Trang 4 / 4 Đầu tiênĐầu tiên ... 234
Hiển thị kết quả từ 31 đến 37 / 37

Chủ đề: Vì sao bạn chọn Fuji?

cơ duyên mình chơi fuji vì lang thang trên mạng xem hình trước khi mua máy! ... thì chết ngất với màu fuji của 1 bác nào đó! hết thế là lao theo...

Em có vài dòng chia sẻ như này
    Em đã mở studio 1 năm trước và sở hữu cả 6D + 35art + 85L rồi.. chất lượng thì đúng là ko phải bàn.
    Bây giờ em đóng stu để tập trung làm việc khác, thỉnh thoảng mới mang máy đi chụp cho vui. chụp bằng Bộ kia thì đúng là quá tốt. nhưng câu hỏi đặt ra là: Có cần thiết ko?
    Thật sự là không ạ.. mà e nghĩ các bác chơi DSLR bây giờ ( trừ những người làm nghề) thì đến 80% cũng chỉ mua DSRL vì vài lý do sau:
    1-Cầm cho oai
    2-Xóa phông gái tốt
    3-Nghe cái tên của nó"máy ảnh chuyên nghiệp" là múc thôi. Chuyên nghiệp mà. chắc chắn sẽ hơn nghiệp dư (Trước e cũng nghĩ vậy đấy)
    Đâm ra đổ ra cả đống tiền mua 1 đống máy+ ống + tripod+ tủ ẩm+lens+filter blah blah blah đủ cả.
    Mà chất lượng ảnh cũng k khá hơn là bao nhiêu!

Thôi, vào vấn đề chính là về Fujifilm, e xin nói thẳng luôn vào con X A-1 e đang dùng. Nó là con ngon bổ rẻ bậc nhất của FUJI r. khi chuyển sang fuji, cái e cần là gì?
    1- Nhỏ gọn, dễ cầm đi du lịch
    2- RẺ! cái này quan trọng này, nếu phải bỏ cả núi tiền ra để đổi sang fuji chơi, em giữ cả bộ 6D kia lại cho đỡ mất công!
    3- Chất lượng ảnh - Rất quan trọng luôn. Theo ý kiến chủ quan của em, nếu là canon, trừ dòng FF ra, các dòng crop của canon từ 60D trở xuống thua hết con X a-1 rẻ tiền này! Trong khi mấy con 60D,7D,50D v v đâu có rẻ? Ảnh ra từ Fuji so với từ bộ gear 6D+35 art trước của e e đánh giá một 8- một 10. không thua nhau mấy, và hơn hẳn dòng crop của Canon!
    Vậy tại sao nó lại rẻ? à e đoán có thể là vì Tốc chụp ko cao, lấy nét ko nhanh đến điên đảo để chụp thể thao, build không phải kim loại blah blah. Những cái mà dân nghiệp dư đi chụp du lịch éo bjo cần đến! Hoặc nếu cần thì cũng rất ít.
    Cái mà dân nghiệp dư chúng ta cần nhất là gì? Ảnh đẹp! chấm hết!
    Có thể ngồi cả ngày ở ngoài bờ sông, chụp 100 tấm, có đc 2 tầm về post là hạnh phúc lắm r. đúng k ạ?
    Vậy thì sao phải bỏ tiền ra mua 1 đống thứ lỉnh kỉnh ltinh của DSLR trong khi với 1 mức giá thấp hoàn toàn đáp ứng được với nhu cầu của mình nhỉ?

cảm ơn bác @ninh.tele đã chia sẻ. những người đã dùng hoặc đang dùng cả hai dòng máy sẽ cảm nhận chính xác hơn những ng chỉ dùng 1 dòng máy như e. nhưng bác mà dùng với ống tele thì máy cũng không gọn đâu ợ.
    Trẻ không chơi, già bắt đầu hối tiếc. (X-E1 +lens 18-230)

nhìn mấy cái mày fuji ghiền quá cho dù ôm con A6000 hơn 1 năm và chuyển qua chụp A7 mới đây.
    Thế là quyết định ship con Xpro 1 NEW về luôn, nhìn mấy cái body vẫn thích cái Xpro 1 nhất mà hàng mới khó kiếm quá đành ship từ Mỹ về cho nó lành. Đang đợi hàng về thử xem vì trước giờ chưa chụp Fuji bao giờ, chỉ ngắm nghía cái body của nó là ghiền thôi.
    M3, M6, X100f, FE2, F100, FM2/T, FM3a

Quote Được gửi bởi nodoor View Post
    nhìn mấy cái mày fuji ghiền quá cho dù ôm con A6000 hơn 1 năm và chuyển qua chụp A7 mới đây.
    Thế là quyết định ship con Xpro 1 NEW về luôn, nhìn mấy cái body vẫn thích cái Xpro 1 nhất mà hàng mới khó kiếm quá đành ship từ Mỹ về cho nó lành. Đang đợi hàng về thử xem vì trước giờ chưa chụp Fuji bao giờ, chỉ ngắm nghía cái body của nó là ghiền thôi.
    bác ship Xpro1 new về tính ra nhiêu tiền vậy bác, e cũng đang tìm 1 em mà ko có ai bán (hàng e sưu tầm nên phải mới), nếu được chắc e phải nhờ bác ship hộ ạ, thanks bác.

Quote Được gửi bởi lehoangg View Post
    Đang chơi Nikon . Lúc đầu tính làm 1 con MRL để backup tiện mang theo mọi lúc mọi nơi. Lúc đầu chọn Fuji vì ngoại hình Retro của nó. Sau này sử dụng mới nhận ra cùng 1 mức đầu tư thì Fuji bao giờ cũng cho ra file hình ngon hơn, từ độ nét, WB, màu sắc, đo sáng, iso, DR ..... so với các hãng còn lại. Còn về hệ lens thì giá quá hợp lý và đủ nhu cầu của mọi người rồi.
    Tóm lại giờ Fuji XE1 đi đâu cũng mang theo. Nikon cho vào tủ cất ...
    Mình cũng giống bạn.
    Giờ đi loanh quanh thời film xách lomo, số có body XE-1 gắn lens CZJ Flektogon 35mm f/2.4 chung thân. Cóc có tiền mua lens Fuji :(
    Nikon F3 cùng D700 thì bỏ xó :D

Quote Được gửi bởi ninh.tete View Post
    Em có vài dòng chia sẻ như này
    Em đã mở studio 1 năm trước và sở hữu cả 6D + 35art + 85L rồi.. chất lượng thì đúng là ko phải bàn.
    .....................................
    Thật sự là không ạ.. mà e nghĩ các bác chơi DSLR bây giờ ( trừ những người làm nghề) thì đến 80% cũng chỉ mua DSRL vì vài lý do sau:
    1-Cầm cho oai
    2-Xóa phông gái tốt
    3-Nghe cái tên của nó"máy ảnh chuyên nghiệp" là múc thôi. Chuyên nghiệp mà. chắc chắn sẽ hơn nghiệp dư (Trước e cũng nghĩ vậy đấy)
    ............
    Mà chất lượng ảnh cũng k khá hơn là bao nhiêu!
    ................................
    Đọc mấy dòng trên của bạn thấy buồn cười, chẳng hiểu bạn chơi / làm bạn / hiểu... được bao nhiêu người đang sử dụng DSLR mà "phán xanh rờn là 80% họ "Cầm cho oai, để: xoá phông tốt..." Cá nhân mình thì nghĩ đa phần các bạn đến với máy ảnh cũng vì lý do chính là thích nghệ thuật nhiếp ảnh, thích tự mình ghi lại những hình ảnh cuộc sống mà mình thấy...hoặc đơn giản chỉ là muốn ghi lại hình ảnh của những bạn bè, người thân của mình ...Còn để "cầm cho oai" thì mình kg nghĩ thế vì thứ nhất là máy ảnh những năm gần đây đã trở thành phổ biến và có nhiều loại khác nhau đáp ứng các nhu cầu khác nhau; Thứ hai: có lẽ bây giờ chẳng ai nhìn một ông đeo một cái máy ảnh mà đánh giá là OAI cả, ngoài ra nếu được OAI mà ảnh chụp chẳng ra gì hoặc chẳng bao giờ có một cái ảnh nào ra hồn thì OAI hay NHỤC ?! (trừ là ảnh lưu niệm)
    Mình đang chơi DSLR và lý do chơi Fujifilm bởi đơn giản mình thích vì em nó: màu đặc trưng, nhỏ nhẹ (có thể mang đi khắp nơi), chất lượng len Fujifilm rất tốt. Tuy nhiên mình vẫn dùng cả hai cho những mục đích khác nhau
    Let it be... forever

Trang 4 / 4 Đầu tiênĐầu tiên ... 234