Trang 4 / 5 Đầu tiênĐầu tiên ... 2345 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 31 đến 40 / 50

Chủ đề: Góc ảnh Rokinon 12mm f/2.8 ED AS IF NCS UMC Fisheye Lens

Tòa nhà UBND TP Hồ Chí Minh

UBND TP Hồ Chí Minh by Phong Tran (Seth), on Flickr

Milkthanh: ảnh bác chụp đẹp quá, bác có dùng filter nào cho cái ống kính này không?

Quote Được gửi bởi nguyenkienqb View Post
    Milkthanh: ảnh bác chụp đẹp quá, bác có dùng filter nào cho cái ống kính này không?
    Không Bác ạ, ống kính này có dùng được filter nào đâu ợ. Chắc do D810 cái dynamicrange nó rộng đó ạ.

Vài tấm chụp quê tôi:

1. Quê nội tôi nghèo đất cày lên sỏi đá :

2. Rừng chiều quê nội: (tấm này có crop rồi)

Tổ ong khổng lồ trên biển

Ghềnh Đá Đĩa - Fisheye by Phong Tran (Seth), on Flickr

Mới tậu em nó,chia sẽ cùng các bạn. Những gì em nó mang lại thật tuyệt vời.
    [/url]

Xem hình của các bác mà e khoái bé 12mm này quá, nhưng các bác cho e hỏi là nếu đứng cùng 1 khoảng cách thì bé 12mm vs 16mm (đều là fisheye nhé) khác nhau chỗ nào ạ, e thấy có bác nói là bé 12mm độ nén biên ít hơn nhưng vẫn chưa hiểu là thế nào.
    Mà cả 2 bé đều có góc chụo là 180 độ, tại sao cái video này (https://youtu.be/eypWLqlso-A) nó lại khác nhau về độ rộng nhỉ @@

Chia sẽ ảnh với các bạn. Ít có người chơi lens này qua...

Quote Được gửi bởi pcduc View Post
    Xem hình của các bác mà e khoái bé 12mm này quá, nhưng các bác cho e hỏi là nếu đứng cùng 1 khoảng cách thì bé 12mm vs 16mm (đều là fisheye nhé) khác nhau chỗ nào ạ, e thấy có bác nói là bé 12mm độ nén biên ít hơn nhưng vẫn chưa hiểu là thế nào.
    Mà cả 2 bé đều có góc chụo là 180 độ, tại sao cái video này (https://youtu.be/eypWLqlso-A) nó lại khác nhau về độ rộng nhỉ @@

Đã test trực tiếp tại trận 16 zenith và 12 samyang rồi bác nhé. Ông nào bảo 16 cover 180 chỉ là chém gió thôi kể cả là nsx thì cũng là chém gió vì thực tế chụp 16 zenith hẹp hơn 12 Samyang đáng kể.
    Architectural Photography
    Gallery: flickr.com/photos/thienthach
    Portfolio: thienthach.smugmug.com

Quote Được gửi bởi pcduc View Post
    Xin trả lời Bác, lens fisheye như đúng tên gọi của nó là ống mắt cá và đặc trưng tất cả các lens mang tên fisheye là góc nhìn 180 độ, rất nhiều bạn hiểu lầm là 180 độ là từ cạnh đứng bên trái ảnh qua cảnh đứng bên phải ảnh. Nhưng lens fish eye là góc nhìn 180 độ từ góc ảnh này đến góc kia nhé.
    So sánh Lens Fisheye Nikon AF 6mm f/2.8D so với Samyang Fisheye 12mm:
    - Cả 2 lens đều có góc nhìn 180 độ theo đúng đặc trưng Fisheye.
    - Nhưng tiêu cự 12mm nó rộng hơn 16mm nên độ méo của lens 12mm sẽ ít hơn.
    - Tiêu cự càng nhỏ (càng rộng) thì trường nét sẽ càng tăng tại cùng khẩu độ.

Vì vậy các bạn yên tâm về AF, không cần AF các bạn vẫn có thể chụp lens góc rộng fisheye vô tư vì trường nét rất rộng không lo out nét. Và bản chất lens góc rộng thường chụp ảnh phong cảnh, kiến trúc,.v.v...và khi đó khép khẩu nhỏ nên trường ảnh nét coi như vô cực.
    Và cái nữa Samyang 12mm/2.8 cho Nikon có chíp báo nét nên cũng sẽ biết khi lấy nét tay.

Trang 4 / 5 Đầu tiênĐầu tiên ... 2345 Cuối cùngCuối cùng