Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 18

Chủ đề: Hình bị bệt màu, lấy nét AF sai, xin mọi người góp ý dùm em cách sửa

Hình bị bệt màu, lấy nét AF sai, xin mọi người góp ý dùm em cách sửa

Xin chào các bác, chả là em rất thích nhiếp ảnh, nhưng ngặt nỗi em bị mù màu nên hình ảnh chụp ra thường bị bệt mà không biết, ngoài ra em thấy màu ảnh từ máy canon 550d của em ra rất nhợt nhạt, khi ngược nắng thì bị 1 lớp trắng mờ, và lấy nét AF hay bị sai ngay cả ở khẩu f3.5

Dưới đây là một tấm hình em khá ưng ý về độ nét, nhưng bị nhận xét là da bị bệt màu :(

Xin mọi người chỉ giúp em cách khắc phục ạ

p/s: Em chụp bằng 550d và 50mm f1.8, hình dưới là hình gốc, mọi người xem trong tab mới rồi zoom lên được ạ

Được sửa bởi leduylinh87 lúc 09:43 PM ngày 22-04-2015

=) bác này thấy quen quen mà sao ảnh đen thui thế nhỉ ?

lót dép hóng người vào hd

f3.5 nhìn hơi soft nhỉ, bác thừ xài lens này close-up vài món trong nhà rồi chech lại xem. Xem coi +- Ev có bị chỉnh không, em thấy hình tương đối nhưng sậm sậm như thế này thì đôi khi set Ev rồi quên chỉnh lại.

Quote Được gửi bởi leduylinh87 View Post
    Xin chào các bác, chả là em rất thích nhiếp ảnh, nhưng ngặt nỗi em bị mù màu nên hình ảnh chụp ra thường bị bệt mà không biết, ngoài ra em thấy màu ảnh từ máy canon 550d của em ra rất nhợt nhạt, khi ngược nắng thì bị 1 lớp trắng mờ, và lấy nét AF hay bị sai ngay cả ở khẩu f3.5

Dưới đây là một tấm hình em khá ưng ý về độ nét, nhưng bị nhận xét là da bị bệt màu :(

Xin mọi người chỉ giúp em cách khắc phục ạ

p/s: Em chụp bằng 550d và 50mm f1.8, hình dưới là hình gốc, mọi người xem trong tab mới rồi zoom lên được ạ

Nếu màu bị bệt thì khả năng là do bạn cân bằng trắng không hợp lý! Bạn nên vào phần cân màu và tăng tông màu xanh da trời 1 chút, bức ảnh nhìn sẽ khỏe và sáng hơn

ban để chế do P thử xem

Bác đo sáng sao mà tối vậy? Vụ AF để biết có đúng hay không bạn thử google mấy cái chart test AF rồi in ra test thử lens xem sao. Nhớ để lấy nét điểm trên body nhé.

Dạ bức hình này là chụp người bạn em ở trong cái khu rừng tre, nằm trong vùng bóng mát, với lại em chụp hay under exposure 1 chút để màu lên đậm hơn, về nếu thấy có vấn đề có thể kéo lại 1 chút.

Về vấn đề af thì em đã tìm ra câu trả lời rồi ạ, những con lens khẩu lớn thường bị chút lỗi quang học gọi là "Longitudinal Chromatic Aberrations (LoCA)" làm cho dof hơi lệch 1 chút, chỉ cần tăng khẩu lên thì sẽ giải quyết vấn đề này. Còn riêng con 550d của em nó bị front focus, em test bằng cách đặt 3 hộp diêm từ gần tới xa, lấy focus vào hộp ở giữa thì hộp gần nhất nét, em đã cho nó vào tủ, chạy theo tình yêu mới rồi ạ :D

Còn vụ bị màn sương trắng là do con canon 50mm của em là bản đời 1, coating ko tốt như những con mới bây giờ, chụp hình ngược nắng 1 chút là bị, em sử dụng thử lens khác thì kết quả tốt hơn

Riêng vụ bệt màu thì em tuyệt nhiên vẫn ko có câu trả lời nào thoả đáng, đến giờ em chụp lâu lâu vẫn có bác vào nhận xét là bị bệt màu :'( em ko hiểu gì cả bác nào hướng dẫn em giúp với
    Được sửa bởi leduylinh87 lúc 05:40 PM ngày 20-10-2015

bệt màu thì bác xem lại sensor có bị dính bẩn hay váng gì không, trước con d800 của mình cũng dính dầu nên vùng bẩn bị bết màu

Lót gạch hóng hd chi tiết, em thi thoảng chụp cũng thế.
    Còn lớp mờ thì do lens hay sao ý, trước e cũng bị thay lens khác ngon luôn.

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng