Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Hiển thị kết quả từ 11 đến 18 / 18

Chủ đề: Hình bị bệt màu, lấy nét AF sai, xin mọi người góp ý dùm em cách sửa

Quote Được gửi bởi Quang Ca View Post
    bệt màu thì bác xem lại sensor có bị dính bẩn hay váng gì không, trước con d800 của mình cũng dính dầu nên vùng bẩn bị bết màu
    Cũng khổ lắm bác ạ, em mù màu nên cái khái niệm bệt màu em nghiện cứu mãi chưa ra. Bác thấy bệt màu là như thế nào ạ? Theo em biết bệt màu là tăng saturation quá nhiều, làm cho những màu từa tựa nhau ko được tách biệt, quả là môn chụp hình này đầy thử thách :D

Em thì ảnh chụp ra về xem trên pc thì thấy ảnh màu có vẻ hơi nhợt nhạt phải vào pts tăng tí satuation
    Canon 60D + Ef-s 15-85

Quote Được gửi bởi leduylinh87 View Post
    Cũng khổ lắm bác ạ, em mù màu nên cái khái niệm bệt màu em nghiện cứu mãi chưa ra. Bác thấy bệt màu là như thế nào ạ? Theo em biết bệt màu là tăng saturation quá nhiều, làm cho những màu từa tựa nhau ko được tách biệt, quả là môn chụp hình này đầy thử thách :D
    Bết màu, bệt màu là hiện tượng ảnh ra bị mất chi tiết chủ thể. Bác chụp tĩnh vật như chụp hoa sẽ thấy rõ hơn là chụp chân dung. Cái này thường bị là do đo sáng sai, thừa thiếu đều dẫn đến bệt màu. Càng tăng saturation ( độ bão hòa màu ) thì càng bệt.
    Kẻ săn tìm khoảnh khắc

Quote Được gửi bởi leduylinh87 View Post
    Xin chào các bác, chả là em rất thích nhiếp ảnh, nhưng ngặt nỗi em bị mù màu nên hình ảnh chụp ra thường bị bệt mà không biết, ngoài ra em thấy màu ảnh từ máy canon 550d của em ra rất nhợt nhạt, khi ngược nắng thì bị 1 lớp trắng mờ, và lấy nét AF hay bị sai ngay cả ở khẩu f3.5

Dưới đây là một tấm hình em khá ưng ý về độ nét, nhưng bị nhận xét là da bị bệt màu :(

Xin mọi người chỉ giúp em cách khắc phục ạ

p/s: Em chụp bằng 550d và 50mm f1.8, hình dưới là hình gốc, mọi người xem trong tab mới rồi zoom lên được ạ

Đo sáng sai (-) nên hình tối, chứ khôgn đến nổi bệt
    puai28yg by Toai 11002, on Flickr
    Chúc Bình An
    FaceBook

Quote Được gửi bởi 11002 View Post
    Đo sáng sai (-) nên hình tối, chứ khôgn đến nổi bệt
    puai28yg by Toai 11002, on Flickr
    Thanks bác nhiều, vậy mà cứ bị bảo bệt, em cũng mệt cả óc lên :D giờ em yên tâm hơn 1 chút

Mình thì không thấy bị bệt màu mà chỉ thấy là màu hơi tối, chụp gần, mở khẩu to nên DOF mỏng quá lấy nét được có mỗi cái sóng mủi. :D

"Bệt màu" nằm trong cùng 1 nhóm với "nổi khối", đều là những từ ngữ nghe rất trừu tượng, ảo diệu và thường được các 'chiên da' sử dụng triệt để mỗi khi cao hứng chém gió. Nói cách khác, chúng chả có ý nghĩa khỉ gì hết.

Từ giờ bác nghe đứa nào bảo hình bác "bệt màu" thì bác cứ tự khắc tránh xa đứa đấy ra nhé, đỡ mệt óc.

p/s: Bạn nào thích phản bác thì cứ việc, nhưng cấm phủ nhận rằng dân Việt mình hầu như chỉ biết nhận xét dựa trên cảm tính mơ hồ, chẳng mấy ai có cơ sở kỹ thuật vững chắc cả.

Làm màu xong cứ bị chê bệt mà chả hiểu tại sao

Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12