Trang 1 / 8 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 72

Chủ đề: Lần đầu đến với nhiếp ảnh, Fujifilm X-E2 - Mối duyên nợ ^^

Red face Lần đầu đến với nhiếp ảnh, Fujifilm X-E2 - Mối duyên nợ ^^

Chào các bác, chả là em mới sắm đc cái máy ảnh mới muốn khoe các bác tí, chính xác hơn là chia sẻ về cảm giác "đầu tiên" của mình :D

Em thích chụp ảnh từ lâu, thỉnh thoảng cầm mấy cái DSLR của đám bạn, thò mắt vào cái lỗ bé tí rồi tay vặn vặn cái Lens... cảm giác rất thích thú. Nhưng nhiêu đó chưa đủ để em quyết tâm sắm bằng đc 1 cái máy ảnh "thay đc ống kính" :D

Hôm bữa đi lễ đầu năm em thấy có 1 bạn cầm 1 chiếc máy bé tí nhưng cái ống kính thì to phải gấp mấy lần cái máy o_O... cơn tò mò em nổi lên, thế là lên mạng vần nát đủ các thớt để xem cái máy "quái dị" đó là cái gì. Cuối cùng cũng ra! Hoá ra cái máy quái dị đó là dòng máy ko gương lật "mi rơ lét" (mirrorless :D)

Em thì thích chụp chọt từ lâu nhưng vô thể dục bất thể thao nên DSLR như là 1 nỗi khiếp đảm, em ko đủ "sức khoẻ" để vác nó thong rong suốt ngày đc :p Đang trong cơn túng quẫn ko biết làm sao thì gặp ngay cái máy quái dị kia, sau khi tìm hiểu thì ĐÂY RỒI! CUỐI CÙNG CŨNG CÓ 1 DÒNG MÁY PHÙ HỢP VỚI MÌNH

Nhưng... lại nhưng :( Càng tìm hiểu em càng loạn thông tin, cơ bản là em chưa biết tí gì về nhiếp ảnh nên đọc review cũng như cún xem bản đồ Chả hiểu đếch gì Em hoang mang tột độ vì ko biết nên bắt đầu cái nghiệp "tạch tạch" này từ đâu? Chiếc máy nào trong cả rừng máy mirrorless đây...

Sau khi đào bới sâu hơn, ngồi đọc từng trang một các thớt liên quan đến mirrorless thì em đã có sự lựa chọn của mình: Sony hoặc Fujifilm <= Vẫn là số nhiều :( Cụ thể hơn là lúc đó em phân vân giữa Sony A6000 & Fujifilm X-E2!

Đến đây lại loạn cào cào lên tiếp, sau khi đọc hết các thớt liên quan đến 2 con máy này thì có 2 luồng ý kiến khác nhau hoàn toàn: A6000 hơn <=> X-E2 hơn! Nhưng vốn em là thằng đam mê công nghệ, cái gì trông hiện đại thì em thích hơn nên nghiêng hẳn về A6000 (Nào là màn hình xoay đủ các tư thế, Body sexy thon gọn, AF nhanh nhất nhì gì đó, có cả cái lỗ để thò mắt vào ngắm ngắm trông cho nó "pờ dô" :p... vân vân và vân vân...)

Nghĩ là làm, em xách xe lượn 1 vòng Sony Center cầm nắn xoa bóp con A6000 đủ kiểu, chụp chọt test tiếc các kiểu con đà điểu nhưng thực chất là chả biết chụp Thôi, em chốt! Phi qua chỗ khác bán hàng cty giá rẻ hơn Sony Center mà múc thôi. Nhưng sau khi trả tiền xong em mới hỏi phiếu bảo hành đâu? Thì cô bé nhân viên bảo phiếu bán hàng bên em chính là phiếu bảo hành Thế bất nào, thế hoá ra em bảo hành chứ ko phải Sony bảo hành à? (Thật ra do em gà ^^ Sony nó có check bảo hành điện tử :D google mới ra website check bảo hành điện tử)

Nhưng đúng là em ko có duyên với em A6000 Em check bảo hành chính hãng thì ngày hết hạn bảo hành là 21/06/2016 <= Thế cái máy này em còn có hơn 1 năm bảo hành @@ Lằng nhằng 1 lúc em ko tin tưởng nên quyết định lấy lại tiền ra về, tiện hôm nay em có việc đi HN thì sẽ qua vài cửa hàng ở HN tìm mua 1 con máy còn đủ bảo hành 24 tháng cho chắc :D

Vâng, tính em rất cẩn thận... nhất là với "lần đầu" làm chuyện ấy (mua máy ảnh:D) nên hôm nay em ghé 1 shop khá lớn ở HN để rước em A6000 về. Đến đây thì câu chuyện lại hoàn toàn khác! Ở đó họ có cả Fujifilm X-E2 lẫn A6000, em lôi cả 2 con ra sờ nắn 1 lúc chán chê. Thì ôi thôi :( cảm xúc em lúc này khó tả lắm, kiểu như tình yêu dành cho A6000 là 1 tình yêu có sự nghiên cứu còn tình yêu dành cho X-E2 lại là tình yêu sét đánh Vẻ đẹp của X-E2 xem qua ảnh trên mạng ko thể lột tả hết đc, nó đẹp vượt thời gian, đẹp kiểu cổ điển, có cái vẻ gì đó rất lãng tử...

Nhưng em quyết ko để tình cảm vượt lên lý trí, em bèn lấy cả 2 chiếc chụp với lens kit theo máy đủ thể loại rồi bắn wifi sang con iPad để xem trên màn hình iPad cho nó rõ... thì lúc này đây, mọi thứ đã ngã ngũ! Cả trái tim & lý trí em lúc này dành trọn cho X-E2 mà ko thèm đếm xỉa đến em A6000 nữa :( Về cơ bản 1 thằng "chưa biết gì" về nhiếp ảnh như em để chế độ Auto chụp thì cùng 1 khung ảnh nước ảnh con X-E2 nó hơn gần như toàn diện, còn em A6000 cứ nhợt nhạt kiểu gì ấy. Em vẫn đắn đo xem có nên đánh đổi "chức năng" trên A6000 lấy "chất ảnh" trên X-E2 hay ko...

Em quay sang hỏi mụ vợ, mụ cho luôn câu cái con Fujifilm gì gì kia trông như cái máy thời Na pô lê ông Thôi anh lấy Sony cho nó "xịn" o_O Em chợt nhớ ra chương trình Ai Là Triệu Phú, có 1 đồng chí đã từng thốt ra 1 câu mà em rất tâm đắc "Vào giờ phút quyết định, tôi ít niềm tin vào phụ nữ hơn".

Em lại chốt! Fujifilm X-E2 thẳng tiến Và em thấy hài lòng với lựa chọn của mình :D

Bây giờ em đang lâng lâng ko ngủ đc, ngồi đây viết bài chia sẻ ngay với các bác ko mai tụt hết cảm xúc :D Các bác cho em hỏi tí, là em cần những gì để chụp đc 1 bức hình đẹp Em có cần sắm thêm gì nữa ko? Ngân sách dự kiến của em dành cho vụ chụp chọt là 8tr mà vượt ngưỡng lên đến mức 21tr kèm mấy thứ linh tinh rồi :(

Giờ là đến ảnh hầu các bác ợ, em mua đc tặng túi Fujifilm rất đẹp & thẻ 8GB class 4 nhưng em nâng lên luôn 32GB class 10, mua thêm cái gì bảo vệ lens ấy (hình như gọi là filter), thêm cái để vệ sinh lens luôn, cả cái gì bóp bóp ra khí thổi bụi nữa, mai em sẽ sắm 1 cái tủ chống ẩm. Các bác xem cần thêm gì thì tư vấn giúp em nhé, em giới hạn thêm 2tr nữa thôi ạ :( Hơn nữa mụ vợ mụ ăn thịt em mất! Mụ bảo em cầm cái này trông như ông cụ non nhưng mỗi khi cầm em nó trên tay em lại muốn chụp, cái quan trọng là X-E2 nó cho em cảm hứng để chụp :D

Em văn dốt nên câu cú có hơi lủng củng, các bác đọc có gì bỏ quá cho, cảm ơn các bác đã đọc đến hết ạ :D Có gì giúp đỡ em nhé, em mới bắt đầu nghiện cái món này thôi ợ :p
    Được sửa bởi bang3lang lúc 03:28 PM ngày 23-04-2015
    Fujifilm X-E2 + Lens Kit 18-55mm

Bạn này có máu điên giống mình nè. Thích là mua liền. Mình thì ban đầu định chọn DSLR D5300 (quên là có Mirroless) để thay ống kính, xem trên DPreview ưng lắm rồi chuẩn bị đi múc thôi. Nhưng, bất chợt vô mục compare, chọn thử vài cái máy để so thì thấy ý định của mình chưa bị lung lay, nhưng khi so trúng mấy cái fujifilm thì thua tất tần tất các kiểu máy fujifilm. Quái, Fuji đâu nổi tiếng bằng Nikon đâu mà sao cái nào của nó JPGE cũng tốt hơn hết vậy? Vậy là lại đọc đọc đọc hoài cuối cùng thì thốt lên may quá chưa mua Nikon. Nhưng mua con XE1 lại mắc hơn 190$ thì cũng không phải ít nhưng đã yêu là bụp liền. Không mua không chịu được. Từ ngày mua rồi chụp cho đứa cháu nhỏ có mấy kiểu à rồi để đó ha ha... Không biết chừng nào mới đi chụp tiếp đây. Như vậy có điên không vậy bạn?

Chúc bạn giữ niềm vui với Fuji, ban đầu hơi khó chụp nhưng ảnh nó ko đụng hàng về màu sắc. Cứ Jpeg cũng đẹp, ko cần raw.
    Nó có các chế độ giả phim rất hay, cứ khám phá để tìm loại phù hợp.

chúc mừng bác đã sập vào hố vôi không gương lật
    Mong được xem nhiều ảnh của bác, Fuji cũng rất hay đấy ... bạn em bảo thể

em cũng sập được 1 thời gian, hiện giờ vẫn đang vui, hiện nay em xài ống nhỏ nhỏ như thế này
    cho em khoe ké nhé

Bác chủ mua ở cửa hàng nào thế. Đợt tới đi du lịch chắc cũng phải làm 1 con còn lưu giữ kỷ niệm )

Quote Được gửi bởi songsongtt View Post
    Bạn này có máu điên giống mình nè. Thích là mua liền. Mình thì ban đầu định chọn DSLR D5300 (quên là có Mirroless) để thay ống kính, xem trên DPreview ưng lắm rồi chuẩn bị đi múc thôi. Nhưng, bất chợt vô mục compare, chọn thử vài cái máy để so thì thấy ý định của mình chưa bị lung lay, nhưng khi so trúng mấy cái fujifilm thì thua tất tần tất các kiểu máy fujifilm. Quái, Fuji đâu nổi tiếng bằng Nikon đâu mà sao cái nào của nó JPGE cũng tốt hơn hết vậy? Vậy là lại đọc đọc đọc hoài cuối cùng thì thốt lên may quá chưa mua Nikon. Nhưng mua con XE1 lại mắc hơn 190$ thì cũng không phải ít nhưng đã yêu là bụp liền. Không mua không chịu được. Từ ngày mua rồi chụp cho đứa cháu nhỏ có mấy kiểu à rồi để đó ha ha... Không biết chừng nào mới đi chụp tiếp đây. Như vậy có điên không vậy bạn?
    Hihi, gọi đó là đam mê có lẽ hợp lý hơn ^^ Từ ngày lấy máy về thì đi đâu em cũng vác theo, về đến nhà là vệ sinh lens rồi cất tủ chống ẩm ngay :P

Quote Được gửi bởi Accord 2000 View Post
    Chúc bạn giữ niềm vui với Fuji, ban đầu hơi khó chụp nhưng ảnh nó ko đụng hàng về màu sắc. Cứ Jpeg cũng đẹp, ko cần raw.
    Nó có các chế độ giả phim rất hay, cứ khám phá để tìm loại phù hợp.
    Tks bác, em mới bập bẹ cầm máy ảnh chụp, trình độ hạng ruồi có gì các bác chỉ bảo thêm ạ ^^ Em set luôn cái nút Fn thành chọn các chế độ giả lập Film rồi, thao tác máy đang quen dần bác ợ :D

Quote Được gửi bởi tieuthieugia View Post
    chúc mừng bác đã sập vào hố vôi không gương lật
    Mong được xem nhiều ảnh của bác, Fuji cũng rất hay đấy ... bạn em bảo thể

em cũng sập được 1 thời gian, hiện giờ vẫn đang vui, hiện nay em xài ống nhỏ nhỏ như thế này
    cho em khoe ké nhé

Hình như máy của bác là sensor 4/3 gì gì đó mà em đã từng đọc đc, nhìn máy bác vs đống lens chất thế ^^

Quote Được gửi bởi jack420 View Post
    Bác chủ mua ở cửa hàng nào thế. Đợt tới đi du lịch chắc cũng phải làm 1 con còn lưu giữ kỷ niệm )
    Em mua ở Digiworld thời điểm vừa rồi giá khá tốt, nói chung là hài lòng tuyệt đối với X-E2 bác ợ. Bắn ảnh bằng Wifi qua iPad rồi chia sẻ trên FB cũng rất nhanh ^^

Sau khi up FW máy lên 3.0 thì chức năng Remote bằng Smartphone/Tablet hoạt động rất ổn định mượt mà, khả năng bắt sóng rất xa, đây là ảnh em test chức năng Remote bằng iPad, Live View trên màn hình iPad luôn & bắn ảnh qua Wifi thì CỰC NHANH:

Em mới sắm thêm Case da chính hãng Fujifilm để đặt máy xuống bàn khỏi lo xước đế máy ^^

Bạn đầu tư khủng cho con máy đầu tiên quá nhỉ. Chúc bạn ở lâu dài luôn với nó. Ngày xưa mình chọn XE1 mà không phải XE2 cũng có lý do, không hẳn là vì tiền bạc. Cho nên đối với mình thì có lẽ sẽ chung tình với em nó cho dù em nó có ngày một già đi.

Vâng, máy thì bé, ống kính ngày càng to. Cụ bỏ cái case ra cho nó lịch sự.
    Lúc trước em có con X A1 (bét bảng của Fuji), muốn mua thêm D300. Định bán Fuji đi để mua D300 nhưng tiếc cái chất ảnh phải cắn răng móc ví để giữ lại chiếc Fuji. X E2 với 18-55 thì cụ không có gì phải luyến tiếc đâu ah.
    Tái keyboard: Cụ có biết vì sao em phải mua Nikon D300 không? Vì Mirroless nó bắt nét chậm đấy ạ. Cụ có lung lay không?
    ------------------------------------------------------------------
    D200 - 50 f1.4 AI + 80-200 AF

Quote Được gửi bởi songsongtt View Post
    Bạn đầu tư khủng cho con máy đầu tiên quá nhỉ. Chúc bạn ở lâu dài luôn với nó. Ngày xưa mình chọn XE1 mà không phải XE2 cũng có lý do, không hẳn là vì tiền bạc. Cho nên đối với mình thì có lẽ sẽ chung tình với em nó cho dù em nó có ngày một già đi.
    Thật tình là cũng hơi cố bác ạ, nhưng em sẽ ở với em nó dài lâu ^^ Chỉ có thể sắm thêm lens khi trình độ chụp đi lên chứ ko thay máy vì nó đáp ứng đủ nhu cầu rồi

Quote Được gửi bởi htn86 View Post
    Vâng, máy thì bé, ống kính ngày càng to. Cụ bỏ cái case ra cho nó lịch sự.
    Lúc trước em có con X A1 (bét bảng của Fuji), muốn mua thêm D300. Định bán Fuji đi để mua D300 nhưng tiếc cái chất ảnh phải cắn răng móc ví để giữ lại chiếc Fuji. X E2 với 18-55 thì cụ không có gì phải luyến tiếc đâu ah.
    Tái keyboard: Cụ có biết vì sao em phải mua Nikon D300 không? Vì Mirroless nó bắt nét chậm đấy ạ. Cụ có lung lay không?
    Cái case nhìn ảnh chụp thì vậy thôi chứ ở ngoài đẹp lắm ạ ^^
    Nói thật là em KHÔNG THỂ cầm cái DSLR lâu nên em ko lung lay Nhu cầu của em MRL đáp ứng tốt rùi

Trang 1 / 8 123 ... Cuối cùngCuối cùng