Trang 9 / 17 Đầu tiênĐầu tiên ... 7891011 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 81 đến 90 / 168

Chủ đề: chọn nikon d610 hay d750

Quote Được gửi bởi pear View Post
    AF ON đâu p để khóa nét =))
    về cơ bản nút này không phải khóa nét nhưng hoạt động cũng gần vậy mà. Khi bác nhấn nút AF-ON thì nó lấy nét vẫn giữ yên như vậy tiếp tục ấn nút chụp thì máy sẽ không focus lại mình thường dùng như vậy khi chụp trên body có nút AF-ON

Vậy thì chức năng của nó là active cái focus chứ bác ) k gọi là khóa nét đc hehe
    D600.....35G.....50D.....135DC.....135MC......

Quote Được gửi bởi itlvk View Post
    về cơ bản nút này không phải khóa nét nhưng hoạt động cũng gần vậy mà. Khi bác nhấn nút AF-ON thì nó lấy nét vẫn giữ yên như vậy tiếp tục ấn nút chụp thì máy sẽ không focus lại mình thường dùng như vậy khi chụp trên body có nút AF-ON
    bác giữ AF-on mà lia sang chỗ khác nó vẫn lấy nét lại nhé, chỉ AF/AE-L mới gọi là khóa thôi
    Nikon D300/D750 | 16-28mm f/2.8 Tokina | 18-70mm f/3.5-4.5 | 80-200mm f/2.8 AF-D | YN-560 III

Vậy thì chức năng của nó là active cái focus chứ bác ) k gọi là khóa nét đc hehe
    Chắc do cách gọi của mình ko đúng hehe

Quote Được gửi bởi Logicism View Post
    bác giữ AF-on mà lia sang chỗ khác nó vẫn lấy nét lại nhé, chỉ AF/AE-L mới gọi là khóa thôi
    Nếu bác để AF-C thì lia tới đâu lấy nét tới đó, còn AF-S thì ko lấy nét lại bác

Quote Được gửi bởi itlvk View Post
    Chắc do cách gọi của mình ko đúng hehe

Nếu bác để AF-C thì lia tới đâu lấy nét tới đó, còn AF-S thì ko lấy nét lại bác
    Hì, mình toàn dùng len MF không nên mấy cái chức năng này đến giờ vẫn mù tịt!
    Photography is my fun!

@Ken Takeshi:
    1. Tất cả các lens bác có và bác dùng em cũng dùng, và thậm chí em còn dùng nhiều hơn bác, máy thì ngoài D600 ra còn D800, thi thoảng D700, D4 cũng dùng, lens thì còn vài con ultra wide kiểu 14-24 nữa bác ạ và em cũng đi chụp event.
    2. Máy đã báo nét nghĩa là nó nét, nếu k nét xem lại ng chụp, còn chắc chắn cắm tripod mà vẫn k nét thì đem đi bảo hành. problem solved. Tiếp, bác khẳng định là 24-70 focus nhanh hơn 85 1.8G không @@ vì nói đến focus nhanh ấy mà, con 24-70 còn chậm hơn 14-24 hay 70-200 nhiều đấy. Mà tất nhiên so af speed thì so lens cùng dòng, cùng đời nhé, k lại lôi đám ra đời từ thập niên trước ra thì tội cho đám fix lắm!!!

3. Việc dùng đèn để chụp event và không dùng đúng là ảnh có khác nhau do nhiệt độ màu và hướng ánh sáng khác nhau, nhưng điều đấy nó chả nói lên đc vấn đề gì cả, nếu như ảnh nào k cần flash thì nghĩa là nó đủ sáng để chụp, chỗ nào cần flash thì mới gọi là tối quá k focus đc mà chụp chứ. 1 vấn đề nữa là bác bảo chụp đám cưới sân vườn, nó k có đèn thì chúng nó ăn vs nhau kiểu j, mò à? Như post trên đã nói, luôn có đèn đủ sáng vì chả có cái tiệc bỏ mẹ nào nó cho khách đứng mò cả, còn bác chụp ở khu vực nào mà tối đến mức k cả nhìn thấy gì thì em k biết @@ vì cái đám đó có gặp em cũng thua!!!

4. Chụp phóng sự gì mà k đc dùng flash hay trợ nét thế bác :D đi chụp trong bộ quốc phòng còn đc nữa bác ạ =)) mình chụp phóng sự nghĩa là thằng thuê chụp nó bỏ tiền ra để đc chụp, thế giấu diếm cái việc mình chụp ảnh để làm j?

Bác có vẻ thấy em để sign có 1 cái máy cùi 3 cái lens đểu nhưng như thế k có nghĩa là em k có kinh nghiệm chụp ảnh hay dùng lens hay phán bừa đâu bác ạ, em chụp event từ cái thời D80 quay tay vs con 70-300VR, chụp trong nhà hát lớn, k đc dùng flash, mà k dùng flash thì cái lens đấy af tắt đi cho nó tiết kiệm pin vì có bật lên nó cũng xoay như chong chóng chứ chả focus đc vào cái j đâu bác, nếu cảm thấy công cụ mà k hỗ trợ đc cho mình nữa thì tự thân vận động cũng ra đc ảnh thôi mà bác. Máy ảnh giờ nó hiện đại đến như này rồi các bác còn chê ỏng eo đc nữa thì em cũng đến ạ luôn rồi @@
    Bác dùng nhiều body thế thì quá dễ rồi. Cắm 2 len 24-70 2.8G và 85 1.8G lên 2 cái body. Len đậy cáp trước rồi bấm lấy nét sẽ thấy vòng lấy nét quay. Cái nào dừng xong trước là lấy nét nhanh hơn. Test quá đơn giản. Bác cứ thử xem rồi sẽ biết len nào nhanh hơn len nào thôi. Bác kêu 24-70 nó còn chậm hơn 14-24 và 70-200 thì em khẳng định luôn là fix lấy nét chậm hơn zoom. Bác muốn tự test ở nhà hay cafe em cho mượn thử để bác thấy là nhiều cái ko như bác nghĩ đâu. Chưa kể là cá nhân em thấy 85 1.8D lấy nét còn nhanh hơn 85 1.8G. Để em test thử rồi khẳng định lại sau.

Ko có lửa thì sẽ ko có khói (câu này vài trường hợp ko đúng nhưng minh họa cho dễ). Ko phải tự nhiên mọi người lại lên tiếng về hệ thống lấy nét của D600 và D610 và D7000. Search trong diễn đàn ko thiếu. Có nghĩa là nó thực sự có vấn đề. Ai đã lỡ mua thì đưa ra hãng như bác nói. Nhưng 1 là vấn đề ko giải quyết dc vì để trên tripod thì nét nhưng thực tế thì 50 - 50. Bác và một số người khác có thể ko bị nên ko biết cái cảm giá khó chịu nó thế nào đâu. Thứ 2 là nếu cảnh báo trước người khác ko đi vào vết xe đổ của mình thì tại sao ko giúp ? Còn nếu thích thử coi mình hên hay xui thì tùy hỉ. Bác chủ mua dc body chuẩn thì em mừng. Còn ko thì cũng vô nói vài lời cho em mừng là nhận định của em và một số bạn bè là chính xác.

Về việc dùng đèn chụp event thì xin nói luôn là khách họ yêu cầu như vậy nhưng có 1 số sảnh tiệc rất nhảm. Đầu giờ sáng choang nhưng vô tiệc thì hạ đèn xuống để ăn tiệc. Em đã từng cãi nhau tanh banh với thằng quản lý sảnh nhà hàng lầu 7 Gem Center vì nó nhất quyết ko tăng đèn lên vì đó là phong cách của nhà hàng trong khi tường toàn gỗ. Trần thì đen xì. Nhưng khách thì thích ánh sáng tự nhiên chứ ko thích flash. Khách yêu cầu mà bác bảo là chả nói lên dc vấn đề gì à. Mình phải giải quyết cái việc đấy chứ. Bác nói bác chụp nhiều thế bác có biết White Palace và 1 số nhà hàng có kiểu biểu diễn món ăn trên bàn tiệc và đèn tắt đúng nghĩa là tối luôn ko. Hay những event biểu diễn trên sân khấu và ở dưới tắt hết đèn ? Bác nói bác chụp nhiều mà em thấy bác chẳng qua đi mấy cái dễ thôi. Nếu bác chưa dự kiểu tiệc chia tay hậu đám cưới ở dưới miền tây thì đừng khẳng định. Nhà chỉ có 1 đèn pha ra ngoài. Người ta ngồi ngược với cái đèn ấy thì hẳn nhiên là bàn sáng đủ sức mò ăn nhưng mặt thì ngược sáng đen thui. Đánh flash ngoài vườn thì thôi ko cần nói luôn. Em nói lại là bác chưa gặp thì đừng phán chắc thế nhé.

Chụp ps ko ai bắt tắt đèn trợ nét cả. Em đã từng để đèn và khi em chụp đèn nhá lên thì người ta nhìn qua máy của em. Nó mấy đi sự tự nhiên thậm chí em nói xin lỗi, mặt lúc đó còn nghệch ra nhìn rất gớm nữa cơ. Nên em ko muốn người ta biết mình chụp. Chứ chả ai cấm gì cả. Nói như bác thì bác cũng chưa hề gặp trường hợp đó rồi. Đèn của body còn sáng lên thôi. Đèn của flash còn ra sọc đỏ nhìn thấy gớm cơ.

Cái chuyện tự thân vận động để ra ảnh khi công cụ ko hỗ trợ ai chả biết điều đó. Vấn đề là nếu bỏ ra thêm chút tiền để mua dc sự tiện lợi và bỏ đi sự phiền phức thì có tốt hơn ko. Ở đây là bỏ thêm ít tiền cho D750 sẽ loại đi dc những khó chịu của D600. D600 hiện đại đấy nhưng nhu cầu em cao thì em ko dc quyền chê nó à =)). Hay so với D750 thì ko dc chê sao.

Đấy là trãi nghiệm của em. Còn tùy bác chủ lựa chọn. Bác chủ rảnh thì sau khi chọn xong nhớ cho anh em biết cảm tưởng sau khi dùng thế nào nhé. Riêng D750 thì em chê một điểm là mỗi lần review lại hình rất lâu. Ko hiểu thế nào. Thẻ rất nhanh nên lỗi sure là ở máy. Các bác có thể search youtube xem hiện tượng này.
    Được sửa bởi Ken Takeshi lúc 11:42 PM ngày 09-04-2015
    D750, D800, 35 1.4 Art, 85 1.8G, 105 F2DC, 24 - 70 2.8, 70 - 200 2.8 VRII, SB-900 x3

Các bác ơi, D750 ở nc ngoài nó có bài RV là best camera for event rồi. Nhưng nhu cầu bác chủ không tới mức đó, nên ko cần tranh luận sâu vậy đâu ạ :D. E cũng đã từng phân vân về D750 vs D610 để chụp event. Cuối cùng e vẫn chọn D610 vì chụp ngoại cảnh nhiều hơn, cũng là vì lý do kinh tế hơn kém nhau 10 củ khoai ). E xài vs 24-120 và hiện h ngón giữa rất là đau '.', vì báng cầm nhỏ quá. Lấy nét e ko lo vì e có đèn trợ nét từ flash tới của máy, và event của e cũng rất là dân dã :D.

Giờ khuya rồi, định k nói nữa nhưng thôi làm 1 2 dòng, mai viết sớ sau lol, bác test focus kiểu vặn nắp lens vào thì con nào vòng focus dài nó sẽ chạy lâu hơn, điều đấy hoàn toàn sai khi test tốc độ focus, ng ta test tốc độ focus là focus vào nhiều điểm tương phản lần lượt chứ không đóng lại cho nó xoay đâu, xoay kiểu đấy mấy con lens D nó xoay nhanh lắm, vì nó hunt, nhưng chụp thực tế mới so đc tốc độ focus bác ạ.

Còn chuyện chụp tiệc thì em ở ngoài bắc, em chưa gặp bất cứ 1 đám cưới nào mà nó oái oăm như vậy, kể cả chụp trong tất cả các nhà hàng 5 sao ở HN luôn, thậm chí là hơn cả 5 sao @@. Event thì tùy tính chất event bác ạ, e chưa chụp event nào mà ng chụp lại mất tự nhiên hay sợ hay ngại ngùng khi thấy flash đánh lên cả, vì ng ta đều focus vào tính chất của cái buổi đó r. Tạm thời vậy đã.
    D600.....35G.....50D.....135DC.....135MC......

hjx, các bác toàn event các kiểu, nhưng với nhu cầu của em là chụp gia đình (phong cảnh, chân dung vợ con đa số đi công viên ngoài trời và chụp đi chơi thế thôi) liệu d610 có đủ sức để bắt nét không các bác?, em không cần chụp sự kiện hay event kiểu gì hết, flash em đánh vô tư và thoải mái không hạn chế gì cả, vậy nên lấy d610 không? d610 thật ra là bắt nét lỗi (báo sai nét) hay là bắt nét chậm và khó bắt nét trong môi trường phức tạp(nhiều ánh sáng khác nhau)?
    Nhờ các bác thông não em phát? ngày mai em xúc 1 trong 2 con

Quote Được gửi bởi kd1506 View Post
    hjx, các bác toàn event các kiểu, nhưng với nhu cầu của em là chụp gia đình (phong cảnh, chân dung vợ con đa số đi công viên ngoài trời và chụp đi chơi thế thôi) liệu d610 có đủ sức để bắt nét không các bác?, em không cần chụp sự kiện hay event kiểu gì hết, flash em đánh vô tư và thoải mái không hạn chế gì cả, vậy nên lấy d610 không? d610 thật ra là bắt nét lỗi (báo sai nét) hay là bắt nét chậm và khó bắt nét trong môi trường phức tạp(nhiều ánh sáng khác nhau)?
    Nhờ các bác thông não em phát? ngày mai em xúc 1 trong 2 con
    D610 là quá tốt cho nhu cầu ảnh đẹp với các trường hợp chụp ánh sáng bình thường của bác. Tuy nhiên cần thêm len tốt và tìm hiểu kỹ thuật chụp nữa mới có ảnh đẹp, cần thêm một sự đam mê thì lên tay thôi!
    Photography is my fun!

Trang 9 / 17 Đầu tiênĐầu tiên ... 7891011 ... Cuối cùngCuối cùng