Hiển thị kết quả từ 1 đến 9 / 9

Chủ đề: [Kinh nghiệm] Mình xin được hỏi về cách chụp hình đẹp?

Question [Kinh nghiệm] Mình xin được hỏi về cách chụp hình đẹp?

Mình là người có sở thích đi chơi ( Ngao du ^^) nên xin hỏi kinh nghiệm của các bạn để có thể chụp được những tấm hình đc coi là đẹp . Cách chụp như thế nào ? Góc đứng ra sao? Phân chia cảnh muốn lấy như thế nào là hợp lý ( bố cục ý ) ?
    Ngoài ra lựa chọn độ sáng tấm hình ?
    Và các bạn có những bức ảnh ví dụ minh họa nữa để cho mình dễ học hỏi đc ko ạ ?
    Mình chân thành cảm ơn các bạn nhìu ....!

tham khảo hình ảnh được chụp từ các bác kinh nghiệm lâu năm,tìm hiểu thêm về bố cục,màu sắc,ý nghĩa từng tấm ảnh,không ngừng học hỏi,quan trọng nhất là rảnh rỗi thay vì vui chơi giải trí thì bác lại vác máy lang thang,có thể tấm 1 tấm 2 chưa đẹp,rồi dần dần bác sẽ có thêm kinh nghiệm,ảnh sẽ tiến bộ thôi

#Jay141 : Mình cảm ơn bạn nhiều nhé ! Mình xem Album của bạn nhìn đẹp lắm !^^ Những tấm hình đẹp về Sài Gòn càng làm cho mình nhớ lại thời gian mình đã sống ở đó !
    À còn hỏi bạn 1 phần nữa là khi mình chụp hình lúc chiều tối đó thì lấy độ sáng và góc đứng như thế nào thì hợp lý hả bạn ?
    Ngày trược mình hay lang thang chỗ Bến Nhà Rồng đó , thích cảnh ở đó lắm mà chưa biết cách chụp bạn à !

Thanks bạn,chiều tối thì mình thường chụp cảnh hoàng hôn là nhiều nhất,hoặc đường phố vì nắng chiều nhẹ nhàng nên màu ảnh rất đẹp,còn lúc ráng chiều thì dùng tripod,mình chọn góc chụp thấp,mình thường chỉnh iso thấp,tăng ev( hoạc giảm) vì mình thích ảnh màu tối,góc đứng thì thường chụp xéo góc để tạo độ sâu ảnh

Cái này em đang cần này, tiện em hỏi canon 40D chụp ngoài trời để iso tầm bao nhiêu là vừa

Em không dùng 40d nhưng có dùng con 30d,em co sở thích chụp ảnh hơi tối tí,thừong thì em để từ 125 đến 400 là vừa tầm,để cao bị noise khá khó chịu( ngay cả con 650d em dùng để 1200 vẫn noise ầm ầm dù cmos,để càng thấp càng tốt)

Quote Được gửi bởi Jay141 View Post
    Em không dùng 40d nhưng có dùng con 30d,em co sở thích chụp ảnh hơi tối tí,thừong thì em để từ 125 đến 400 là vừa tầm,để cao bị noise khá khó chịu( ngay cả con 650d em dùng để 1200 vẫn noise ầm ầm dù cmos,để càng thấp càng tốt)
    Chụp tối chỉnh như thế nào vậy a :(

Bác xekotmdt nên cụ thể hơn. Chụp tối có tripod hay không? Vật thể di chuyển nhanh hay chậm?

Quote Được gửi bởi lenguyenhuydu View Post
    Bác xekotmdt nên cụ thể hơn. Chụp tối có tripod hay không? Vật thể di chuyển nhanh hay chậm?
    bác này nói đúng đấy ạ,tuỳ bác thích phơi sáng hay chụp streetlife đêm kiểu cinematic thì có những kiểu chụp khác nhau