Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 11

Chủ đề: Nhóm nhiếp ảnh gia bị bắt khi chụp ảnh ở Bali, Indonesia

Nhóm nhiếp ảnh gia bị bắt khi chụp ảnh ở Bali, Indonesia

Theo tin từ tờ Jakarta Post thì 11 người Mỹ và 4 người Canada đã bị bắt ngày 10-4-2015 vừa qua vì tội chụp ảnh trái phép ở Bali, Indonesia.
    Tóm tắt lại sự việc là nhóm 15 người này (gồm nhiếp ảnh gia, người mẫu, makeup...) đã bị bắt khi đang tổ chức buổi workshop chụp ảnh Paradise Challenge tại vùng biển này. Lý do nhà chức trách đưa ra là họ nhập cảnh Indonesia với visa du lịch nhưng lại thực hiện hoạt động thu lợi nhuận (lẽ ra phải xin visa làm việc).
    Sau đó, tất cả những người này đã bị trục xuất khỏi Indonesia.

(theo PetaPixel)

trời chụp ảnh mà cũng bị bắt

Thật là khó hiểu quá. Có ai biết rõ giải thích giùm em.

Căng dữ ta, chỉ có thế thôi mà bị trục xuất. Chắc chụp gi gì đó chứ bình thường ít ai để ý lắm
    Hùng Nguyễn Photo
    Mobile: 0937 067804
    YM: canhhac.photo

Indonexia luât rừng, tham nhũng không kem ta, mình từng bị CA cửa khẩu bắt mua visa mặc dù mình nói asian miễn nó chả nói tiếng anh chỉ nói tiếng indo đành phải tốn vài chục khi nhập cảnh vô Batam (chỉ 1 lần) thời gian đó mình qua một số đảo ở Indo nhiều. Đảo Natuna thì bị cảnh sát giao thông dí súng làm như mình là tội phạm cuối cùng xin tiền (thuê xe máy đi)

Chắc mấy bố chụp xx gì đấy ở chốn linh thiêng. giống như ở Cambot chứ gì!
    Tiền ít... hít thế thôi !

Bọn Indo bẩn bựa vãi . Ở Việt nam đi du lịch cũng khổ vì mấy tệ nạn + dịch vụ . Thấy mấy quốc gia láng riềng còn nhiều cái bẩn bựa hơn ! Haiz....

Mấy bác đôi khi không hiểu thông lệ, luật lệ ở nước người ta, hoặc là ít nhất là chưa trải nghiệm tại đất nước người ta thì nên cẩn thận khi nói về người ta. Ở đây em cũng không dám phát biểu gì về chuyện này vì em ko biết luật bên đó. Nhưng em đã từng du lịch tự túc bên đó, đó cũng là lần đầu tiên em ra nước ngoài, cùng với e gái và 2 chị em bạn gái của e, tất cả 4 người, cảm nhận của em về Bali là cực kỳ thân thiện và văn minh hơn VN gấp bao nhiêu lần ko biết.

Nôm na thế này, đây là những gì em thấy và trải nghiệm:

1. Ngay khi xuống sân bay, mọi thủ tục an ninh rất thân thiện và nhanh chóng.

2. Sau khi qua mọi hàng rào an ninh và bước ra ngoài sân bay, Taxi rất nhiều và đương nhiên tài xế Taxi cũng thế, nhưng họ từng người từng người tiếp cận nhóm tụi em, ai đến sau chỉ đứng nhìn và theo dõi, ko nói bất cứ lời nào, trừ khi tụi em đứng tách ra và chủ động hỏi han họ.

3. Dân Bali hầu hết nói được tiếng Anh, khi các bác hỏi đường hay thắc mắc j, họ giải thích nhẹ nhàng từ tốn và nhiệt tình.

4. Tình trạng chèo kéo là rất hiếm xảy ra, ngay tại Kuta em ko hề thấy, đi các điểm du lịch khác thì có nhưng thật sự rất hiếm.

5. Đường ở Bali rất nhỏ, nhưng họ ít khi nào gây gỗ hoặc khó chịu khi bị kẹt xe vì họ rất biết nhường nhịn nhau. Tại khu Kuta, hằng hà sa số những con đường chỉ lọt mỗi chiếc xe khách 30 chỗ và dư 1 khoảng đủ cho người đi bộ, vì vậy khi xe này lú đầu vào đầu đường, thấy đầu bên kia đã có xe vào trước, họ tự lùi ra cho xe kia vào.

6. Em và 3 chị em đang đi bộ trên lề và dừng lại dòm ngó để chuẩn bị qua đường, ai đang chạy gần thì họ qua luôn không nói, mấy người đàng xa thấy vậy là giảm tốc độ chờ em qua đường, hoặc dừng hẳn ngay khi em còn đang đứng ngó nghiêng trên lề chuẩn bị qua đường và chủ động kêu tụi em qua đường, rất tuyệt vời, họ đều là những dân thường, nhìn đen đen ăn mặc như các bác nhà nông ở quê của ta.

7. Họ khai thác du lịch rất hay, dịch vụ rất hoàn thiện và vượt xa Việt Nam. Họ có gì hay trong tay, họ đều có thể làm du lịch, ở Bali, tất cả mọi thứ đều phục vụ cho du lịch, tất cả mọi người dân đều xem du lịch là miếng cơm manh áo của họ.

Trên là vài cảm nhận của em về người Indo ở Bali, nói thế để các bác thấy họ văn minh đến thế nào. Thế nên nhóm người trên bị trục xuất rất có thể vì họ lỡ vi phạm về luật của người ta, dù có thể trước đó họ ko biết về điều đó.
    3.

Các bạn đã đọc kỹ bản tin chưa ?

Họ làm đúng luật => bắt => trục xuất vì đăng ký du lịch chứ không phải đăng ký làm việc.

Chụp ảnh có liên quan đến "commercial" thì ở nước nào (cả Việt Nam) cũng phải có giấy phép.

Có thể Việt Nam có luật nhưng ít ai rõ luật và cũng không ai hỏi giấy phép hay xin phép.

Chụp hình kỹ niệm (trong nhà chụp nhau rất pro) không có gì để nói. Nhưng nhóm chụp hình trên là làm sai quy định.

Bên tôi đám cưới chụp hình ở công viên, đường phố vắng, và các nơi công cộng đều phải xin phép.

Tôi ủng hộ Indo làm chuyện này. Luật là luật.

Em lại thắc mắc là chắc 15 người họ làm việc rùm beng quá ảnh hưởng người xung quanh, bị cảnh sát hỏi thăm mới dẫn đến việc điều tra mục đích chụp ảnh như trên, chứ bình thường mình chỉ chụp ảnh thì ai biết mà hỏi nhỉ?

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng