Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 15

Chủ đề: [Giúp Đỡ] Nhờ các bác tư vấn lens cho máy fujifilm xe2

Question [Giúp Đỡ] Nhờ các bác tư vấn lens cho máy fujifilm xe2

Xin chào các bác,
    Em cũng mới chụp ảnh được một thời gian và thích chụp phong cảnh thiên nhiên hơn là người. Nên sau một quãng thời gian khá ngắn thì kiến thức của em về máy ảnh cũng không phải quá nhiều để tự quyết định được. Vì vậy em muốn lập topic này mong ai có kinh nghiệm có thể giúp em chọn lựa lens để em chụp phong cảnh và chụp macro cho máy fujifilm xe2 của em.
    Chụp phong cảnh thì em đang phân vân giữa 2 lens:

Fujifilm XF 16-55mm f/2.8 và Fujifilm XF 10-24mm f/4

Nếu bác nào biết lens tốt hơn thì tư vấn cho em càng tốt vì em là gà nên cũng không biết nhiều nhưng đừng vì vậy mà lừa em tội nghiệp :(

Còn chụp macro em chỉ thấy duy nhất lens: Fujifilm Fujinon XF 60mm f/2.4 Macro Lens của fuji là chuyên chụp macro thì phải nhưng nếu có lens nào tốt hơn các bạn cứ tư vấn nhiệt tình giúp em thì càng tốt :D

Ai qua mà biết hay quen ai biết thì giúp em. Em cảm ơn các bác rất nhiều.

16-55 chất lượng tốt, giá cao nhưng cồng kềnh >> cá nhân ko thích vì cồng kềnh không phù hợp với body của fuji, thích chọn kit, giá rẻ hơn gấp nhiều lần, chất lượng 8/10 so với 16-55
    10-24 rất đáng tiền, chất lượng tốt, nếu muốn kinh tế chọn samyang 12 2.8 cũng ok
    60 2.4 rất tốt trong tầm tiền
    Nên cân nhắc thêm 35 1.4 (nếu hay chụp đêm)

Quote Được gửi bởi handofmidas View Post
    Xin chào các bác,
    Em cũng mới chụp ảnh được một thời gian và thích chụp phong cảnh thiên nhiên hơn là người. Nên sau một quãng thời gian khá ngắn thì kiến thức của em về máy ảnh cũng không phải quá nhiều để tự quyết định được. Vì vậy em muốn lập topic này mong ai có kinh nghiệm có thể giúp em chọn lựa lens để em chụp phong cảnh và chụp macro cho máy fujifilm xe2 của em.
    Chụp phong cảnh thì em đang phân vân giữa 2 lens:

Fujifilm XF 16-55mm f/2.8 và Fujifilm XF 10-24mm f/4

Nếu bác nào biết lens tốt hơn thì tư vấn cho em càng tốt vì em là gà nên cũng không biết nhiều nhưng đừng vì vậy mà lừa em tội nghiệp :(

Còn chụp macro em chỉ thấy duy nhất lens: Fujifilm Fujinon XF 60mm f/2.4 Macro Lens của fuji là chuyên chụp macro thì phải nhưng nếu có lens nào tốt hơn các bạn cứ tư vấn nhiệt tình giúp em thì càng tốt :D

Ai qua mà biết hay quen ai biết thì giúp em. Em cảm ơn các bác rất nhiều.

Mình đang dùng XE2 + 60mm + 35mm

Ống XF 60mm là ống Macro ba rọi, 1:2 thôi. Khoảng cách lấy nét tối thiểu khá xa. Nếu nhu cầu macro của bác cao thì chắc là chưa đủ phê, trừ khi mua thêm tube hay gì đó. Focus rất rất chậm, thò thụt lung tung. Bù lại dùng để chụp chân dung tốt, không thể so được với 56mm f/1.2 nhưng DOF vừa đủ xài và bokeh đẹp (theo nhiều bài review). Nói chung tầm giá đó không thể đòi hỏi gì thêm.

Ống XF 35mm là ống prime được đánh giá cao nhất trong đám lens đời đầu của Fuji, và giữ giá nhất so với 60 hay 27. Khẩu to chất lượng ảnh tốt. Focus hơi chậm và thò thụt tí xíu. Nhìn chung là ngon. Tuy nhiên sau này khi giá ống 23mm xuống gần với 35mm thì dân tình thích chọn mua 23mm hơn.

10-24 f/4.0 hôm trước đi offline Fuji có dịp cầm chụp thử nhưng không biết sao không thấy ấn tượng gì lắm. Có lẽ vì tiêu cự từ 10mm méo nhiều nên khá khó sử dụng. Theo một số bài review thì chất lượng ảnh ra cũng không bằng Prime 14mm hay 23mm của Fuji.

Chụp phong cảnh còn có em pancake 18 f/2.0 nhỏ xinh giá rẻ vừa đủ dùng :D.

http://www.fujivsfuji.com/10-24mm-f4-vs-primes/ ---> Bác tham khảo bài so sánh các lens góc rộng của Fuji này thử xem.
    Được sửa bởi Kanji lúc 09:58 AM ngày 13-04-2015

Cảm ơn bác đã tư vấn cho em. Nhưng do em mua chỉ dùng để chụp phong cảnh nên em cũng không quan trọng nặng hay nhẹ to bé rẻ đắt gì lắm, miễn sao chụp đẹp là ok rồi. Em thì vẫn thấy người ta bảo chụp phong cảnh nên chọn len dưới 50mm thì hay hơn nên cũng phân vân quá.
    Còn em vẫn hơi gà mờ chụp macro nhưng em sẽ cân nhắc thêm 35 1.4 bác tư vấn cho em. Cảm ơn bác

Cảm ơn bác đã tư vấn cho em.
    Em chỉ dùng ống xf 60mm cho việc chụp macro thôi nghĩa là chỉ chú ý đến chụp macro chứ không để ý đến việc chụp chân dung việc khác. Nhưng bác đã tư vấn vậy thì chắc em sẽ xem thêm một số ống chụp micro vậy.

Em cũng coi mấy bài review mà đọc mỏi mắt vẫn phân vân và phải tham khảo ý kiến mọi người. Dù sao cũng cảm ơn bác rất nhiều.

Em cũng mới sắm X-E2 đi kèm với lens kit, hiện tại do em mới chập chững lần đầu cầm máy ảnh thay đc ống kính :D Nên còn gà, sau khi mần quen cái lens kit theo các bác em nên sắm thêm Lens nào cho nhu cầu đa dụng ạ? Em hay dùng để chụp ảnh sản phẩm, cảm ơn các bác.
    Fujifilm X-E2 + Lens Kit 18-55mm

Quote Được gửi bởi handofmidas View Post
    Cảm ơn bác đã tư vấn cho em.
    Em chỉ dùng ống xf 60mm cho việc chụp macro thôi nghĩa là chỉ chú ý đến chụp macro chứ không để ý đến việc chụp chân dung việc khác. Nhưng bác đã tư vấn vậy thì chắc em sẽ xem thêm một số ống chụp micro vậy.

Em cũng coi mấy bài review mà đọc mỏi mắt vẫn phân vân và phải tham khảo ý kiến mọi người. Dù sao cũng cảm ơn bác rất nhiều.
    con 10-24 đáng quan tâm đó bác , nhất là giá hiện nay khá " mềm" so với lúc mới ra , con 16-55 đa dụng chứ không hẳn là chuyên trị phong cảnh như bác mong muốn , giá lại khá đắt . ngoài ra nếu thích xài ống prime thì có fuji 14mm , CZ Touit 12mm .
    Thân
    Fujifilm XE 2 + 23mm

Page Fb : "Góc Ảnh Mỹ Tho"

Quote Được gửi bởi bang3lang View Post
    Em cũng mới sắm X-E2 đi kèm với lens kit, hiện tại do em mới chập chững lần đầu cầm máy ảnh thay đc ống kính :D Nên còn gà, sau khi mần quen cái lens kit theo các bác em nên sắm thêm Lens nào cho nhu cầu đa dụng ạ? Em hay dùng để chụp ảnh sản phẩm, cảm ơn các bác.
    Bác đang có con lens đa dụng ngon bổ rẻ rồi còn gì !
    Fujifilm XE 2 + 23mm

Quote Được gửi bởi luciencornyl View Post
    Bác đang có con lens đa dụng ngon bổ rẻ rồi còn gì !
    Tks bác, Lens Kit 18-55mm đc đánh giá cao thì em biết rồi (em tìm hiểu rất rất kĩ trước khi đến với X-E2 ^^) Em hay chụp sản phẩm bác có cao kiến gì chỉ giúp em với :D
    Fujifilm X-E2 + Lens Kit 18-55mm

Quote Được gửi bởi bang3lang View Post
    Tks bác, Lens Kit 18-55mm đc đánh giá cao thì em biết rồi (em tìm hiểu rất rất kĩ trước khi đến với X-E2 ^^) Em hay chụp sản phẩm bác có cao kiến gì chỉ giúp em với :D
    Bác có thể thử với lens 35mm hay 60mm ngon bổ rẻ , cao cấp hơn thì 56mm nhưng giá còn chát quá .Một số lens mắc tiền hơn thì lại to con ,không hợp với dáng của XE 2 . Bạn em khoái quay tay với lens MF ,cũng là một giải pháp đó bác
    Fujifilm XE 2 + 23mm

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng