Trang 3 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 37

Chủ đề: Vì sao bạn chọn Fuji?

Mình thì lần đầu chơi máy ảnh, cũng băn khoăn giữa DSLR và MRL. Nhưng thấy MRL nhỏ gọn rất dễ mang vác và tích hợp công nghệ hiện đại nên quyết định chọn. Đầu tiên thì tập trung xem mấy em Nex định quất nhưng khi nhìn thấy em X-M1 và X-A1 thấy body hay quá nên quyết định chọn Fujifilm. Nhân chuyến vợ công tác Nhật tháng 3 thế là nhờ vợ mua em nó , nhưng bên Nhật thì mấy dòng đó ko còn nữa mà thay mẫu mới X-A2. Ok mua! Nói chung với nhu cầu của bản thân và cảm nhận của riêng mình cũng như các bè bạn khi xem ảnh đều khen là ổn, tông màu đẹp, nhiều chế độ chụp.
    "Yêu cái đẹp chính là yêu bản thân mình"

Quote Được gửi bởi bang3lang View Post
    Mình thì đến với Fuji vì cái duyên... Lúc đầu mình đưa ra 2 sự lựa chọn: A6000 hoặc X-E2. Đã ra chọn mua A6000 nhưng vì mua mới mà còn có 1 năm bảo hành chính hãng nên quyết tâm lên HN đến shop uy tín mua. Đến shop thấy có X-E2 nên cầm lên so sánh chụp thử các kiểu... cuối cùng quay ra chọn X-E2 vì cái nước ảnh & Body hoài cổ của nó ^^
    He,giống mình,nhưng mình thì chỉ cố được XE1 xách tay thôi,nhưng cũng đủ đáp ứng nhu cầu rồi

Quote Được gửi bởi nguyentung25 View Post
    He,giống mình,nhưng mình thì chỉ cố được XE1 xách tay thôi,nhưng cũng đủ đáp ứng nhu cầu rồi
    Hix, nói thật với bác là lúc đầu em chỉ định lấy con Canon G16 mì ăn liền thôi, ngân sách bỏ ra khoảng 8tr nhưng càng tìm hiểu càng ngấm sâu hơn và cuối cùng là lên đến 23tr cho bộ đồ nghề ban đầu :( Cả tủ chống ẩm các kiểu nữa...

Bác có thể đọc qua trải nghiệm của em khi đến với X-E2 tại đây ^^ http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=195974
    Fujifilm X-E2 + Lens Kit 18-55mm

Mình ban đầu xài Canon 60D, nhưng sau đó thấy Fuji ra em X-T1 nên em tò mò ngâm cứu thử
    - Thiết kế body: Em thì khoái thao tác nhanh, ngay từ khi thấy thiết kế của X-T1 là đã mê rồi, toàn bộ "ruột, gan, phèo, phổi" (ISO, Shutter Speed, Aperture, Metering,...) gì đem ra ngoài hết, chỉnh rất nhanh. Đặc biệt là cái vòng khẩu độ chỉnh trên thân ống kính, nhanh tuyệt vời. Cộng thêm cái kiểu retro của em nó, làm cho em điêu đứng
    - Chất lượng ảnh: Em "bị" mê màu phim. Chính vì thế, khi thấy ảnh chụp từ Fuji, đặc biệt là mấy cái Film Simulation, là em "siêu lòng" liền. Hiện giờ em chủ yếu xài Classic Chrome và BW Green filter. Thêm vào đó là chất lượng ảnh ở file JPEG rất tốt, chụp xong xài liền, khỏi lăn tăn.
    - Hệ thống lens: Tuy rằng khi vừa nhìn vào thì thấy lens của Fuji rất mắc, nhưng nếu đem so sánh với lens của những hãng khác với cùng chất lượng, tiêu cự, khẩu độ thì mọi người sẽ thấy là không hề mặc tý nào. Đặc biệt là cái creamy bokeh của em nó, không lẫn vào đâu được.
    - View Finder: Khi vừa đặt mắt vào cái VF này thì...trời ơi, to đùng!! Đặc biệt là khi em đã quen với cái VF nhỏ xíu của 60D, vừa nhìn vào cái VF của X-T1 thì thấy rất bất ngờ, rộng rãi, thoải mái. Tuy nhiên là do em bị cận, phải đeo kính, nên lâu lâu mới xài tới cái EVF này :D
    - Lấy nét bằng LCD: Thật ra thì cái này mirrorless của hãng nào cũng có, nhưng cũng là lần đầu tiên em xài mirrorless nên cũng thêm vô luôn. Cũng như em nói ở trên, em đeo mắt kính nên rất ghét phải kê mắt vào VF.
    Được sửa bởi ngocvo3103 lúc 04:25 PM ngày 24-04-2015
    -= Capture Moments - Capture Love - Capture Life =-

Quote Được gửi bởi bang3lang View Post
    Hix, nói thật với bác là lúc đầu em chỉ định lấy con Canon G16 mì ăn liền thôi, ngân sách bỏ ra khoảng 8tr nhưng càng tìm hiểu càng ngấm sâu hơn và cuối cùng là lên đến 23tr cho bộ đồ nghề ban đầu :( Cả tủ chống ẩm các kiểu nữa...

Bác có thể đọc qua trải nghiệm của em khi đến với X-E2 tại đây ^^ http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=195974
    Ui giời,bạn giống hệt mình,lúc đầu mình cũng phân vân Xe1 với A6k,cũng định múc Sony rồi đấy(thấy bảo nó AF tốt,mà mình mua máy một phần để chụp đứa cháu và baby sắp ra đời) nhưng xem ảnh của A6k nét thật đấy,nhưng không có gì nổi bật cả. Thế là quyết cưới em Xe1 và kit,update firmware lên thì thấy vẫn đủ nhanh để chụp bọn trẻ và nước ảnh thì quá ngon

Mình thì đang sử dụng Canon thấy máy nặng quá nên muốn chuyển qua MRL, nghiên cứu một thời gian thì nhắm sony a7 lúc đó ngoài 30 triệu nên không đủ kinh phí. Quyết định chọn fuji vì thấy ảnh jpeg quá đẹp, chất lượng ống kính tuyệt vời. Nhiều lần băn khuân tính trải nghiệm sony A7II, nhưng tiếc vì fuji rớt giá quá nhiều nên thôi. Bây giờ đang đợi fuji ra ống 140-400mm, xem hình mọi người chụp như thế nào rồi quyết định mua hay không.

Mình cũng vậy, cái thời cầm máy to nặng đã qua rồi Nhớ cái cảnh vác 7d + ống kính nặng là muốn chết. Do đó mình chuyển qua Fuji X-E2 ( ban đầu cũng lăn tăn XT-1 Graphite silver nhưng kết cái dáng của XE-2 (black) hơn ). Thật sự mà nói, Fuji là vua của dòng APSC, không có bất kỳ máy nào khác cho mình cảm giác màu sắc, độ nét, hình ảnh "đã" như Fuji. Cá nhân mình đánh giá thì chắc chỉ có Fullframe mới so được với Fuji. Sau này nếu Fuji phát triển Full-frame thì chắc chẳng còn từ ngữ nào diễn tả.
    Lens: Rất đáng tiền và đáng để đầu tư. Đặc biệt là 56mm f1.2 ( cắm thường xuyên trên máy ). Hiện tại mình chỉ chờ 16mm f1.4 WR ra để mua nữa là ok. Anw, các lens trong tiêu cự khác đều rất tốt. Giá cả thì cực kỳ hợp lý, rẻ hơn hệ lens cao cấp của các hãng kia mà chất lượng thì tương đương ( theo mình thì còn hơn vài model khác )

Mình thì biết đến Fuji và để ý đến Fuji do một cu bạn làm chuột bạch mua XE1 về xài. Cảm giác rất sốc khi nhìn 1 Fle ảnh Jpeg thuần túy của XE1 khi cu bạn send cho, điều đó phá vỡ mọi suy nghĩ trong đầu mình về khả năng của Mirorless và đặc biệt là Fuji. Bây giờ thì cũng đã có XE1 cùng 4 lens của hãng, mục tiêu sắp tới là XF 23 1.4. Nikon D4 và 85 Nano cất tủ lâu lâu lấy ra khè gái vậy.!
    My Love: Nothing...

vài dòng chia sẻ cùng anh em !
    Mình đã từng sở hữu : Sony A23, Nikon D90, D7000, D600 và hiện tại là Fuji E1.
    Đã từng chơi qua : Canon 60D, 700D, 5D M2, 550D nhưng chưa bao giờ có cảm tình với Canon hehehe
    Cơ duyên qua E1 là do lên cái diễn đàn này, coi hình các bạn chụp, rất thik chất ảnh của Fuji, lùng 1 hồi thì thấy con E1 giá tốt quá ( lúc e mua body có hơn 8tr ) nên quất luôn, bán con D90 đang xài ( con này khá cũ, bị bụi sensor mà chưa chùi nên hơi nản hehe ).
    Sau khi sở hữu được 2 tháng thì thầy chụp hình khá tốt, nước ảnh ngon, gọn nhẹ, nhưng do làm giờ hành chính nên ít khi chụp choẹt.
    Không biết có anh em nào lập cái hội Fuji để đi off ngày cuối tuần giao lưu không nhỉ ?

Quote Được gửi bởi jeetkunedo View Post
    vài dòng chia sẻ cùng anh em !
    Mình đã từng sở hữu : Sony A23, Nikon D90, D7000, D600 và hiện tại là Fuji E1.
    Đã từng chơi qua : Canon 60D, 700D, 5D M2, 550D nhưng chưa bao giờ có cảm tình với Canon hehehe
    Cơ duyên qua E1 là do lên cái diễn đàn này, coi hình các bạn chụp, rất thik chất ảnh của Fuji, lùng 1 hồi thì thấy con E1 giá tốt quá ( lúc e mua body có hơn 8tr ) nên quất luôn, bán con D90 đang xài ( con này khá cũ, bị bụi sensor mà chưa chùi nên hơi nản hehe ).
    Sau khi sở hữu được 2 tháng thì thầy chụp hình khá tốt, nước ảnh ngon, gọn nhẹ, nhưng do làm giờ hành chính nên ít khi chụp choẹt.
    Không biết có anh em nào lập cái hội Fuji để đi off ngày cuối tuần giao lưu không nhỉ ?
    Bạn vào Facebook, search fujifilm X series Vietnam nhé.

Trang 3 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng