Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 13

Chủ đề: [CANON] cần ae tư vấn

[CANON] cần ae tư vấn

hình hình là em là newbie định mua 1 máy DSLR để tập tành chụp ảnh
    - ngân sách em khoảng 9tr và có thể cố thêm tí
    - nhu cầu chụp chắc chụp phong cảnh, bạn bè, dã ngoại
    - em tham khảo trên mang thì dc tư vấn canon 600D và canon 700D nhưng dc tư vấn thế này,600D và 700D không khác nhau nhiều. vậy 2 dòng này có khác nhau với dân newbie như em không? giữa 1 điểm cosstype và 9 điểm cosstype gì đó?
    nếu mua cũ thì 600D khoảng 8trieu nhưng thật sự em ko biết coi máy, vì lần đầu dùng máy cơ, nên nhiều rủi ro.......
    nến mua mới thì ráng thêm tí (vay mượn :d) thì có thể mua 700D, em tham khảo thì có Khánh Long bán 11T4, nhưng ko biết sao lại rẻ hơn o PQ và LBM (13T4), Khánh long thì nghe nói nhìn mặt bán hàng gì đó nên e cũng hơi ớn..
    vậy a em tư vấn cho e với, em ko biết nên lựa chọn loại nào và mua ở đâu phù hơn túi tiền
    cám ơn a e đã tư vấn

Giá đó ở KL là hàng xách tay (thường được ghi là mới 100%), giá bao giờ cũng thấp hơn thấp hơn hàng chính hãng (được chính hãng bảo hành). Về Crosstype thì đại khái là với 600D và ống kính kèm theo bạn chỉ nên lấy nét ở điểm chính giữa, nhất là trong điều kiện ánh sáng kém, còn 700D thì cả 9 điểm đều được. Chụp theo nhu cầu của bạn thì như vậy cũng đủ. Mình cũng toàn lấy nét giữa

Quote Được gửi bởi Nori View Post
    Giá đó ở KL là hàng xách tay (thường được ghi là mới 100%), giá bao giờ cũng thấp hơn thấp hơn hàng chính hãng (được chính hãng bảo hành). Về Crosstype thì đại khái là với 600D và ống kính kèm theo bạn chỉ nên lấy nét ở điểm chính giữa, nhất là trong điều kiện ánh sáng kém, còn 700D thì cả 9 điểm đều được. Chụp theo nhu cầu của bạn thì như vậy cũng đủ. Mình cũng toàn lấy nét giữa
    Cám ơn anh đã tư vấn, sẵn anh cho em hỏi mua máy xách tay phải kiểm tra những gì vậy a? em lần đầu mua máy nên ko biết kiểm tra sao

nếu bác thích màn hình cảm ứng thì 700d, còn việc số cross (1 hay 9) cũng không quá quan trọng. khi chụp ảnh thường chỉ dùng 1 điểm cross thôi.
    còn giá KL < LBM thì là đuơng nhiên (xách tay # chính hãng mà), kể cả bác mua chính hãng ở KL vẫn rẻ hơn LBM.
    Lấy em 600d đi bạn, đỡ phải vay mượn thêm!

Quote Được gửi bởi trunghieu3103 View Post
    Cám ơn anh đã tư vấn, sẵn anh cho em hỏi mua máy xách tay phải kiểm tra những gì vậy a? em lần đầu mua máy nên ko biết kiểm tra sao
    Mình cũng chưa mua hàng xách tay bao giờ nên cũng không biết. Nhưng thông thường hàng mới 100% chỉ cho cầm xem xét bên ngoài, có khi còn không cho khui hộp. Đồng ý mua mới được gắn ống kính chụp thử. Nguyên tắc thì mới 100% là còn zin :D. Về bảo hành thì cửa hàng sẽ bảo hành cho mình với thời gian tùy cửa hàng, có lỗi thì sẽ sửa nhưng sẽ không cho đổi như hàng chính hãng (tùy trường hợp).
    600D trước mình cũng chụp, thấy cũng ngon đó, mà giờ chuyển sang Nikon rồi

Quote Được gửi bởi nsytuan View Post
    nếu bác thích màn hình cảm ứng thì 700d, còn việc số cross (1 hay 9) cũng không quá quan trọng. khi chụp ảnh thường chỉ dùng 1 điểm cross thôi.
    còn giá KL < LBM thì là đuơng nhiên (xách tay # chính hãng mà), kể cả bác mua chính hãng ở KL vẫn rẻ hơn LBM.
    Lấy em 600d đi bạn, đỡ phải vay mượn thêm!
    Mình cũng chưa mua hàng xách tay bao giờ nên cũng không biết. Nhưng thông thường hàng mới 100% chỉ cho cầm xem xét bên ngoài, có khi còn không cho khui hộp. Đồng ý mua mới được gắn ống kính chụp thử. Nguyên tắc thì mới 100% là còn zin :D. Về bảo hành thì cửa hàng sẽ bảo hành cho mình với thời gian tùy cửa hàng, có lỗi thì sẽ sửa nhưng sẽ không cho đổi như hàng chính hãng (tùy trường hợp).
    cám ơn 2 anh nhiều nhiều nha, hihi em mới đi một vòng mạng, giá 600D kèm KIT khoảng 8tr5. cam on may a nhiều nha

sao khi tham khảo thì có người nói em nên mua 60D cũ ( bằng tiền luôn) thay vì 700D, có nên mua ko a

Quote Được gửi bởi trunghieu3103 View Post
    sao khi tham khảo thì có người nói em nên mua 60D cũ ( bằng tiền luôn) thay vì 700D, có nên mua ko a
    Chắc người đó lại nói dòng 2 số ngon hơn dòng 3 số hả bác? Nhiều người thích cái tên kêu hơn là cái ruột bên trong quá :-)
    60D và 700D cùng sensor, cùng AF system (cùng có 9 cross-type points). 700D hơn ở cái DSP DIGIC 5 trong khi 60D là DIGIC 4, có phase detect AF khi chụp live view, có touch screen, ...
    Theo ngu kiến của mình thì 700D ngon hơn 60D trừ cái tên =)).
    Cùng giá tiền sao không mua con ngon hơn, lại hàng mới tinh đập hộp hả bác?
    I'm a Canikonian

Quote Được gửi bởi lightmatters View Post
    Chắc người đó lại nói dòng 2 số ngon hơn dòng 3 số hả bác? Nhiều người thích cái tên kêu hơn là cái ruột bên trong quá :-)
    60D và 700D cùng sensor, cùng AF system (cùng có 9 cross-type points). 700D hơn ở cái DSP DIGIC 5 trong khi 60D là DIGIC 4, có phase detect AF khi chụp live view, có touch screen, ...
    Theo ngu kiến của mình thì 700D ngon hơn 60D trừ cái tên =)).
    Cùng giá tiền sao không mua con ngon hơn, lại hàng mới tinh đập hộp hả bác?
    dạ tại em lần đầu chơi nên dễ bị xao động quá, tại em thấy 60D nó bự hơn sau này chơi lâu dài được ( gắn len sẽ cân đối), tốc độ chụp nhanh hơn, do 700D body nhỏ, nhanh chán với cầm ko chắc tay body bằng nhựa (60D bằng kim loại)..... hmấy cái đó chắc ko cần hả bác. hic em vẫn thiên về 700D hơn nhưng đi dao mấy diễn đàn ai thắc mắc như em đều dc tư vấn 60D hic
    Được sửa bởi trunghieu3103 lúc 02:08 PM ngày 14-04-2015

700D hơn 60D chỗ nào thì mình ko biết, nhưng khi thao tác thì chậm hơn hẳn rồi đó. Bữa cầm mấy con 3 số lên loay hoay mãi mới set xong khẩu độ, ISO, +- ev, WB, picture style.... các kiểu, toàn phải mò vô trong menu kiếm

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng