lẽ em cũng đã chơi nikon rồi .
    Từ hồi nào giờ , chỉ biết xài dpp thôi !!!!!!
    canon F1 A1 30D 50 1.8 55 1.2 SSC 18-55 +1 MỚ LINH TINH
    Càng thêm thiết bị ,hình càng xấu !!!

Bac cho em hỏi có cần cài thêm j nửa khong , sao em cài được mà khong chỉnh được file trên Raw nhưng chinh trênDigital Photo Professional 3.47 được bình thường

nó như thế này , chỉnh trên file Raw của 6d thì được , mà file của dsmak2 lại khong được xin các bác chỉ dùm em thank

các bác cho hỏi là download cái DPP này ở đâu vậy, và có dùng đc trên Win7 64bit ko. thank trước. :D

Quote Được gửi bởi binhsang2011 View Post
    nó như thế này , chỉnh trên file Raw của 6d thì được , mà file của dsmak2 lại khong được xin các bác chỉ dùm em thank
    Lưu ý xem kỹ trước khi cài đặt:
    1. Canon DPP 4.0.x... chỉ dành cho máy Full fame chip Digic V thui các bác nhé (6D, 5DIII, 1Dx....)
    2. Các máy Canon đời trước, vui lòng xem kỹ trước khi update nhé.
    3. Sory bác chủ, em có cảnh báo rồi ạ: http://www.vnphoto.net/forums/showth...53#post3227353
    Được sửa bởi 11002 lúc 08:04 PM ngày 04-05-2015
    Chúc Bình An
    FaceBook

4.2.10 suported những máy sau

4. Supported Models
    EOS 8000D / EOS REBEL T6s / EOS 760D, EOS Kiss X8i / EOS REBEL T6i / EOS 750D, EOS-1D C, EOS-1D X, EOS-1D Mark IV, EOS 5D Mark III, EOS 6D, EOS 7D Mark II, EOS 70D, EOS 7D, EOS 5D Mark II, EOS Kiss X7i / EOS REBEL T5i / EOS 700D, EOS Kiss X7 / EOS REBEL SL1 / EOS 100D, EOS M3

http://www.usa.canon.com/cusa/consum...ersAndSoftware
    canon F1 A1 30D 50 1.8 55 1.2 SSC 18-55 +1 MỚ LINH TINH
    Càng thêm thiết bị ,hình càng xấu !!!

Quote Được gửi bởi 11002 View Post
    Lưu ý xem kỹ trước khi cài đặt:
    1. Canon DPP 4.0.x... chỉ dành cho máy Full fame chip Digic V thui các bác nhé (6D, 5DIII, 1Dx....)
    2. Các máy Canon đời trước, vui lòng xem kỹ trước khi update nhé.
    3. Sory bác chủ, em có cảnh báo rồi ạ: http://www.vnphoto.net/forums/showth...53#post3227353
    Dạ, em ko để ý, chỉ muốn share mà sơ suất quá, bản 4.2.10 em đang cài thì support 7d anh ạ
    Hùng Nguyễn Photo

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng