Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 11

Chủ đề: Bộ ảnh đầu tay mong các bác góp ý cho em nâng cao tay nghề !

Red face Bộ ảnh đầu tay mong các bác góp ý cho em nâng cao tay nghề !

Tình hình là em mới sắm bộ 40D, fix 50/f1.8 hôm nay là vừa tròn năm ngày . Xin phép post bộ ảnh đầu tiên em chụp . Mong các bác góp ý thêm cho em nâng cao tay nghề với ạ. Em nhận mọi gạch đá để được khôn hơn . Một số tấm chưa quen lấy nét nên bị out mất rồi. Rõ tiếc
    Link album

Được sửa bởi chienttv36 lúc 04:01 PM ngày 20-04-2015

Xin chức mừng bạn nhé! Bức ảnh mình nghĩ là bức ảnh chân dung đẹp lắm.
    Chắc vui!!!!!!!!!

Ảnh rất tự nhiên. dễ thương lắm bác

Không biết nói gì, nói chung khoảnh khắc dễ thương, nhưng cách bạn đưa vô khung hình nó ko có hút đc mắt ng xem, bạn nên xem lại bố cục ảnh 1/3. Hiểu nó thì hình ra đẹp và tốt hơn

Chúc bạn có ảnh đẹp
    Hùng Nguyễn Photo
    Mobile: 0937 067804
    YM: canhhac.photo

Hình bác rõ đẹp :D . Nhưng nhiều tấm background hơi lộn xộn tí

Đầu tiên thế này là đẹp quá bác a

Bác xạo quá!
    Đẹp thế này mà dám bảo đầu tay à!!!

nếu background mà không có 2 cái chồi thì tuyệt vời!ảnh đẹp

Like nha bác , ảnh rõ đẹp ^^

Lời thật mất lòng.
    Đứa nào mà khen hình bạn đẹp/tuyệt vời v.v. là mấy thằng không biết chụp hình hay là mấy tay nịnh, lừa tình.

1. Hình bị out focus. Lổi nặng nhất. cần phải cầm vững tay hơn
    2. Hình dư sáng bi cháy. Đóng bớt khẫu, giảm Iso và tăng speed, hình thà thiếu sáng/tối một chút dể chỉnh hơn là bị cháy.
    3. Góc cạnh OK. Khi chụp Nên cho góc trên rộng thêm thêm để dể chỉnh crop ở hậu kỳ .
    Đây là những lổi thông thường của nhửng người vừa mới có máy ảnh. Chỉ cần chụp nhiếu thêm một thời gian nữa thì đâu vào đó.

Cần chụp ngoài trời trước. Đừng mất thì giờ nhiều trong việc chỉnh sửa thông số và chụp cùng một lúc. Thay vì làm như vậy thì cứ chỉnh thông số máy ành và focus xong và đừng chụp ngay. Bỏ máy xuống hít thở lấy sức. Khi nào chụp thỉ giơ máy lên nhắm và chụp ngay trong thời gian không quá 1 giây. và có thể chụp vài shot tiếp theo thât nhanh (liên tiếp).
    Luyện chụp ngoài trời với hình ảnh bè bạn, gia đình, xã hội tự nhiên trước khi bước vào phong cách chụp chân dung (setup).
    Khi nào bạn chụp được con chó đang chạy hay thằng bé đang chơi tự nhiên hoặc chim đang bay thì lúc đó bạn sẻ chụp được mẫu đứng pose cho bạn chụp dể dàng.

Phần hậu kỳ thì khoan bàn tới vì hình RAW chưa đạt thì hậu kỳ đừng nên nói tới.

Ngày tôi cầm máy chụp hình lần đầu thì tôi cứ cho là cái máy hay cái ống kính tôi bị hư hay sao đó (mặc dù là mua mới tinh).

Trong VNPhoto này không biết từ đầu ra mà có cái lệ là chỉ biết khen và khen không biết mắc cở miệng. Tôi vài lần vào chê và thêm ý kiến xây dựng thì bị ném đá lia lịa. Tuy nhiên tôi không dối lòng khi phê bình và tôi cũng không biết chủ thớt là ai.

PS. Tam hoa tụ đỉnh của nhiếp ảnh là Speed, F-Stop, và ISO. Hảy nắm cho vững 3 bí quyết này.
    Được sửa bởi The Old Man lúc 11:24 PM ngày 03-12-2018
    Một ông già 67, một body 1DX, một ống 28-300
    Hõi Ngả Bất Phân

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng