Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 23

Chủ đề: Cách lau lens - vấn đề muôn thủa và bí kíp của anh thợ :)

Quote Được gửi bởi Konami View Post
    Chào các bác. hôm nay tình cờ đi dán lại da cho d200 em gạ hỏi mấy bác sửa máy ảnh thì có chia sẻ cách lau lens
    em post lên đây để các bác chuột bạch xem sao
    1. mua 1 lọ axetol ( ở tiệm làm móng)
    2. bông mua ở hiệu thuốc
    3. nước rửa kính ( loại dùng cho kính mắt cũng ok)

dùng xịt bụi xịt hết bụi ra trước. sau đó kiếm 1 cái díp (em thấy giống cái nhổ lông nách :D) gắp 1 ít bông đủ cuốn tròn hết đầu díp nhúng vào dung dịch nước rửa kính vừa phải ko ướt quá. nhẹ nhàng lau từ trong ra ngoài ống kính. sau đó gắp ít bông khác nhúng vào dung dịch axetol lau lại 1 lần nữa :D axetol bay hơi rất nhanh nên làm khô nhanh hơn!
    Tôi đọc post này và thực sự ngạc nhiên về cách tư vấn lau lens của bác thợ SG nào đó. Có thể đây là cách phá hỏng lens rất nhanh và hiệu quả.
    Lau lens đúng cách bác nào chưa tường thì có thể dễ dàng đọc trong manual kèm theo lens hoặc xem trên mạng.
    Riêng về dung dịch dùng khi lau thì nhiều nguồn ( các bạn có thể kiểm chứng) đều nói nên dùng dung dịch chuyên dùng để lau kính quang học bán sẵn, không dùng acetol, nước lau kính...Cá nhân tôi tham khảo từ một nguồn trên mạng đã dùng an toàn nhiều năm nay dung dịch tự pha : 6 phần cồn isopropyl 70% và 4 phần nước cất. Cồn isopropyl 70% ( isopropyl alcohol ) có thể mua hoặc xin tại các labo. Nước cất thì mua tại hiệu thuốc. Cũng không nên dùng cồn y tế 70 hay 90% bán tại các hiệu thuốc vì đó là cồn etylic ( etylic alcohol).

bác nào đi lau lens thì đều thấy thợ dùng bông gòn cuốn vào đầu díp nhúng vào dung dịch . Cái dung dịch này em hỏi 2 chỗ đều nói axeton và còn tùy đạm đặc hay ko nữa chứ các bác @@

thế muốn aceton bớt đậm đặc bạn nghĩ pha cái gì vào !!!!! thiệt tình !!!
    Chẳng bao giờ em mang lens đi lau cả .đâu có gì khó đâu !!
    canon F1 A1 30D 50 1.8 55 1.2 SSC 18-55 +1 MỚ LINH TINH
    Càng thêm thiết bị ,hình càng xấu !!!

Quote Được gửi bởi nikonlukhu View Post
    Tôi đọc post này và thực sự ngạc nhiên về cách tư vấn lau lens của bác thợ SG nào đó. Có thể đây là cách phá hỏng lens rất nhanh và hiệu quả.
    Lau lens đúng cách bác nào chưa tường thì có thể dễ dàng đọc trong manual kèm theo lens hoặc xem trên mạng.
    Riêng về dung dịch dùng khi lau thì nhiều nguồn ( các bạn có thể kiểm chứng) đều nói nên dùng dung dịch chuyên dùng để lau kính quang học bán sẵn, không dùng acetol, nước lau kính...Cá nhân tôi tham khảo từ một nguồn trên mạng đã dùng an toàn nhiều năm nay dung dịch tự pha : 6 phần cồn isopropyl 70% và 4 phần nước cất. Cồn isopropyl 70% ( isopropyl alcohol ) có thể mua hoặc xin tại các labo. Nước cất thì mua tại hiệu thuốc. Cũng không nên dùng cồn y tế 70 hay 90% bán tại các hiệu thuốc vì đó là cồn etylic ( etylic alcohol).
    dạ cồn isopropyl mua ở đâu vậy bác. ko biết ở mấy chỗ bán dụng cụ y khoa có ko ạ?

Ở Hà nội tôi mua isopropyl alcohol ở một CH hóa chất phố Hàng Hòm. Lâu rồi, lúc đó có mang cái lọ thủy tinh con con khoảng 100 ml người bán đong đầy và lấy một hay hai chục ngàn gì đó. Về nhà pha nước cất theo tỷ lệ 6/4 dùng và cho bạn bè.

Quote Được gửi bởi nikonlukhu View Post
    Ở Hà nội tôi mua isopropyl alcohol ở một CH hóa chất phố Hàng Hòm. Lâu rồi, lúc đó có mang cái lọ thủy tinh con con khoảng 100 ml người bán đong đầy và lấy một hay hai chục ngàn gì đó. Về nhà pha nước cất theo tỷ lệ 6/4 dùng và cho bạn bè.
    à thế bác lau thế nào để cháu học tập ạ dùng khăn da cừu phải ko ạ. cháu ở tp hcm chắc ra chợ Kim Biên mua vài lít :D

Cồn etylic cũng là ethanol, là loại được manual của cái lens của em cho phép dùng, vì vậy em vẫn dùng nó nếu cần (thông thường chỉ dùng nước). Tuy nhiên nếu bác nào có ý dùng như em thì nhớ chọn loại không màu, chứ loại có màu (xanh) lau xong có khi chụp ra hình có ám xanh :D. Nhớ đừng mua cồn ngoài mấy tiệm vật liệu xây dựng, có khi là cồn công nghiệp (methanol), chắc cũng không sao nhưng loại này độc, mà manual không thấy nói là được dùng. Rượu trắng cũng là ethanol, nhưng nồng độ thấp hơn, và có khi được pha thêm "cái gì đó" (biết đâu sau khi sử dụng lens sẽ focus nhanh hơn :D)
    isopropyl alcohol pha với 1 hoặc 2 phần nước (pha loãng ra thành tỷ lệ 35-50%) là dung dịch lau kiếng, các bác mua sỉ có thể lấy lau kiếng trong nhà, rẻ hơn mua chai nước lau kiếng. Nhớ cẩn thận vì loại này cũng hòa tan nhiều loại nhựa, tan xong lau không hết nó bám lại trên bề mặt. Về nguyên tắc làm sạch thì đối với các loại dung môi mạnh, sau khi sử dụng đều cần phải làm sạch dung môi đó bằng nước, hoặc phải làm đi làm lại nhiều lần, tránh những chất hòa tan trong dung môi bám lại trên bề mặt, sau khi khô rồi sẽ rất khó lau lại. Các bác cứ hình dung theo kiểu lấy dầu hôi (dầu hỏa) lau vết sơn: phải lau nhiều lần mới sạch được, không thì sẽ còn vệt sơn mờ mờ, để lâu cực khó lau.
    Về bông thì em nhớ có một bài nói là mấy cái que quấn sẵn đôi khi có tẩm một loại keo nào đó để thuận tiện trong việc lấy ráy tai, vì vậy nếu cẩn thận thì cũng không dùng được.

Cái eceton lau móng tay e khuyên thật lòng là không nên, nếu các bác dùng để test máy , lens đã sơn lại chưa thì được vì nó tẩy rất mạnh . Có lần em lau cái máy của em, chỗ nào bẩn nó sạch hết, sơn zin không ảnh hưởng, chỗ sơn lại bay sạch .
    Gà bá chủ ^_^!
    D50 , 35-80

Em hay dùng vải nhung, lau từ trong ra ngoài ạ :D

em ko biết lau toàn để vậy thôi, lau sợ trầy

Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng